Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

thchung

Member
Gửi bác trung224 và các bác
Hiện tôi đang dùng laptop Sony Vaio/ Mhitech hiface two/ dac Zero/ ampli Marantz 5004/loa Klipch bookself.Âm thanh nghe đục, nền âm không tỉnh.Có chi tiết nhưng thiếu nhạc tính. Tôi muốn đối qua dac Modi Multibit liệu có cải thiện được không. Mong các bác góp ý. Tôi chủ yếu nghe nhạc cổ điển tây phương mà thôi.
Dac Zerohttps://www.google.com.vn/url?sa=t&source=w...v4Pd2nYGEwwuiA9MQ&sig2=ZLPa9aO1MUlDFl_cH23eMg

lamyen2001

Well-Known Member
Bác nào chơi Singxer F1 hay SU1 kiếm sợi dây USB dual (đầu type A chia 2, 1sợi cho data, 1 sợi cho nguồn và ground) nhé. Tôi chế 1 sợi với 3 cái jack giá độ 3 ngàn VND 1 cái, kết quả là dây USB Analysis Plus Purple ( https://www.amazon.com/Analysis-Plu...coding=UTF8&psc=1&refRID=7G1TV83XRFYREF9ATXWA) về hưu luôn.
SU1 cần gì nguồn ngoài nữa bác, bẻ cái chân 5V của nó thì đúng.
Cái này là 2 đầu vào nhưng chỉ có 1 dây
http://www.ebay.com/itm/1m-Vanguard...-V2-USB-A-USB-B-USB-power-cable-/131200504256

Cái này 2 đầu vào 2 dây
http://www.ebay.com/itm/Vanguard-OC...d-USB-cable-separate-Audio-Power/182300064541

Chỉnh sửa lần cuối:

Fubar

Member
Gửi bác trung224 và các bác
Hiện tôi đang dùng laptop Sony Vaio/ Mhitech hiface two/ dac Zero/ ampli Marantz 5004/loa Klipch bookself.Âm thanh nghe đục, nền âm không tỉnh.Có chi tiết nhưng thiếu nhạc tính. Tôi muốn đối qua dac Modi Multibit liệu có cải thiện được không. Mong các bác góp ý. Tôi chủ yếu nghe nhạc cổ điển tây phương mà thôi.
Dac Zerohttps://www.google.com.vn/url?sa=t&source=web&rct=j&url=http://www.ebay.com/itm/ZERO-24-192KHZ-DAC-headphone-amplifier-USB-OPA627-/120742232779&ved=0ahUKEwjOkpKCl7XSAhWJWrwKHcnLAnEQFghJMAs&usg=AFQjCNE_ag0xHFvwAv4Pd2nYGEwwuiA9MQ&sig2=ZLPa9aO1MUlDFl_cH23eMg
chắc chắn cải thiện với Modi Multibit bác ạ

giaphongn

Well-Known Member
Bác thấy combo HD598 + Nuforce uDAC5 ổn kô ạ?
Em chưa thử HD598 với uDAC5 vì khi em mua chưa có, nhưng đã thử qua với uDAC3. Nhìn bé như cái kẹo đã không thích rồi, nghe thử chẳng khác gì khi cắm trực tiếp vào con Dell M4700 của em. Sau này em ghép HD598 với iFi Nano để thư giãn ở công ty (em chủ yếu nghe nhạc vàng và không lời) thấy ổn trong tầm giá (vụ này phải cám ơn bác @trung224 đã tư vấn).
Em cũng dùng combo này để tham chiếu cho bộ giàn còi của em :D

dal33

Active Member
Qua kinh nghiệm của e thì thấy bọn nuforce là một trong những hãng overprice nhất. Đủ thứ từ dac, headamp đến cable.

Chào bác Trung,cảm ơn bác về những bài viết chia sẻ rất bổ ích và kiến thức uyên thâm của bác.

Xin bác tư vấn giúp em,em đang dùng Sennheiser HD650,trước giờ chỉ cắm vào laptop hoặc điện thoại nghe nhạc, từ ngày tập tành nghe thử nhạc cổ điển em đâm ra nghiện nó,đặc biệt thích tiếng piano,em tìm tòi đọc bài của bác và quyết định đầu tư để nghe nhạc với chất lượng cao hơn.

Em vừa mua con schiit valhalla 2 secondhand,input của nó là RCA,néu em mua sợi dây 3mm-RCA để truyền tín hiệu từ laptop/điện thoại vào amp thì âm thanh có ổn không,hoặc nếu không ổn thì em sẽ đầu tư DAC,em rất muốn thử DAC R2R của schitt nhưng vì e đang học ở tàu mà ở đây hàng schiit taobao bán siêu đắt,ship qua dịch vụ thì 20% thuế 15% phí cũng chết nên chắc em tìm mua 1 DAC khác,em chưa dc nghe thử nhưng khá thích Chord 2qute (vì đẹp:(),con này các bác nhận xét là overprice nhưng taobao bán hugo 25tr,2qute 22tr giá rẻ đi rất nhiều vậy có overprice nữa ko và âm thanh của nó khi kết hợp với val2 + hd650 nghe nhạc cổ điển có ổn không,hoặc bác tư vấn giúp em 1 vài DAC nghe nhạc cổ điển chân thực. Cảm ơn bác.

Chào anh,

nếu nghe cổ điển mời anh tham khảo thử mẫu Lehmann Audio LinEar USB em này vừa có headamp vừa dac luôn, hàng này của đức nên tiếng rất trong, sạch, tĩnh, cực kỳ chi tiết, treble rất đẹp và mượt hợp với cổ điển lắm ahj, anh google seach thử review mấy tạp chi audio nhé

trung224

Well-Known Member
Các bác seeder svhouse đề nghị ra chỗ khác mà quảng cáo nhé. Đây là chỗ để mọi người chia sẻ kinh nghiệm bản thân chứ không phải là chỗ chèo kéo khách hàng đâu. Chèo kéo ở bên vozforums chưa đủ hay sao mà còn qua đây. Mong mod delete bớt cho khỏi loãng topic

Các bác seeder svhouse đề nghị ra chỗ khác mà quảng cáo nhé. Đây là chỗ để mọi người chia sẻ kinh nghiệm bản thân chứ không phải là chỗ chèo kéo khách hàng đâu. Chèo kéo ở bên vozforums chưa đủ hay sao mà còn qua đây. Mong mod delete bớt cho khỏi loãng topic
dạ em cũng chỉ tư vấn và giới thiệu sp nào đó phù hợp với nhu cầu , cái mà em biết thôi, đê thêm lựa chọn , để thêm sự tham khảo thôi ahj

do_long_khach

Well-Known Member
Thừa ra con Pi đang định cài minimserver để chứa nhạc, nguồn phát là pc - foobar hoặc jriver, đời khiển bằng điện thoại android. Các bác đi trc cho hỏi có làm vậy được ko?

daonamphuong

Các anh cho em hỏi là hiện tại em đang nghe nhạc lossless qua bộ onkyo s3500, phát bằng PC qua cổng optical onboard thôi nhưng thỉnh thoảng nó lại rè rè cái kiểu như vấp đĩa CD ấy ạ. Em giờ chưa có điều kiện chơi dàn riêng không biết nếu em sắm một cái USB DAC nó có hết tình trạng rè rè được không ? Em cám ơn.

dangthanhthe

Well-Known Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Transport và các vẫn đề liên quan

Chốt lại về chất lượng truyền dẫn: AES = i2S (I2S tốt hơn ở khoảng cách ngắn, dưới 30cm, còn từ 1-2 m trở ra thì AES tốt hơn) > BNC> SPDIF coaxial đồng trục > USB không đồng bộ > Toslink > USB đông bộ

Bác chủ cho nốt đánh giá về HDMI. Many thanks

trung224

Well-Known Member
Các anh cho em hỏi là hiện tại em đang nghe nhạc lossless qua bộ onkyo s3500, phát bằng PC qua cổng optical onboard thôi nhưng thỉnh thoảng nó lại rè rè cái kiểu như vấp đĩa CD ấy ạ. Em giờ chưa có điều kiện chơi dàn riêng không biết nếu em sắm một cái USB DAC nó có hết tình trạng rè rè được không ? Em cám ơn.

Trước khi tính chuyện mua, bác thử xem lỗi nằm ở đâu trước. Bác thử ai có đầu CD/DVD có cổng optical ra rồi thử với bộ onkyo của bác xem tình trạng đó có xảy ra không. Nếu có thì là do bộ onkyo của bác có vấn đề, bác nên đem đi sửa. Nếu không thì là do phần output optical trên mainboard của PC có vấn đề, giải pháp là thay main hoặc mua USB DAC thôi.

trung224

Well-Known Member
Bác trung224 cho hỏi quan điểm của bác về ampli digital Tact, vì tôi đang định mua cái này, giá đã giảm khá nhiều so với trc đây, theo bác có nên mua để nghe hòa tấu, pop, nhạc vn như Mỹ Linh, Quang Dũng... Cám ơn bác trc.

Cá nhân em chưa nghe con digital amp Tact, nhưng với sự tiếp xúc của em với Jeff Rowland 501D và Devialet thì thật sự Ampli Class D nếu được thiết kế và chế tạo tốt không thua kém gì mấy class AB. Tuy nhiên, bác cũng cần chú ý một chút là Ampli Class D như Tact, Jeff Rowland và Devialet là lớp ampli có sự phát triển khá nhanh trong cỡ hơn 10 năm qua, chỉ cần so con Jeff Rowland 501 với con Devialet thiết kế sau 10 năm đã thấy có khoảng cách kha khá về chất lượng rồi (cả hai con đều là loại high end như con Tact). Hơn nữa, theo tai em (có phần khó tính), kể cả Devialet cũng không tái hiện được tiếng ngân của nhạc cụ (đặc biết là piano) thật như mấy con ampli class AB loại tốt như Mark Levinson 436 hoặc ampli đèn khủng.
Vì lẽ đó nên em không chắc con Tact này thật sự ổn với tiêu chuẩn của em (để nghe nhạc cổ điển) nhưng nếu bác ko quá khó tính thì với hòa tấu nhẹ nhàng, pop, nhạc vn em nghĩ nó hoàn toàn ổn

daonamphuong

Trước khi tính chuyện mua, bác thử xem lỗi nằm ở đâu trước. Bác thử ai có đầu CD/DVD có cổng optical ra rồi thử với bộ onkyo của bác xem tình trạng đó có xảy ra không. Nếu có thì là do bộ onkyo của bác có vấn đề, bác nên đem đi sửa. Nếu không thì là do phần output optical trên mainboard của PC có vấn đề, giải pháp là thay main hoặc mua USB DAC thôi.
Cám ơn bác đã trả lời em. Sau một hồi loay hoay thì em xác định được nguyên nhân là do em để output data format (trong foobar) là 24bit, đưa về 16bit là hết, nhưng mà nghe vẫn chán lắm ạ cứ như đấm vào tai, bass thì vù vù thua cả nghe bằng tai senheiser hd202 cùi cắm qua cổng 3.5mm. Em đang có khoảng dưới 10tr tính mua cặp bookshelf đấu kênh B không biết có cải thiện tình hình không hay là bằng đấy làm dàn mini Nhật nghe có khá khẩm hơn không. Em hay nghe lung tung chủ yếu rock ballad, acoustic, nhạc đỏ, nhạc vàng. Bác có thể giúp em vài hướng không, em rối tinh rối mù. Cám ơn bác nhiều.

Bên trên