Nhờ các bác tư vấn cho em cặp loa tầm trong khoảng 3 triệu. ít hơn thì tốt quá.

bao0102

Active Member
Ðề: Nhờ các bác tư vấn cho em cặp loa tầm trong khoảng 3 triệu. ít hơn thì tốt quá.

em thấy đây mới là vấn đề chính.

hoangtq

Well-Known Member
Ðề: Nhờ các bác tư vấn cho em cặp loa tầm trong khoảng 3 triệu. ít hơn thì tốt quá.

Bác chủ nói đúng, nhiều bác bị ''đậu phộng đường" quá ... nên tập trung vào chủ đề loa; k bàn tới CDP và DAC vì có nhiều topic tranh cãi vấn đề này rồi, ai thích cái gì thì xài cái đó.

hdnewuser

Member

Bác khôi đang bán cặp Loa cột Onkyo D700f : giá 3tr5 nè
Cái Ampli này nghe nhạc vàng với chữ tình thôi,chủ yếu nhạc nhẹ.
Và nguồn nghe bằng Lap thì khó mà đòi hỏi chất lượng cao hơn được.
Tạo sao nguồn nghe bằng Lap thì chất lượng không cao vậy bạn ? mình nghĩ nguồn từ máy tính là nhất chứ ?

DAIYOU

Active Member

Tạo sao nguồn nghe bằng Lap thì chất lượng không cao vậy bạn ? mình nghĩ nguồn từ máy tính là nhất chứ ?

Cái nguồn Laptop này ý mình là của bác chủ ,Lap bình dân mà mình nghĩ nó không có Soundcard nên không hay thôi.Bác đọc lại các bài của em sẽ rõ.

s2krazyellow

Well-Known Member

Vần đề này. Hôm tối wa bác chủ đã qua nhà minh rồi..
Vấn đề tạm thời dc giải quyết.
Laptop của bác ấy ko bèo đâu... Core I5. Có HDMI đấy...

dogiabao

Member

LOA TẦM 3T .BÁC MUA PIONERR CS 301 GHÉP VỚI MARANTZ 54D NÀY KHÁ HỢP
@ các cụ cứ chém gió,ko phải tự nhiên khư khư người ta chuyển từ tape sang cd.md mà gấu thì thiên hạ bán hết cd đi mua dac với md hết rồi cần gì tới cd nữa.chẳng qua mấy bác đánh power ko có pre lấy md làm pre,hay lấy cổng optical cho tiện lợi với nguồn phát.nghe lúc đâu mới lạ thì thấy vậy nghe quen rồi lại quay về với cd thôi.chứ dừng nói nó hay hơn,em nghe ko lot tì nào

hoangtq

Well-Known Member

LOA TẦM 3T .BÁC MUA PIONERR CS 301 GHÉP VỚI MARANTZ 54D NÀY KHÁ HỢP
@ các cụ cứ chém gió,ko phải tự nhiên khư khư người ta chuyển từ tape sang cd.md mà gấu thì thiên hạ bán hết cd đi mua dac với md hết rồi cần gì tới cd nữa.chẳng qua mấy bác đánh power ko có pre lấy md làm pre,hay lấy cổng optical cho tiện lợi với nguồn phát.nghe lúc đâu mới lạ thì thấy vậy nghe quen rồi lại quay về với cd thôi.chứ dừng nói nó hay hơn,em nghe ko lot tì nào

Chuẩn không cần chỉnh [-(

tuanaiai

Active Member

Bác nhầm rồi. Nếu laptop có ram 2G trở lên có thể chơi nhạc bằng phần mềm xxhighend thì đâu có tệ. Nó tương đương vơí CDP tầm 5 củ

Ram thì có liên quan gì đến chất âm đâu bác, rảnh bác đem cái laptop 2gb ram qua mình chơi nhạc bằng phần mềm xxhighend, tham khảo thử với CDP :).

tuanaiai

Active Member

Thứ nhất phần mêm xxhighend ngốn 1g ram khi chạy vì nó giải mã ngay trên ram vậy chỉ cần 2g ram là ổn, nó có thẻ chơi wav,flac,mp3 luôn
Thứ hai đã có người bẻ khóa rồi, bạn chịu khó kiếm trên 4r này nhé.
Thứ ba nghe bác nói là biết bác chưa test qua xxhighend mà phát biểu như vậy thì.............
Thứ tư foobar trước kia em cũng cho nó là NO1 nhưng từ khi em biết tới xxhighend em bỏ nó ngay tức thì. XXhighend cho chất âm ấm hơn, tròn hơn, trong hơn, mở lớn kg bị chói, kg bể nhưng phải thừa nhận là kg tách bạch bằng foobar. cho bass mạnh hơn, âm trung hay hơn
thứ năm bác chủ đầu tư để nghe ở phòng trọ, lap đã có, diện tích có hạn, bớt chi phí đc nhiều thứ lại tiện hơn

1. Phần mềm này mình đã dùng qua, nguồn xuất từ trang
XXHighEnd player for Vista and XP better than foobar?
Trang này mình biết từ thưở còn chơi Headphone Audiophile, DAP, HeadAmp......
Và trang làm đình đám
Hướng dẫn cài đặt và sử dụng XXHighEnd, trình nghe nhạc mới cho Audiophile - vozForums
Trang này cũng nhiều cao thủ nhưng toàn ẩn danh, còn show thì đa số chém gió kinh lắm.
Ngoài ra còn có 1 số phần mềm nghe nhạc trên máy tính kiểu Tube Amp....

2. Mỗi khi tinh chỉnh là cho ra 1 chất âm khác.

3. Ram chẳng có liên quan gì trong chuyện xuất âm sắc hay dở. RAM là ( random access memory) bộ nhớ truy cập ngẫu nhiên theo giáo trình khoa Toán- Tin, môn Cấu Trúc Máy Tính có đề cập.

4. Đa số các bác phát nhạc bằng PC,Laptop thông qua phần mềm này cũng cần có DAC ngoài thì mới gọi là hay.

5. Với cách bác nói trên mà hay thì không có ông nào dại bỏ tiền đi mua mấy con CDP về chơi đâu.
Gday.

tuanaiai

Active Member

cái case đen đen nhà em có chạy nổi cái này ko bác DAIYOU và bác TUẤN AI ÁI nhỉ.để em thử rồi bác cái đầu cd nhà em đi lấy tiền CHUNG ĐỘ

Hahaha, bác thử đi rồi biết liền :D

Mấy cái món này mình từng trãi qua hết rồi :)).

tuanaiai

Active Member

Cám ơn Tuấn nhé.. Tối nay thức đêm khám phá rồi.... :p...
Đang đâm đầu qua 2 kênh.. Con đường này chua cay quá. ....

Nhưng vui, mỗi lần thuyết phục được em nó hót hay là lúc tâm hồn ta nên im lặng :)

Ram thì có liên quan gì đến chất âm đâu bác, rảnh bác đem cái laptop 2gb ram qua mình chơi nhạc bằng phần mềm xxhighend, tham khảo thử với CDP :).
xxhighend nó ngốn tài nguyên cpu rất ít mà chủ yếu ngốn ram 1g bởi nó giả mã tín hiệu ngay trên ram, đây chính là khác biệt lớn nhất giữa nó và các phần mềm khác. Còn về dùng pc là nguồn phát
mời các bác cùng em qua bên đây em tin các bác sẽ võ ra nhiều điều
VNAV • View topic - Dùng máy tính làm nguồn phát

tuanaiai

Active Member

xxhighend nó ngốn tài nguyên cpu rất ít mà chủ yếu ngốn ram 1g bởi nó giả mã tín hiệu ngay trên ram, đây chính là khác biệt lớn nhất giữa nó và các phần mềm khác. Còn về dùng pc là nguồn phát
mời các bác cùng em qua bên đây em tin các bác sẽ võ ra nhiều điều
VNAV • View topic - Dùng máy tính làm nguồn phát

Mình thấy bác mặn mà với món này, vậy mình xin hỏi bác vài câu:
1. Khi giải mã trên RAM và cuối cùng tín hiệu nó đi qua đâu để đến amplifier rồi ra loa?

2. Phần mềm foobar2000, xxhighend...mình đã dùng qua hết rồi, mục đích của những phần mềm này muốn đẩy tín hiệu nhạc RAW đi thẳng đến DAC để giải mã qua Analog xuất thẳng qua Amplifier luôn, không muốn cho CPU xử lý, nhúng tay vào quá nhiều thôi. Lúc này mới lấy RAM chịu trận để làm bộ nhớ tạm thời thay vì bộ nhớ đệm Cache L2 của CPU. Vì con đường chuyển tín hiệu Digital > Analog càng ngắn càng tốt "Xin tham khảo thêm về chip bán cầu bắc, nam là sẽ hiểu rõ con đường dài nhất và ngắn nhất". Suy ra các tập đoàn lớn mới có những sản phẩm DAC tiền cao ngất.

3. Như mình nói RAM là bộ nhớ truy cập ngẫu nhiên, chẳng bao giờ có chuyện giải mã trên này. Vậy bác nói nó giải mã là giải mã cái gì? Nói nôm na cho bác dễ hiểu về thuật toán kho hàng
Bác lãnh lương 10 triệu, bác đem về cất vào tủ, hàng ngày bác lấy một ít để chi tiêu. Lúc này RAM nó cũng như cái tủ tiền của bác ấy, chỉ chứa đựng những cái bác bỏ vào và chờ bác giải phóng hết 10 triệu đó nên cái tủ nó trống không "RAM được giải phóng thì sẽ nhanh hơn một phần nào".

Viết tắc chữ RAM: Radom access memory mà sao các bác cứ muốn chế nó thành chữ khác như Decode access memory

Mình cũng không muốn giải thích dài dòng trên đây, nhưng nếu bác học lập trình rồi bác sẽ ngộ nhận ra từng byte,bit và thiết bị phần cứng máy tính nó hoạt động ra sao để tính toán lập trình là sao bài toán được giải quyết mà không chiếm tài nguyên của máy tính mới là hay.

Nói tóm lại máy tính nó hoạt động ra sao, giải mã sao mình không đề cập. Nhưng mình chắc chắn rằng tín hiệu nó cũng qua SoundCard, lúc này mới là tín hiệu Analog "Trên Soundcard có con DAC thông thường như Chip Realtek".

DAC rời và CDP cứ chơi nhé các bác, đừng hy vọng quá nhiều vào con chip Realtek kia phát nhạc hay trên phần mềm xxhighend, chưa kể nói đến sự ồn ào của quạt máy tính,quạt nguồn,ổ cứng...

Chỉnh sửa lần cuối:

DAIYOU

Active Member

Uh ! Bây giờ thì em đã hiểu Fugaca trị jun như thế nào rồi.......=))=))=))

Bên trên