Nhận xét về ca sĩ trong nước & ca sĩ hải ngoại

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Ðề: Nhận xét về ca sĩ trong nước & ca sĩ hải ngoại

Hihih... thôi.. kệ. :D Anh em ta bàn chuyện là để tăng thêm hiểu biết cơ mà?:)

Khi 1 người nhận xét về những gì họ hiểu thì người chưa hiểu sẽ cảm ơn họ, còn người cũng hiểu 1 chút thì sẽ cho rằng người này hiểu chưa tới. :)

Vậy chúng ta nên kết thúc vấn đề này ở đây nha..:p

Nếu tết em về ngoài đó chơi nhất định sẽ liên lạc với bác resident trước.. :-> thích bác rồi đấy.. :D hehe

residentevil

Well-Known Member

Tớ ko nói phét cái gì đâu. Tớ đọc sách 1 buổi sáng cũng đã có thể viết đc bản nhạc đầu tay rồi. (dù bản nhạc ấy sau này tớ phải sửa lại rất nhiều vì lúc đó quá vội vàng và non nớt).
Ê, cái này cũng chuẩn luôn nè, đối với nghệ sỹ thì việc này là bình thường thôi mà, có gì đâu mà khiêm tốn với chả không khiêm tốn nhỉ

Heheh:D Thì sống thoải mái, ko suy nghĩ và thiếu khiêm tốn, ý thức..nó tuy xa mà lại gần mà bác:D mọi thứ có nhiều khía cạnh để nhìn nhận.. ta nhìn theo hướng tốt thì nó tốt. xấu thì nó xấu...:)

Hôm nào ra HN là em sẽ hú bác.. nhớ đừng trốn đấy..:D há há:D Em hơi sôi nổi và nhiệt huyết tí, bac đừng sợ..;)) keke

residentevil

Well-Known Member

A tôi phát hiện ra tại sao rồi, nếu đứng ở khía cạnh người bình thường thì thấy những điều vKtuan nói là thiếu khiêm tốn vì họ chưa hiểu trong giới nghệ thuật có những gì, còn đứng ở khía cạnh nghệ sỹ thì sẽ thấy những điều vKtuan làm được cũng chỉ là điều hiển nhiên,những tố chất mà người nghệ sỹ cần có thôi .
Tôi không phải nghệ sỹ, chỉ là cộng tác viên xử lý âm thanh cho nghệ sỹ Tuấn Hải thôi, cha này này :

Lúc nào ra HN bác vKtuan cứ báo trước tôi sẽ không trốn đâu, tuy nhiên tôi không chơi được cafe (bị say) ,Mấy cái trăng trắng thơm thơm thì rất hoan nghênh

;)) bác hơi bị khôn đấy...;;)

Mà cái ông này cũng đi hát hở bác? hay là nghệ sỹ hài?

Mà thôi kệ ổng..:D hehe Bao giờ có dịp nhất định sẽ hú bác.. Xem ra lại có thêm lý do để Tết này về HN rồi... há há:D

residentevil

Well-Known Member

Hả,Ông này là đạo diễn kịch, hồi trước là diễn viên nhà hát kịch thành phố, cũng đóng phim truyền hình ,sau này trình cao nên lên làm đạo diễn, chuyên viết kịch và biên đạo múa, cách đây 30 năm là bạn thân học cũng trường nghệ thuật với ... mẹ tui ,bây giờ đến tui, ông lo phần kịch bản còn tui lo phần nhạc chạy trong suốt vở kịch .

Ồ... cái này hay quá.. hihi.. hôm nào ra đó phải ngôi học hỏi bác mấy cái này mới đc.. em chỉ làm âm thanh cho ca sĩ chứ chưa đc thử sức với kịch...:X Nhất định sẽ có lúc học hỏi kinh nghiệm của bác.. hihi:D vui thế..:X Đã thật..:D há há

residentevil

Well-Known Member

Có gì đâu bác, làm âm thanh cho phim, kịch cũng giống như mix nhạc thôi mà, trường đoạn buồn chơi nhạc buồn, vui chơi nhạc vui, những âm thanh hỗn tạp như mưa rơi, sấm chớp cũng phải có, thỉnh thoảng nhân vật kêo ré lên 1 tiếng thì lồng tiêng cái đoàng 1 cái là xong, nhiều lúc cũng nhàm lắm

Cũng kô coi nhiều chương trình ca nhạc & các ca sĩ trực tiếp... Nhưng coi qua TV hay DVD thì thấy có 1 số nhận xét sau:
-Với ca sĩ ở hải ngoại thì thấy cách ăn mặc giản dị, phong cách biểu diễn theo đúng nội tâm bài hát (vui ra vui, buồn ra buồn --> rất có hồn).
-Còn với ca sĩ trong nước thì nhiều lúc thấy như thế nào ấy, ăn mặc thì hơi lăng lố... rồi hát hết 1 câu là: "Vỗ tay lên đi quý vị ơi", "bên kia sao khong nghe vỗ tay"... Rồi lúc hát xong, trong chương trình đã có hát tiếp bài thứ 2 nhưng cũng nghe câu: "Để tỏ lòng mến mộ của quý vị, xin đc trình bày tiếp nhạc phẩm...", "Quý vị thấy sao ạ, hát tiếp hay là kô ạ"... ...
Mà biểu diễn ở trong nước thì kô nói, chứ ở đây đang biểu diễn ở sân khấu Asia & PBN (mà ở hải ngoại thì cũng biết rồi, làm gì có chuyện: vỗ tay lên đi quý vị ơi và Quý vị thấy sao ạ, hát tiếp hay kô ạ ;))).

Chán coi mấy chú ca sĩ trong nước hát là vì thế :x.

P/S: Trong nước thì thấy đc chú Đan Trường, còn như Lam Trường, Quang Dũng, ĐVH... thì ^:)^.

Bác lại đi so sánh ca sĩ hát nhạc vàng với bọn trẻ ranh hát nhạc trẻ-rap-hihhop thì tụi em bó tay!!!!!!!!

@resident: bác cứ nói thế.. làm mỗi cái đều cần sự tư duy và óc sáng tạo cao... :) cái gì em chưa làm đc, em đều đánh giá cao hết:D và trong đó có cái vụ của bác?;;) heheh

mrkoyeu

Active Member

Thôi stop đi nào, đây là box trò chuyện mà. Nếu so sánh âm nhạc thì nó còn liên quan đến nhiều vấn đề lắm, không chỉ dừng lại ở vấn đề "chuyên môn" đâu: :)
Tớ nghĩ anh em hdvietnam nên hạn chế so sánh những cái "cao siêu" mà mình chưa đủ "trình" để nhận xét đi các bạn của tớ ạ >:D<

lanhoang

Bác lại đi so sánh ca sĩ hát nhạc vàng với bọn trẻ ranh hát nhạc trẻ-rap-hihhop thì tụi em bó tay!!!!!!!!
Thế ĐVH, LT, QD... là tụi trẻ ranh hát nhạc rap-hiphop à ^:)^. Bây h mới biết ;)).

Kô biết bạn vKtuan_mirror nói sao chứ câu: Đọc sách 1 buổi sáng là viết đc bản nhạc đầu tay thì hơi kiêu...
Bây h quen rồi thì dễ chứ nói về cơ bản ban đầu thì chả có ai đc như thế đâu.
(nói vậy thì như mình, 1 buổi sáng có thể uống cafe và lắp hoàn chỉnh 1 bộ máy + cài OS & software...) nhưng hồi mới đầu thì trì trầy trì trật lắp mãi kô xong

Có câu chuyện vui thế này, các bác thấy hay thì ~O) mình nhé:
-Ở lớp dạy nhạc, thầy giáo ra đề cho mẫu 1 bản nhạc để kiểm tra các học sinh viết 1 bản nhạc. HS nọ vì học kém nên loay hoay mãi vẫn chưa ra đc nốt nhạc nào, đến gần cuối h thì lại thông minh đột xuất: Lấy ngay bài mẫu của thầy và lộn ngược các nốt nhạc từ sau ra trước rồi lên nộp bài. Đến lúc thầy kiểm tra rồi bảo: Sao em kô tự sáng tác mà lại lấy bản nhạc của Mozart.

Tớ ko nói chơi đâu, chính xác là như này: Tớ đọc cuốn sách nhạc lý đc viết hồi đầu những năm 90 của anh trai tớ. Đọc lần đầu ko mhiểu, đọc lại lần nữa. Thời gian tớ đọc là trong 1 buổi sáng.

Vì tớ hiếu thắng và..hiếu kỳ nữa, cái gì ko hiểu thì phải mò cho hiểu mới thôi.
Đọc xong, tớ cũng hiểu chút ít, đi lấy giấy bút và ngồi chép lại 2 bản nhạc sau: tia nắng hát mưa, quốc ca (trong sách âm nhạc lớp 8,9 gì đấy).
Thời gian chép 2 bản nhạc này mất khoảng 2 ngày (vì chưa quen tay), sau khi chép xong, cũng đã hiểu đc chút ít nữa.

Và trong 2 ngày tiếp theo, tớ "nặn" ra đc bản nhạc đầu tay của tớ. :) Câu chuyện hoàn toàn có thật. Ai tin cũng okie, ko tin cũng chả sao.

jiajing

Member

Tôn trọng topic đi các bạn. Mình thấy đang bàn luận chủ đề tự nhiên có 1 số bác rẽ ngang , kể lể khoe khoang về thành tích bản thân, e là hơi lộ liễu. Chưa kể còn chê người kia dốt, chê người này không có con mắt nghệ thuật , cũng e là hơi chủ quan.

Các bạn tự nhận mình là nghệ sĩ, là làm nghệ thuật. Thế các bạn có biết làm nghệ sĩ điều đầu tiên phải học là gì không ? Đó là tôn trọng khán giả. Có ai lại chê khán giả là dốt, là không biết nhạc lý bao giờ ?

Mình biết các bạn có tài, tuy nhiên các bạn còn trẻ , đừng để chút thành tích mới đạt được mà mắc vào kiêu căng tự mãn, dẫn đến bại hoại danh nghiệp.

Hơn nữa, trên đây có nhiều anh, nhiều chú, bác cao tuổi. Đây không phải diễn đàn của tuổi teen. Đề nghị các bạn lưu ý và tôn trọng mọi người, tránh dùng ngôn từ kích động.

Còn điều gì thắc mắc, xin thỉnh giáo.

TQN

Hạ nhiệt nhé các bác!

Thanks!

testplug

xin loi em khong the nao viet tieng viet duoc. Thay cac bac noi chuyen dao bua qua cho em xen vao voi. Noi that la Vietnam ai do la cai con me gi ma lai tinh tuong the. Hat ho co ra cai gi dau ma cu tuong minh la nhat, bao nguoi ta ngu. Chi nghe may thang con nit no ren ri i oi ba cai nhac shit la em da buc ca minh roi.

rongcanlc

Well-Known Member

Lâu không lên diễn đàn ,nay thấy anh em tranh cãi khá nhiều ,góp vui thêm vài viên gạch chơi ,theo ý kiến của mình thì thấy dù trong nước hay hải ngoại thì các ca sỹ thuộc hàng top đều có kỹ thuật tốt cả ,và dù là ca sỹ đi nữa thì khi hát cũng bị phô cả ,riêng về Bằng Kiều thì khi hát thì có vẻ giọng yếu ,có những bài luyến láy quá là giọng nhỏ đi ,như vậy rất khó nghe kỹ lời bài hát được ,còn mấy ca sỹ mới nổi vừa hát vừa nhảy thì em chỉ xem nhảy thôi ,có để ý họ hát gì đâu :-"
1 câu hơi ngoài lề tý ,nhạc Việt và hải ngoại có vẻ hát nhạc thất tình nhiều quá ,có lẽ thêm vài bài vui cho đổi gió tí nhỉ :-??

Chỉnh sửa lần cuối:

dragonlee

Well-Known Member

Tớ thích nghe Hòai Linh hát
:D Hoài Linh thì quá hay rồi :))

Các bác cứ tranh luận ngoài lề toppic rồi đùng đoàng ầm ĩ.
Hải ngoại hay trong nước thì em chỉ thấy càng ngày càng hiếm nhân tài, các cuộc thi thì càng ngày càng kém chất lượng, bão hoà. Nhạc phẩm mới thì càng ngày càng kém chất lượng, hàng chợ. Bài hát lời lẽ thì nhố nhăng, nhạt nhẽo thì ngày càng nhiều, chưa kể đạo nhạc ầm ĩ. Cuối cùng cũng chỉ có những tình khúc bất hủ, bất tử dù nghe mãi, nghe nhiều nhưng vẫn chấp nhận được.

Haizz...âm nhạc Việt đang ở giai đoạn gì ko biết nữa.

michaellaw

Active Member

Trò chuyện thôi mà mấy bác,sao phải căng thẳng thế ! Không phải em khoe,cũng chẳng phải khen bên nào bỏ nên nào nhưng em đã nghe người ta nói rất nhiều về cái vấn đề này.Mà chỉ xem qua PBN hay Asia hay ca sĩ VN thì cũng không không so sánh hết được đâu ! Quan điểm của em thế này:

- Mấy ông hải ngoại vì sao mà phải hát "nhép".Xin thưa là nghề chính của họ không phải là ca hát.Hát chỉ là nghề tay trái mà thôi.Example:Nguyễn Hưng là dạy vũ công,Kì Duyên làm luật sư,mấy ông làm đầu bếp,...thiếu gì ! Họ đâu có được đào tạo bài bản như Mỹ Linh,Hồng Nhung,Thanh Lam,...nên rất hạn chế ![-(

- Mấy bác VN,đừng đá động gì đến cái đám loi choi mới nổi,hát gì mà cứ quơ tay múa chân,chọn nhạc thì nghe không zô dù có so sánh với ai thì cũng khập khiếng.Xin lỗi mấy bác nghe mấy đứa này nhé ! Nói thẳng ra là vậy.Còn thiết nghĩ Lam Trường,DVH,Quang Dũng,...khi hát mà cứ tuôn mấy câu như bác chủ thớt thì do : họ quá tự tin và muốn gần gũi với khán giả hay là "chảnh" gì đó nên cứ "xả láng" thế ! Chứ khi qua hát ở hải ngoại thì rất là "khép nép" và dạ thưa rất ư là "lễ phép".@-)

- Còn những gì bác chủ thớt thấy về hải ngoại thì do họ chọn những bài hát phù hợp với họ nên bác mới thấy phong cách họ đàng hoàng,chỉnh tề như thế ! Chứ thực ra khi nghe mấy đứa con nít hát thì bác cũng thấy nó nhảy nhót thôi ! (Ảnh hưởng lối sống Mỹ).>-)
PS : bác chủ thớt tạo cái topic hay quá vào đây "tám"nãy giờ chưa xong.Rất đồng ý với quan điểm của Dragonlee !

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên