Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

ABCAudio

Active Member
Các bạn có ai đã chơi Music Server MELCO N1ZH hoặc N1A không? Xin cho đôi lời nhận xét

Xin các bạn tư vấn một Music Server kiêm luôn chức năng Network Player.

Tks

gaoi

Active Member

ABCAudio

Active Member
@do_long_khach
Melco trên là music server đó bạn, được khen là chỉ kém Aurender chút đỉnh, nhưng thấy ít anh em chơi quá. Hiện saigondh.com đang giảm giá khá nhiều nên tôi cũng quan tâm. Nhưng thấy bên vnav có vài bác chơi, cũng khen lắm song mấy tháng sau lại thấy rao bán ngay! :D

trung224

Well-Known Member
@ABCAudio : Melco chính là NAS mà bác, một cái NAS được tối ưu từ nguồn điện đến chống rung, ... thôi. Nó ko kết nối trực tiếp với DAC mà cần qua 1 music player (kiểu auralic aries, aurender N100), hoặc với trường hợp của DAC từ hãng PS Audio có Network card thì có thể nối với Network Card trên DAC qua đường LAN.

Cá nhân em thì nếu mua con này thà mua con Aurender N10 còn hơn, vừa đủ tính năng như con Melco mà còn có music player built-in luôn với đầy đủ cổng ra USB, AES/EBU,BNC, SPDIF coaxial, Toslink, đỡ phải mất thời gian cho mấy cái dây LAN "audiophile"

ABCAudio

Active Member
@do_long_khach
@trung224

Hoá ra là tôi bị nhầm theo lời quảng cáo sản phẩm.:D Cám ơn hai bạn.

Aurender N10 là mục tiêu tôi đang nhắm tới nhưng giá cao quá! Tôi cũng đang tìm hiểu thêm con ESOTERIC N05. Tết nhất đến nơi. "Gạo tháng giêng, tiền tháng chạp" nên cả hai vẫn còn nằm trong .... kế hoạch:):)

Chỉnh sửa lần cuối:

minh2102

Active Member
mình thấy bác mua con LPS-1 + microrendu + nas rẻ tiền, cũng là lựa chọn tốt đó bác.

Frey

Active Member
@do_long_khach
Melco trên là music server đó bạn, được khen là chỉ kém Aurender chút đỉnh, nhưng thấy ít anh em chơi quá. Hiện saigondh.com đang giảm giá khá nhiều nên tôi cũng quan tâm. Nhưng thấy bên vnav có vài bác chơi, cũng khen lắm song mấy tháng sau lại thấy rao bán ngay! :D

Melco kém Aurender cụ thể là model nào vậy bác?
Mấy tháng trước bọn tôi so Melco N1A với Aurender X100L, N1A nghe tiếng rộng rãi, thật & độ động tốt hơn. X100L tiếng hơi co lại tập trung nhiều vào phần trung âm nên ai nghe nhạc vocal sẽ thích hơn vì cho cảm giác mid dày lên. Sau lần đó X100L đã lặng lẽ theo chồng mới.
Bác mà chơi N05 thì cũng nên kiếm cái music server đẳng cấp như Aurender, Melco chứ cắm con PC bình thường vào N05 vô tình làm lossless bị bêu xấu đó :D

@do_long_khach: chúc mừng bác tìm đc đồ chơi bổ rẻ. Đôi khi chúng ta cứ đọc qc bị họ lừa phỉnh mà chạy theo phát đuối, nào là chip D/A Hiend thông số tuyệt đẹp, nào là 64bits, 384, DSD512, v.v mà quên mất âm thanh mà mình cần. Tôi cũng đang dùng con DAC dùng chip BB PCM63k nghe mộc vô đối :)

Chỉnh sửa lần cuối:

ABCAudio

Active Member
@Frey

Vậy thì tôi lơ mơ về con Melco quá. Thấy trên vnav.vn đang quảng cáo ì xèo nên tò mò tìm hiểu mà thấy quá ít người chơi.

Nói như bạn , nếu chơi Esoteric N05 mà phải kèm theo Aurender gấu cỡ N10 thì chắc mình xin kết thúc kế hoạch audio này cho nhanh để chuyển sang hướng khác quá :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Frey

Active Member
@Frey

Vậy thì tôi lơ mơ về con Melco quá. Thấy trên vnav.vn đang quảng cáo ì xèo nên tò mò tìm hiểu mà thấy quá ít người chơi.

Nói như bạn nếu chơi Esoteric N05 mà phải kèm theo Aurender gấu cỡ N10 thì mình xin kết thúc kế hoạch audio này cho nhanh để chuyển sang hướng khác
Ấy chết, xin rút lại để bác tự tin chơi N05 vì Vn ta chưa có ai chơi :rolleyes:
Ví von cho vui: đại gia Lê Ân khi lấy vợ trẻ phải sắm cái giường 6tỷ nằm chơi cho vui. Ông ý nằm chiếu rách chắc cũng xong việc nhưng mua giường 6 tỉ chắc có lý do ah.

lamyen2001

Well-Known Member
Ấy chết, xin rút lại để bác tự tin chơi N05 vì Vn ta chưa có ai chơi :rolleyes:
Ví von cho vui: đại gia Lê Ân khi lấy vợ trẻ phải sắm cái giường 6tỷ nằm chơi cho vui. Ông ý nằm chiếu rách chắc cũng xong việc nhưng mua giường 6 tỉ chắc có lý do ah.
Giường có hệ thống trợ lực ;)
Sẵn đang muốn bán con DAC X20 để trải nghiệm R2R xem thế nào, ai thích inbox nhá.

ABCAudio

Active Member
@Frey

Cám ơn bạn góp ý.

Tôi có trao đổi với một audiophile có nickname jon2020 trong forum của audigon.com thấy bác này khen con Esoteric N-05 dữ quá , đến mức bác đó phải bán CDP Esoteric K-01 để thay bằng con 05, nên bị .... dao động. Tôi ít tin các review của các website chuyện nghiệp mà tin vào cảm nhận của các audiophile đã thực sự trải nghiệp.

Tôi hỏi Đông Thành - Hoà Phúc cũng không thấy bán. Nếu mua phải mua online, giá tầm 5,5k!

Con Esoteric 05 này cũng đang nằm trong .... kế hoạch của tôi đó bạn:)

trung224

Well-Known Member
@ABCAudio: Xin lỗi bác, em hơi nhầm một tí. Con Melco N1A xuất trực tiếp ra DAC được qua cổng USB, nên ko nhất thiết phải mua network player. Hôm trước mắt nhắm mắt mở đọc ko kĩ nên nói sai, mong bác thông cảm. Với trường hợp của bác thì Melco N1A > dây USB > Mutec MC 3+ USB > AES/EBU > Yggdrasil.

do_long_khach

Well-Known Member
Con này ngày xưa nghe giới thiệu thì thực chất là một con PC chạy windows cài sẵn Jriver. Bác cân nhắc thêm.

gzelka

Active Member
Các bác ngắm cho em con DAC 1541A này cái, nhìn ruột gan có phán được gì không bác ? Nó chơi đến 8 cái biến áp/

trung224

Well-Known Member
Các bác ngắm cho em con DAC 1541A này cái, nhìn ruột gan có phán được gì không bác ? Nó chơi đến 8 cái biến áp/

Nó toàn dùng linh kiện Nga ngố. Theo thiên hạ đồn thổi thì linh kiện Nga ngố như tụ điện dù ko tên nhưng nếu là đồ thửa được của bên quân đội thì chất lượng tốt lắm, chả kém gì đồ Âu Mỹ. Nhưng riêng chuyện thấy nhiều biến áp thì bác nên dè chừng 1 chút. Vì nếu nó dùng biến áp xuất âm mà nếu giá rẻ quá thì nên tránh nhiều hơn. Vì ko như opamp, vốn cho tín hiệu ra khá sạch kể cả loại rất rẻ tiền như OPA2134, biến áp xuất âm thì thường đồ rẻ là đồ kém chất lượng, mà biến áp xuất âm kém chất lượng thì bass bị méo rất rất nhiều, chưa kể TDA1541 tiếng vốn đã ko quá chi tiết, thêm quả biến áp xuất âm rẻ tiền thì tiếng bị dính lắm. Nếu tiền dưới 500USD em nghĩ cứ TDA1541 cộng OpAmp cho lành.

Lucky_man

Member
Chào các bác @ABCAudio, @trung224, @nhatminh2007.

Hôm thứ Sáu em đã lấy cặp XLR DH labs Air Matrix về. Cắm vào và thật sự bất ngờ với âm thanh nó mang lại, tiếng dày, ấm, bass nhiều và sâu hơn hẳn cặp Blue Heaven trước đó. Dải cao cũng bớt chói hơn nhiều. Hy vọng sau khi chạy rà, tiếng còn tốt hơn nữa. Đánh giá bước đầu là rất hài lòng.

Em cũng order luôn cọng dây RCA Coaxial 1,5m D750 cùng hãng (nó không có hàng, chắc cuối tuần này hoặc tuần sau sẽ có). Không biết sợi này có làm tiếng tốt hơn không.

Em đang định mua cái này về xử lý phòng nghe, các bác có kinh nghiệm gì về vụ này thì tư vấn giúp em:
http://m.ebay.com/itm/331304221548

Một lần nữa cảm ơn sự tư vấn nhiệt tình của các bác.

Cập nhật:

Em lấy sợi Coaxial DH Labs D750. Trước đó hy vọng sẽ cho âm thanh tốt như cặp XLR, nhưng khi cắm vào thì thất vọng vô cùng, tiếng chói, dính và mỏng kinh khủng. Tóm lại là kém hơn sợi dây đểu đang dùng rất nhiều :(.

Nói thật là em đã phải rất kiên nhẫn chịu đựng để chạy rà. Nhiều lần đã sờ vào dây tính rút ra thay sợi cũ vào, nhưng cầm trượt vào lon bia :).

Chịu đựng tầm 2 tuần lễ thì đến một ngày đột nhiên tiếng khác hẳn, tốt hơn rất nhiều, đều cả 3 dải và rất chi tiết. Tuy nhiên vẫn hơi gắt ở dải cao. Nhưng em nghĩ một phần lớn do phòng nghe bị vang nên tính chuyện xử lý tiêu tán âm cho phòng.

Em đang dùng đầu phát Pioneer N50 và chơi nhạc từ ổ cứng cắm trực tiếp vào cổng USB. Hôm chủ nhật em mới mua 1 ổ SSD 512GB với mục đích xem có gì thay đổi không, ít nhất là không còn tiếng ù ù của ổ đĩa nữa.

Copy nhạc và cắm vào, thất vọng đầu tiên là máy load nhạc chậm hơn hẳn :(, phải chờ khoảng hơn 1 phút, hơi ngạc nhiên vì cứ đinh ninh nó phải load nhanh hơn :(.

Mở thử một bài, em thực sự sửng sốt vì âm thanh cặp loa phát ra. Tiếng chi tiết hơn hẳn, nhiều âm thanh trước đây rất khó phát hiện, giờ lồ lộ. Nhưng quan trọng là tiếng mid bây giờ tròn và ấm hơn hẳn, gần như không còn bị gắt ở dải cao. Bass sâu, tròn và mềm hơn, treble tí tách hơn nhiều.

Kết quả mang lại hoàn toàn ngoài dự kiến của em khi nâng cấp. Giờ em có thể tăng volume của ampli lên mức cao mà trước đây, ở mức này không nghe nổi vì âm thanh nó xói vào tai, khoan vào óc :eek:.

Có lẽ đây là nâng cấp đáng giá nhất vì nó giải quyết gần như triệt để vấn đề chói gắt làm em suy nghĩ tìm cách giải quyết mấy tháng nay :). Với kết quả này, có lẽ em tạm dừng việc làm tiêu tán âm ;).

Bên trên