Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

do_long_khach

Well-Known Member
Dac của bác vẫn phải có điện 5v từ PC mới được, vậy là dễ hiểu. Về chuyện ù thì bác thử update firmware mới nhất cho Dac. Nếu ko hết mới tính chuyện converter.

Lesailes1

Member
Dac của bác vẫn phải có điện 5v từ PC mới được, vậy là dễ hiểu. Về chuyện ù thì bác thử update firmware mới nhất cho Dac. Nếu ko hết mới tính chuyện converter.
Sao lạ vậy bác, dac của e là bifrost có nguồn cắm ngoài rồi mà, sao lại vẫn dùng nguồn 5v làm gì nhở. Driver e cũng update hết rồi. Hôm nọ e mượn thử e gungnir vào cũng bị như vậy.

vhtien

Xin hỏi bác Trung224 đã so sánh DAC Schiit với DAC Weiss chưa? Em muốn tìm 1 DAC tích hợp ampli headphone luôn thì mua loại nào? Mong bác tư vấn cho em. Thanks bác

thunm

E nhờ các cụ tư vấn trường hợp này với ạ
Nhà e có bộ loa nghe kém hơn cả loa vi tính, các bác giúp e cấu hình lại để nghe cho nó lọt tai một tý được không ạ>
Cấu hình: Macbook Air - Airport Express - Âm ly Marantz PM 8005 - Loa Bower and Wilkins CM 8 - Dây loa thì e cũng mua loại tốt tốt thời đấy là Nordort.
E nghe nhạc số mà sao nó ko bằng loa Vi tính mới chán, e mua từ 2013 đến giờ cứ vất vậy chả biết làm cách nào, nay lên đây nhờ các cụ giúp

dal33

Active Member
Nhà e có bộ loa nghe kém hơn cả loa vi tính, các bác giúp e cấu hình lại để nghe cho nó lọt tai một tý được không ạ>
Cấu hình: Macbook Air - Airport Express - Âm ly Marantz PM 8005 - Loa Bower and Wilkins CM 8 - Dây loa thì e cũng mua loại tốt tốt thời đấy là Nordort.
E nghe nhạc số mà sao nó ko bằng loa Vi tính mới chán, e mua từ 2013 đến giờ cứ vất vậy chả biết làm cách nào, nay lên đây nhờ các cụ giúp

Kém hơn loa vi tính ở điểm nào thế bác nhìn cấu hình e thấy chả vẫn đề gì lắm. Yếu nhất có mỗi con airport express thôi, bác thử mượn đâu con dac ngon ngon về cắm optical từ Mac ra xem có ổn hơn không. Nếu ổn thì mua dac. Không ổn thì tức là gu bác ko hạp đôi BW

trung224

Well-Known Member
Bác có thể nói rõ loa vi tính của bác là loa nào. Gu nhạc của bác là nhạc gì và điều bác cảm thấy ko hài lòng về combo Marantz-B&W so với loa vi tính được ko, ví dụ như thiếu chi tiết, tiếng tối,... Có như vậy thì anh em mới có thể tư vấn được, chứ chỉ nói hay hơn thì quá khó để giúp

nghung291

Có bác nào dùng Daphlie nối với Nas buffalo linkstation để phát nhạc hướng dẫn e khai báo network drive vói ạ, Thanks

Fubar

Member
thiếu DAC tốt phải ko bạn :)

thunm

Bác có thể nói rõ loa vi tính của bác là loa nào. Gu nhạc của bác là nhạc gì và điều bác cảm thấy ko hài lòng về combo Marantz-B&W so với loa vi tính được ko, ví dụ như thiếu chi tiết, tiếng tối,... Có như vậy thì anh em mới có thể tư vấn được, chứ chỉ nói hay hơn thì quá khó để giúp
Cụ ơi loa creative thôi ạ. Gu nhạc thì e nghê tất trừ nhạc vàng, e cảm nhận ko hay bằng loa vi tính chứ chả biết miêu tả thế nào, có cụ nào gần nhà e thì qua thẩm âm giúp e - nhà e Hà Đông, qua e mời coffee ạ

thunm

Kém hơn loa vi tính ở điểm nào thế bác nhìn cấu hình e thấy chả vẫn đề gì lắm. Yếu nhất có mỗi con airport express thôi, bác thử mượn đâu con dac ngon ngon về cắm optical từ Mac ra xem có ổn hơn không. Nếu ổn thì mua dac. Không ổn thì tức là gu bác ko hạp đôi BW
E đang định ôm cả ra cửa hàng cho người ta test thử với dac xem dc ko

ABCAudio

Active Member

Trước đây, tôi đi nghe combo Marantz PM8005 + SA8005 ghép với B&W CM10 tại shop Hoà Phúc, thấy khá hay (nghe computer audio bằng DAC của SA8005) nên mua cả bộ. Trên youtube có vài phối ghép mẫu giữa PM8005 với CM10 nên tôi nghĩ PM8005 phối ghép với CM8 vẫn ổn.
Bạn có thể tham khảo thêm video này sẽ thấy

Tôi mua về ghép với Elac 243 nghe vẫn rất ổn, dù dùng với laptop loại thường. Nếu bạn nói combo nhạc của bạn nghe thua cả loa vi tính thì chắc con DAC có vấn đề rồi. Bạn thử dùng DAC khác xem sao.

Chúc bạn thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:

thunm

Trước đây, tôi mua đi nghe combo Marantz PM8005 + SA8005 ghép với B&W CM10 tại shop Hoà Phúc, thấy khá hay (nghe computer sudio bằng DAC của SA8005) nên mua cả bộ. Trên youtube có vài phối ghép mẫu giữa PM8005 với CM10 nên tôi nghĩ PM8005 phối ghép với CM8 vẫn ổn.

Tôi mua về ghép với Elac 243 nghe vẫn rất ổn, dù dùng với laptop loại thường. Nếu bạn nói combo nhạc của bạn nghe thua cả loa vi tính thì chắc con DAC có vấn đề rồi. Bạn thử dùng DAC khác xem sao.

Chúc bạn thành công.
Mình thì ko có DAC nên ko biết có phải lý do là thiếu DAC ko? Mà giả sử có DAC thì chắc nghe hay hơn tí tẹo thôi chứ ko thể từ vịt hoá chim công dc phải ko bác?
E đang nghi là do cái dây 3.5 từ Airport Express ra Amply chất lượng kém (dây khuyến mãi khi mua Amply ạ

thunm

Trước đây, tôi mua đi nghe combo Marantz PM8005 + SA8005 ghép với B&W CM10 tại shop Hoà Phúc, thấy khá hay (nghe computer sudio bằng DAC của SA8005) nên mua cả bộ. Trên youtube có vài phối ghép mẫu giữa PM8005 với CM10 nên tôi nghĩ PM8005 phối ghép với CM8 vẫn ổn.

Chúc bạn thành công.
Mình thì ko có DAC nên ko biết có phải lý do là thiếu DAC ko? Mà giả sử có DAC thì chắc nghe hay hơn tí tẹo thôi chứ ko thể từ vịt hoá chim công dc phải ko bác?
E đang nghi là do cái dây 3.5 từ Airport Express ra Amply chất lượng kém (dây khuyến mãi khi mua Amply ạ

TTViet

Active Member
Bác nghe nhạc kiểu ấy là không đúng cách rồi, Airport Express là một thiết bị thuận tiện cho việc dùng để nghe nhạc không dây với chất âm ở chất lượng trung bình, do đó nhiều người đã mod lại rất nhiều để tốt hơn hoặc nối với Dac ngoài qua cổng digital. Dù là bác thay dây 3.5 tốt hơn chắc cũng không cải thiện được bao nhiêu. Bên vnav người ta đã bình luận và mổ xẻ Airport Express rất nhiều. Chính tôi cũng đã từng chơi 1 con đã mod nghe cũng khá nhưng không hỗ trợ các chuẩn lossless cao hơn. Link tham khảo:
http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=21&t=18039
http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=30&t=66313

Bên trên