Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Fubar

Member
vâng, chán quá bác ạ, năm đấy e mua 60t combo đấy + dây dợ + AE + Mac lên gần 100 mà vác về nghe ko khác gì loa phường. Bây giờ lên đây mới biết là do đặt sát tường và sát góc quá.
Khả năng lại mua loa vi tính nghe còn hay hơn bác nhỉ
bác bạn bộ cũ đi mua đôi loa Audioengine HD6 này nghe với AE chắc là hợp lý hơn. loa active, tích hợp DAC, có input optical

1465784287686

Fubar

Member
vâng, chán quá bác ạ, năm đấy e mua 60t combo đấy + dây dợ + AE + Mac lên gần 100 mà vác về nghe ko khác gì loa phường. Bây giờ lên đây mới biết là do đặt sát tường và sát góc quá.
Khả năng lại mua loa vi tính nghe còn hay hơn bác nhỉ
bác ạ. nguồn nhạc chất lượng càng tệ đi kèm với Amp và loa tốt thì nghe càng dở. theo mình đó là lý do bác thấy nghe loa vi tính hay hơn

DanielTran

Well-Known Member
Nhìn bộ dàn gần trăm triệu mà đặt vào cái bàn như vậy thì oan uổng cho nó quá. Xem ra trong bộ nghe nhạc, thì sắm cho được cái phòng là đắt tiền nhất!

dal33

Active Member
trong hướng dẫn nhà sx kèm theo loa B&W dòng series 6 hay CM cho phép cách tường >0.5m vì thoát hơi trước " Loa dạng cột 3,4 đường tiếng nói chung phải đặt cách tường ít nhất là 1m"

em nói đúng nhưng chưa chính xác cho trường hợp này nhé ...

còn việc set cách tường bao nhiêu 1m 2m 3m là chuyện dài tập nhiều yếu tố trong đó

xem link ben dưới

https://www.manualslib.com/manual/19870/Bowers-And-Wilkins-600.html?page=2#manual

Đôi CM 8 này lỗ to tổ bố đằng sau bác ạ.

trung224

Well-Known Member
Sorry e lộn ... nhưng ý em muốn nói không phải loa nào cũng >1m.

E đang dùng 683 S2 nhà sx cho phép >0.5m
Cám ơn anh đã góp ý. Đúng là với nhiều loa thì nhà sản xuất cũng chỉ đề nghị 50cm như anh nói. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của em, trong khi phối ghép, rất nhiều trường hợp do ảnh hưởng của Ampli (đèn) hoặc DAC, thậm chí cả dây dẫn, sân khấu có cảm giác bị kéo lùi ra xa, nếu đặt cách tường chỉ có 50cm thì độ sâu của âm trường bị ảnh hưởng. Điều này ko là vấn đề gì khi nghe vocal nhưng để tái hiện dàn nhạc với ít nhất 3-4 hàng thì có cảm giác âm hình bị chồng chéo, ko sắc nét nữa. Do đó với em nếu có điều kiện phòng và ampli đủ công xuất thì cứ đặt cách xa ra một chút cho chắc ăn :D

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
bác bạn bộ cũ đi mua đôi loa Audioengine HD6 này nghe với AE chắc là hợp lý hơn. loa active, tích hợp DAC, có input optical

1465784287686

Bộ loa này chỉ dùng để chữa cháy thôi bác ạ. Vấn đề là chỗ đặt loa của bác chủ có loa bên phải kiểu gì cũng nằm ở góc phòng, đó là điểm yếu chết người. Mấy mẫu loa active kiểu HD6 ko ăn thua đâu vì bản chất HD6 cũng chỉ là loa thường kèm ampli và DAC thôi. Cái bác chủ cần là một cặp loa có chức năng room correction để giải quyết vấn đề cái phòng nghe. Em giới thiệu cho bác chủ Genelec G Four vì mỗi loa con đều có tính năng room correction cho các trường hợp như loa đặt trong phòng bị vang, hoặc đặt trên bàn hay đặt ở góc phòng.

ecaros

Member
Bộ loa này chỉ dùng để chữa cháy thôi bác ạ. Vấn đề là chỗ đặt loa của bác chủ có loa bên phải kiểu gì cũng nằm ở góc phòng, đó là điểm yếu chết người. Mấy mẫu loa active kiểu HD6 ko ăn thua đâu vì bản chất HD6 cũng chỉ là loa thường kèm ampli và DAC thôi. Cái bác chủ cần là một cặp loa có chức năng room correction để giải quyết vấn đề cái phòng nghe. Em giới thiệu cho bác chủ Genelec G Four vì mỗi loa con đều có tính năng room correction cho các trường hợp như loa đặt trong phòng bị vang, hoặc đặt trên bàn hay đặt ở góc phòng.

Hoặc bác tư vấn bác ý con Rec nào có room set up xài kéo loa xít te cũng đc :D

Huynh Anh Thai

Chào bác Trung,cảm ơn bác về những bài viết chia sẻ rất bổ ích và kiến thức uyên thâm của bác.

Xin bác tư vấn giúp em,em đang dùng Sennheiser HD650,trước giờ chỉ cắm vào laptop hoặc điện thoại nghe nhạc, từ ngày tập tành nghe thử nhạc cổ điển em đâm ra nghiện nó,đặc biệt thích tiếng piano,em tìm tòi đọc bài của bác và quyết định đầu tư để nghe nhạc với chất lượng cao hơn.

Em vừa mua con schiit valhalla 2 secondhand,input của nó là RCA,néu em mua sợi dây 3mm-RCA để truyền tín hiệu từ laptop/điện thoại vào amp thì âm thanh có ổn không,hoặc nếu không ổn thì em sẽ đầu tư DAC,em rất muốn thử DAC R2R của schitt nhưng vì e đang học ở tàu mà ở đây hàng schiit taobao bán siêu đắt,ship qua dịch vụ thì 20% thuế 15% phí cũng chết nên chắc em tìm mua 1 DAC khác,em chưa dc nghe thử nhưng khá thích Chord 2qute (vì đẹp:(),con này các bác nhận xét là overprice nhưng taobao bán hugo 25tr,2qute 22tr giá rẻ đi rất nhiều vậy có overprice nữa ko và âm thanh của nó khi kết hợp với val2 + hd650 nghe nhạc cổ điển có ổn không,hoặc bác tư vấn giúp em 1 vài DAC nghe nhạc cổ điển chân thực. Cảm ơn bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Các bác cho em hỏi tầm 3tr mua được tai nghe nào hay để nghe nhạc vàng ạ ? Hàng cũ hay mới đều được !

do_long_khach

Well-Known Member
To bác @do_long_khach: Sau khi nghiên cứu kỹ thì lại phát sinh ra là cần có cái nguồn sạch thì mới có tác dụng chứ không phải đơn giản là cách ly điện từ cổng usb máy tính ra rồi thay bằng cái adaptor cùi mà xong. Em hóng cái nguồn của bác ạ
Bác lên taobao, aliexpress hoặc ebay kiếm cục nguồn linear 5V 2A có 1 đầu ra DC, 1 đầu ra UsB. Ngay trong topic về Pi có bác tlmnr chia sẻ đấy.

trung224

Well-Known Member
Chào bác Trung,cảm ơn bác về những bài viết chia sẻ rất bổ ích và kiến thức uyên thâm của bác.

Xin bác tư vấn giúp em,em đang dùng Sennheiser HD650,trước giờ chỉ cắm vào laptop hoặc điện thoại nghe nhạc, từ ngày tập tành nghe thử nhạc cổ điển em đâm ra nghiện nó,đặc biệt thích tiếng piano,em tìm tòi đọc bài của bác và quyết định đầu tư để nghe nhạc với chất lượng cao hơn.

Em vừa mua con schiit valhalla 2 secondhand,input của nó là RCA,néu em mua sợi dây 3mm-RCA để truyền tín hiệu từ laptop/điện thoại vào amp thì âm thanh có ổn không,hoặc nếu không ổn thì em sẽ đầu tư DAC,em rất muốn thử DAC R2R của schitt nhưng vì e đang học ở tàu mà ở đây hàng schiit taobao bán siêu đắt,ship qua dịch vụ thì 20% thuế 15% phí cũng chết nên chắc em tìm mua 1 DAC khác,em chưa dc nghe thử nhưng khá thích Chord 2qute (vì đẹp:(),con này các bác nhận xét là overprice nhưng taobao bán hugo 25tr,2qute 22tr giá rẻ đi rất nhiều vậy có overprice nữa ko và âm thanh của nó khi kết hợp với val2 + hd650 nghe nhạc cổ điển có ổn không,hoặc bác tư vấn giúp em 1 vài DAC nghe nhạc cổ điển chân thực. Cảm ơn bác.

Bác dùng dây 3.5mm to RCA để nối laptop/điện thoại với con Valhalla 2 hoàn toàn được. Bác cứ thử cách đó đi đã, nếu hài lòng rồi thì thôi, đỡ phải mua DAC. Còn dĩ nhiên dùng DAC trong laptop/điện thoại thì không thể bằng được DAC rời tốt rồi. Nếu ngân sách có hạn thì dùng tạm dây 3.5 to RCA, khi nào về VN chơi mua con Modi Multibit ở VN cũng được mà

Chỉnh sửa lần cuối:

Huynh Anh Thai

Bác dùng dây 3.5mm to RCA để nối laptop/điện thoại với con Valhalla 2 hoàn toàn được. Bác cứ thử cách đó đi đã, nếu hài lòng rồi thì thôi, đỡ phải mua DAC. Còn dĩ nhiên dùng DAC trong laptop/điện thoại thì không thể bằng được DAC rời tốt rồi. Nếu ngân sách có hạn thì dùng tạm dây 3.5 to RCA, khi nào về VN chơi mua con Modi Multibit ở VN cũng được mà
Vâng cảm ơn bác,em sẽ nghe thử và cảm nhận xem chất lượng âm thanh ok hơn không,cố đợi tháng 7 này tốt nghiệp về VN làm con DAC multibit để cảm nhận sự chân thực của nó .

Bên trên