Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

do_long_khach

Well-Known Member
Bác ấy hỏi dây coaxial.
Edit: ủa lộn rồi, dây coaxial nhắc bên trên tên là Analysis Black Digital, sorry bác justbenice.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Nay em đã mượn được sợi dây Coxial "khủng" của ông bạn. Tối em sẽ test thử xem DACdùng chip ESS9018 của oppo 105D và DAC dùng chip Burr Brown của Pre Mcintosh C2600 cái nào hợp với em hơn :D

justbenice

Moderator
Báo cáo các bác em đã test xong :

+ Em cắm cổng XLR out của oppo vào XLR in của pre. Trong trường hợp này thì nghe nhạc bằng DAC của oppo 105D cho kết quả :
Âm thanh có sân khấu rộng, tiếng sáng ngọt ngào mềm mại, tiếng hát hơi mỏng nhưng vẫn rất ổn. Mọi thứ đều có vẻ rất tươi.

+ Em cắm dây Coxial từ oppo 105D sang Digital In của Pre C2600. Trong trường hợp này là dùng DAC của em pre này, cho kết quả :
Sân khấu hẹp lại, âm thanh kô tươi, kô sáng, kô ngọt mà mang tính thật, thủ thỉ. Giọng hát dày dặn hơn. Có chút gì đó buồn buồn tối tối :D

Tổng kết lại là 2 em mỗi em mỗi vẻ. Em nghe kiểu nào cũng thích. Kô biết thích cái nào hơn :D

Vậy suy ra con oppo 105D lâu nay nhiều bác chê tiếng mỏng nhưng nếu cho nó đi qua 1 cái pre đèn thì âm thanh vẫn rất tốt. Ổn và phù hợp với nhiều loại nhạc.

blackswan

Member
Sau khi đọc hết 76 trang thì mình thu nhận được nhiều thông tin rất bổ ích, cũng đang định sắm một con DAC để nghe nhạc từ PC, thích con gungnir multibit nhưng mà giá hơi cao, bạn Trung224 cho hỏi có con DAC nào ổn giá dưới 1000$ không, hay là mua con bifrost multibit, nếu dùng con này thì dùng amply nào cho phù hợp vì amply nhà mình cũng đang hỏng.

+ Em cắm cổng XLR out của oppo vào XLR in của pre. Trong trường hợp này thì nghe nhạc bằng DAC của oppo 105D cho kết quả :
Âm thanh có sân khấu rộng, tiếng sáng ngọt ngào mềm mại, tiếng hát hơi mỏng nhưng vẫn rất ổn. Mọi thứ đều có vẻ rất tươi.

+ Em cắm dây Coxial từ oppo 105D sang Digital In của Pre C2600. Trong trường hợp này là dùng DAC của em pre này, cho kết quả :
Sân khấu hẹp lại, âm thanh kô tươi, kô sáng, kô ngọt mà mang tính thật, thủ thỉ. Giọng hát dày dặn hơn. Có chút gì đó buồn buồn tối tối :D

Tổng kết lại là 2 em mỗi em mỗi vẻ. Em nghe kiểu nào cũng thích. Kô biết thích cái nào hơn :D

Vậy suy ra con oppo 105D lâu nay nhiều bác chê tiếng mỏng nhưng nếu cho nó đi qua 1 cái pre đèn thì âm thanh vẫn rất tốt. Ổn và phù hợp với nhiều loại nhạc.
lúc trước mình chơi DAC Oppo 105D vào Pre đèn X9 của Thyvan nghe tuyệt vời mà nói bác ko tin, riêng mình thì Dac của Pre C2600 nghe ko nổi, ko muốn nói là ko bằng DAC đèn Thyvan nữa.

justbenice

Moderator
lúc trước mình chơi DAC Oppo 105D vào Pre đèn X9 của Thyvan nghe tuyệt vời mà nói bác ko tin, riêng mình thì Dac của Pre C2600 nghe ko nổi, ko muốn nói là ko bằng DAC đèn Thyvan nữa.

Chắc do tùy dòng nhạc hoặc tùy phối ghép. Hiện tại em đang rất hài lòng với con DAC của c2600.
Dac đèn và pre đèn thậm chí cả amply đèn thivan em đã chơi và thử đến cả 6-7 cái rùi. Nói chung cực kì ổn với giá trị của nó nhưng em vẫn thấy con c2600 hay hơn :D

do_long_khach

Well-Known Member
Hiện tôi thấy con dac tàu chạy 1541A đã được mod nghe vocal hay nhất so với mấy chú gustard, matrix, yulong. May quá....R2R và NOS muôn nắm. Thấy 1541 có vẻ hợp tai mình, mò trên mạng thấy có shop ở Hà Lan bán loại 1541 A S2 2 vương miện được mấy bác già tung hô là huyền thoại. Gửi mail hỏi nó chém 500 euro, hãi quá.

trung224

Well-Known Member
Sau khi đọc hết 76 trang thì mình thu nhận được nhiều thông tin rất bổ ích, cũng đang định sắm một con DAC để nghe nhạc từ PC, thích con gungnir multibit nhưng mà giá hơi cao, bạn Trung224 cho hỏi có con DAC nào ổn giá dưới 1000$ không, hay là mua con bifrost multibit, nếu dùng con này thì dùng amply nào cho phù hợp vì amply nhà mình cũng đang hỏng.

Chào bác, thật ra mà nói thì vào thời điểm này em ko khuyên bác mua Bifrost Multibit, vì nó quá lửng lơ. Chất lượng âm thanh của nó gần với Modi Multibit hơn là Gungnir Multibit, trong khi giá hơn gấp đôi Modi Multibit. Quan trọng nữa còn phải chọn với gu nhạc của bác nữa, nếu bác nghe nhạc mới dùng nhiều nhạc cụ điện tử thì nên chơi mấy con DAC kiểu Gustard. Nếu gu nhạc bác là vocal, đặc biệt là nhạc Việt, nhạc vàng,... thì nên chơi DAC R2R, ngoài Modi Multibit thì còn Audio GD DAC-19 cũng ổn, hoặc tìm mấy con DAC cổ hoặc DAC diy dùng chip TDA1541, PCM63, PCM1702.

do_long_khach

Well-Known Member
Khoe các bác tí.

Thông tin chung: Hôm trc tôi mua một con DAC no name từ aliexpress về mod. Con này chạy TDA 1541A đơn, ruột gan có vẻ sạch đẹp, giá hơn ngàn tệ về đến tay là 4500k. Đưa cho một anh thợ giỏi bên vnav mod lại chút, mất 1000k.

Kết quả: nghe hát (vocal jazz) và hòa tấu jazz (Gene Ammons, Dave Brubeck, Renaud Garcia - Fons...) thì con Matrix X-Sabre dùng bấy lâu nay ko lại được. Âm thanh rất truyền cảm, độ động khá, tương đối chi tiết chứ ko bị hụt hẫng (vì vốn nghe X- Sabre dùng chip 9018 vốn nổi tiếng là nhiều chi tiết). Chất tiếng thiên về ấm áp, âm hình khá rõ, âm thanh ko bị nhô khỏi loa nhảy xổ vào người nghe (hic nhiều bác lại thích kiểu này). Nhìn chung là dự án thành công, p/p siêu cao. Matrix X-Sabre thân thiết đã phải ra đi.

Sau đó tôi rước về 4 con opamp Burson V5i mất xấp xỉ 2000k, thay cho 4 con opamp giá 1$ đi kèm theo máy. Tuy nhiên có lẽ do Burson chảnh quá nên nó ko thèm làm việc với hàng no name, cắm vào tiếng lí nhí và rè, độ lí nhí và rè tăng lên theo số lượng V5i được cắm vào. May quá chủ shop cho trả lại và hoàn 80% tiền. Tiếp đó 4 con 627AP huyền thoại được mua về, làm tiếng trong hơn chút nhưng tổng thể có vẻ làm âm thanh tối đi (đúng chất của Burr Brown), và có lẽ chúng cũng sắp quay về tay chủ cũ.

Cấu hình nghe nhạc: loa PSB Synchrony One B, amply Leben CS300X(S), transporter Pi3 chạy Moode 3.1, usb converter Singxer SU-1, dây usb Analysis Plus, các dây khác diy hết, nhạc chứa trong pc nas full linear psu.

Kết luận: Nếu ko nghe nhạc giao hưởng là chính thì con DAC này rất đáng chơi. Bác nào ở HN có DAC trên dưới 1k$ tôi xin mang đến thi đấu. Bác nào có DAC trên dưới 2k$ tôi xin mang đến để học hỏi xem cần mod thêm gì nữa. Vài dòng góp vui cuối tuần.

Vài tấm hình

1/ Toàn cảnh ruột gan DAC

2/ Cận cảnh

3/ Vỏ (DAC nằm trên, dưới là Pi3)

4/ Đồng đội phối hợp tác chiến

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
@do_long_khach : Chúc mừng bác đã tìm được một con DAC hợp ý mình. Matrix X Sabre là DAC ổn, làm một vài thứ tốt (nhất là việc kiềm chế chất âm "chói gắt" đặc trưng của dòng chip ESS, đổi lại hi sinh độ chi tiết) nhưng nếu xét về độ ấm áp, trung thực trong chất âm thì nó rất khó có cửa so với DAC R2R loại tốt, nhất là TDA1541A hay PCM63K.
Không biết bác có thể cho anh em một vài tấm ảnh về con DAC của bác được ko ạ?

anhtimem233

Active Member

Tổng kết lại là 2 em mỗi em mỗi vẻ. Em nghe kiểu nào cũng thích. Kô biết thích nào hơn :D

Bác cho em hỏi. Em xài DAC nối với laptop qua cổng USB, nhưng mỗi lần mở nhạc lại phải rút dây USB ra rồi cắm lại thì laptop mới nhận. Rút ra đút vào hoài sợ mòn đầu USB mất. Có cách nào khắc phục không ạ? Em xài Lenovo ideapad 310. Em thấy bác rành vụ dây nhợ nên xin hỏi. Cám ơn bác.

gzelka

Active Member
Khoe các bác tí.

Thông tin chung: Hôm trc tôi mua một con DAC no name từ aliexpress về mod. Con này chạy TDA 1541A đơn, ruột gan có vẻ sạch đẹp, giá hơn ngàn tệ về đến tay là 4500k. Đưa cho một anh thợ giỏi bên vnav mod lại chút, mất 1000k.

.

Bác cho em xin cái link từ Ali em thử phát xem. Con này có nhận USB không bác ?

do_long_khach

Well-Known Member
Chúc mừng Bác dolongkhach nhé.
Vụ dac oppo thì mình thấy đúng như Bác batuocbongdem. Cứ thắc mắc sao oppo play cd thì rất ổn mà play usb thì vô hồn. Sau đó thử dùng qua oppo dac thì mới té ngửa là music server của oppo ẹ quá, cụ thể là phần music player. Cũng chính vì vậy mà nghe nhạc video thúy nga từ file iso cũng không khá.
Để xem dòng dune/popcorn hay oppo mới có cải thiện hơn không.
Vì vậy mà chúc mừng Bác dolongkhach đã loay hoay và tìm ra đồ p/p tốt.
Với mình thì vẫn kiếm cái music server ra hồn mà hợp túi, không kèm chức năng khác như dac.
Nghịch thôi bác ạ. Để ra tết chắc có dự án mới. Bác build tạm bộ Pi3+ nguồn linear+case làm music server là ngon bổ rẻ.

to gzelka : tôi nhớ nhầm, là taobao bác ạ
http://m.intl.taobao.com/detail/det...o&utm_medium=zalo&utm_campaign=zalo&zarsrc=30

Đã thêm ảnh.....

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên