Nhờ tư vấn cáh gắn dây trong bộ dàn nghe nhạc.

alphabeta

Chào Các Bạn trong diễn đàn HD VietNam!
Tôi hiện có 01 đôi loa cũ Opera-Callas-Diva;01 đầu CD Supernova hiệu Moon;01 đầu chuyển tín hiệu DAC-CD 750D hiệu Moon; và 01 Intergrater amplifier 700i cũng hiệu Moon.

Câu hỏi Tôi muốn nhờ các Bạn tư vấn là:

Một là phía sau mỗi một thùng Loa có đến 3 cặp cọc gắn dây mà Amplifier chỉ có ra được 2 đường dây thì 4 cọc còn lại Tôi phải tìm dây ở chỗ nào gắn vô?
Vì đây là bộ dàn đang dùng của một người Bạn nước ngoài tặng lại khi về nước, (nghĩa là vẫn hát được ngon lành nhưng mấy ngày nay Tôi vẫn chưa ráp lại được vì dàn bị tháo rời từng cụm cho dễ vận chuyển, lại quên đánh ký hiệu nên giờ chưa biết cách ráp lại).

Hai là nhìn vào hình gửi kèm(Tôi down trên mạng vì Tôi thấy mình chụp hình không được rõ như hình người ta chụp) Các Bạn tư vấn giúp Tôi là lỗ nào trong các hình trên cần cắm dây nào để có thể dùng được? (nghĩa là khi đặt CD vào thì khi ấn nút play trên đầu CD, Tôi có thể nghe được tiếng ở Loa). Tôi có Download được cả 4 quyển Manual về các thông số và hướng dẫn trên về chức năng các nút… nhưng đã đọc qua 2 , 3 ngày nay mà vẫn chưa hiểu.

3/-Có thêm một máy ghi là Moon CP-8 Surround Preamplifier/Processor;Người chủ cũ nói là dùng cái này để xem phim hay nghe nhạc cũng được. Nhưng nói là dàn hiện tại không cần dùng đến nó. Vậy chức năng của CP-8 là gì vậy Các bạn?

Rất mong nhận được sự hướng dẫn và tư vấn của các bạn. Thân chào.

Còn đây là các hình Tôi down trên mạng up lên nhờ Các Bạn xem xét tư vấn giúp.

alphabeta

Ðề: Nhờ tư vấn cáh gắn dây trong bộ dàn nghe nhạc.

Chào Các Bạn!
Sao không ai tư vấn hay giúp mình hết vậy? hay là máy Tôi lạ quá các Bạn không thể giúp. Thất vọng quá! Cảm ơn 31 bạn đã quan tâm đến lời Tôi thỉnh cầu.

hien20071982

Active Member

Tôi không rành lắm mấy loại này, nhưng nhìn dàn âm thanh của bác thấy đã quá.
chúc mừng bác nhé

alphabeta

Cảm ơn Bạn nhiều! tiếc là mấy nay vẫn loay hoay chưa gắn nghe được. Trước nghe ở nhà Sếp thì thấy hay lắm tiếng hay hơn rất nhiều dàn All in one LG. Đọc trên này thấy gắn như bạn gì hư mấy bộ loa làm mình cũng chùn tay Bạn ạ! Vì đây là vật lưu niệm tình chủ tớ hơn 10 năm nên mình cũng cẩn thận ...hihi chờ đến lúc nào có Bạn nào biết mong sẽ giúp đỡ.

quynhnet

Banned

Dàn này của bạn là hàng xịn đó. Nếu không biết gì thì bạn nên cẩn thận, đến cửa hàng âm thanh cao cấp nào đó nhờ họ đến nhà setup cho, mất mấy trăm ngàn nhưng học hỏi được nhiều thứ.

Cảm ơn Bạn nhiều! tiếc là mấy nay vẫn loay hoay chưa gắn nghe được. Trước nghe ở nhà Sếp thì thấy hay lắm tiếng hay hơn rất nhiều dàn All in one LG. Đọc trên này thấy gắn như bạn gì hư mấy bộ loa làm mình cũng chùn tay Bạn ạ! Vì đây là vật lưu niệm tình chủ tớ hơn 10 năm nên mình cũng cẩn thận ...hihi chờ đến lúc nào có Bạn nào biết mong sẽ giúp đỡ.

em lậy bác ngàn lậy luôn với cái câu của bác

trời đất ơi , đồ của bác được gọi là đẳng cấp " Hi-end" rồi

01 đôi loa cũ Opera-Callas-Diva;01 đầu CD Supernova hiệu Moon;01 đầu chuyển tín hiệu DAC-CD 750D hiệu Moon; và 01 Intergrater amplifier 700i cũng hiệu Moon.

riêng đôi loa của bác cũng giá gần 5 ngàn tiền mỹ rồi
CD Moon SuperNova RS
* Giá chào bán: 9.000USD
đồ của bác toàn chơi dây nguồn rời thì thôi ,em chả dám phát biểu thêm

bác hỏi thật hay hỏi đùa thế

Chào Các Bạn!
Sao không ai tư vấn hay giúp mình hết vậy? hay là máy Tôi lạ quá các Bạn không thể giúp. Thất vọng quá! Cảm ơn 31 bạn đã quan tâm đến lời Tôi thỉnh cầu.

bác không biết thật thì thôi đành chỉ dám khuyên bác một câu chân thành thôi

bác qua mấy chỗ như CONG audio hay Thanh Tùng Audio...SaiGon Stereo , đưa mấy bác thợ chuyên gia âm thanh Hi-end ở đấy về
rồi người ta đấu nối thiết bị ,kê loa .. cho , tốn kể cả 1 hay 2 triệu tiền công cũng còn thấy xứng đáng

bác có biết là những thiết bị mà bác được tặng ở cái đất VN này có mấy người dám sở hữu nó không?
thừa sức mua vài cái oto rồi đấy bác ạ

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lonlaicong

bác ra chỗ mua bảo nó vào nhà dạy cho 1 lúc cho nó ít tiền chứ tự cắm lại cháy =))

Nghia_PMT

Well-Known Member

đồ bác khủng quá chưa ai dùng nên giúp ko đc bác ơi, bác có ông chief đã quá hix hix, ước gì chief e biết chơi như chief bác :). Bác ra nhờ studio nào cao cấp đến setup cho luôn đi ah, thợ cũng phải cao cấp nhé bác chứ ko nó cũng chẳng biết làm đâu.

lehoang40

Chào bác Alphabeta
Quả thật bác đang sở hữu một dàn máy rất đắt tiền, chúc mùng bác nhé, tuy nhiên không phải vì vậy mà cách kết nối nó phức tạp hơn các dàn máy rẽ tiền bác à, xin đừng quá lo lắng.
Về mặt nguyên tắc thì nó như thế này:
CDP qua đường digital (opticla hoặc coaxial) ---->DAC, từ DAC thì theo đường analogie (jack RCA hoặc Balance) -----> Amply, từ amply nối dây loa vào cặp loa. Loa của bác có 3 cầu, nhưng nếu bác để yên như vậy, không tháo cầu loa, thì bác cắm vào lổ trên, giữa hay dưới gì cũng được cả, chỉ chú ý đúng đầu âm và dương mà thôi.

Tuy vậy, để cho rõ ràng hơn, bác gữi cho mình đường link, down các user manual về mình nghiên cứu tí, sẽ có thể giúp cho bác thêm đấy.

P/S PHONGVAN2000: mình nhắc nhở bác một lần nhé, nếu bác không biết thì không phải ai cũng giống bác, chổ diễn đàn công cộng, bác dùng ngôn từ cẩn trọng một tí.

Tuy vậy, để cho rõ ràng hơn, bác gữi cho mình đường link, down các user manual về mình nghiên cứu tí, sẽ có thể giúp cho bác thêm đấy.

P/S PHONGVAN2000: mình nhắc nhở bác một lần nhé, nếu bác không biết thì không phải ai cũng giống bác, chổ diễn đàn công cộng, bác dùng ngôn từ cẩn trọng một tí.

hixx...nhà bác đang chơi ..đang có nguyên bộ này à ?
:-SS

bác không biết thì đừng tư vấn nguyên tắc này nọ mấy đồ Hi-end cho người ta ,nghiên cứu ...gì

không phải chỉ là giá trị vật chất mà còn ở tinh thần nữa
bạn nên đưa mấy người mà trên mình đã nói đến ở trên ,rồi họ sẽ nói cho bạn biết những thứ bạn đang có quý giá đến như nào

alphabeta

Chào bác Alphabeta
Quả thật bác đang sở hữu một dàn máy rất đắt tiền, chúc mùng bác nhé, tuy nhiên không phải vì vậy mà cách kết nối nó phức tạp hơn các dàn máy rẽ tiền bác à, xin đừng quá lo lắng.
Về mặt nguyên tắc thì nó như thế này:
CDP qua đường digital (opticla hoặc coaxial) ---->DAC, từ DAC thì theo đường analogie (jack RCA hoặc Balance) -----> Amply, từ amply nối dây loa vào cặp loa. Loa của bác có 3 cầu, nhưng nếu bác để yên như vậy, không tháo cầu loa, thì bác cắm vào lổ trên, giữa hay dưới gì cũng được cả, chỉ chú ý đúng đầu âm và dương mà thôi.

Cảm Ơn các Bạn đã góp ý! Cảm ơn Bác LeHoang đã hướng dẫn!

Kính Bác đường link download 4 cái manual Em đã down Bác ạ! Nhờ Bác giúp nhé!

http://www.simaudio.com/manuals.htm

Thưa thật với các Bác các Bạn! mình chỉ là một chân tài xế quèn, việc mình nhờ tư vấn là điều thật sự mình không biết các Bác ạ! nếu biết thì mình đã không dám lên đây phiền mọi người, Mình cũng không thật rõ giá trị mấy cái máy này, người ta cho mình thì nhận chứ có quan tâm trước giờ đồ ở nhà người ta đâu.Nếu như có thợ từ các cửa hàng chịu lên nhà mình chỉnh giúp thì việc tốn tiền cũng bình thường thôi, Nhà mình đặt bộ máy này ở Bình Phước.Chân thành cảm ơn các Bác đã vào góp ý và tư vấn . Đặc biệt cảm ơn Bác LeHoang lần nữa.

hien20071982

Active Member

Em không rành về mấy dàn này, giá cả bao nhiêu. Nhưng chỉ nhìn thôi cũng thấy đã rồi

Cảm Ơn các Bạn đã góp ý! Cảm ơn Bác LeHoang đã hướng dẫn!

Kính Bác đường link download 4 cái manual Em đã down Bác ạ! Nhờ Bác giúp nhé!

http://www.simaudio.com/manuals.htm

Thưa thật với các Bác các Bạn! mình chỉ là một chân tài xế quèn, việc mình nhờ tư vấn là điều thật sự mình không biết các Bác ạ! nếu biết thì mình đã không dám lên đây phiền mọi người, Mình cũng không thật rõ giá trị mấy cái máy này, người ta cho mình thì nhận chứ có quan tâm trước giờ đồ ở nhà người ta đâu.Nếu như có thợ từ các cửa hàng chịu lên nhà mình chỉnh giúp thì việc tốn tiền cũng bình thường thôi, Nhà mình đặt bộ máy này ở Bình Phước.Chân thành cảm ơn các Bác đã vào góp ý và tư vấn . Đặc biệt cảm ơn Bác LeHoang lần nữa.

thế thì bác nên như vậy đi là tốt nhất đấy
đừng có "đẽo cày giữa đường"

onggia

Well-Known Member

Bộ này của bác phải nói là rất khủng khiếp đấy ạ,toàn thương hiệu đỉnh cao cả.Đôi của bác có 6 cọc có nghĩ là nó hỗ trợ oánh được tri amp tức là 3 âm ly đánh cùng cho cặp loa đó tuy nhiên bác chỉ có 1 âm ly nên phải nối 3 cọc bên trái với nhau bằng 1 sợi dây đồng và 3 cọc bên phải với nhau cũng bằng dây đồng nốt sau đó dùng 2 cọc trên âm ly đấu với 2 cọc bất kỳ trên loa là được bác ạ.Chúc bác thành công nhìn đồ của bác mà em thèm quá.

thietvtec

Member

Chúc mừng bác chủ có bộ dàn "khủng". Nghiên cứu, tự tìm hiểu và học hỏi các bô lão để set up em nó cũng là một cái thú chơi đồ âm thanh đấy ạ. Bác có thể post các manual lên để anh em tư vấn cho.
Thân chào

alphabeta

Em không rành về mấy dàn này, giá cả bao nhiêu. Nhưng chỉ nhìn thôi cũng thấy đã rồi

Chào Bạn! hihi vì mấy cái hình mình lấy trên mạng nên còn sáng loáng thế chứ, thật sự dàn máy nhà mình thì không mới và sáng như vậy!dàn này mình thấy ở nhà chủ cũng 2,3 năm gì đó rồi, thấy chủ cũng rất hay nghe, nhưng lần như vậy mình cũng hay ngồi nghe ké! và cũng thường ước ao có dàn máy vậy để như sếp làm về bật máy thư giản vài bài. Giờ thì có dàn máy ...nhưng lại đang thất nghiệp, tìm việc làm đây ...hihi.

lehoang40

Chào bác Alphabeta
Mình đã down các manual về và có xem sơ qua, việc kết nối thì không quá khó, tuy nhiên có nhiều options để kết nối, rất là nhiều loại dây để kết nối, không biết dàn dây mà bác đang có là loại nào để tư vấn cho chính xác, vì phải nói để bác rõ: chỉ bộ dây này thôi giá tiền cũng đã có thể lên đến vài ngàn dollars rồi, mà các dây này bề ngoài nó tương đối giống nhau, cái này chắc hôm nào bác phải gôm dây dợ lại, đem về SG, ghé nhà mình rồi cùng nhau mà phân loại nó ra mới kết nối được.
Còn nếu như bác chưa có dây, thì mình có thể vẽ sơ đồ ra cho bác rồi bác tự tìm dây mà mua.
Vậy bác nhe.

alphabeta

Bộ này của bác phải nói là rất khủng khiếp đấy ạ,toàn thương hiệu đỉnh cao cả.Đôi của bác có 6 cọc có nghĩ là nó hỗ trợ oánh được tri amp tức là 3 âm ly đánh cùng cho cặp loa đó tuy nhiên bác chỉ có 1 âm ly nên phải nối 3 cọc bên trái với nhau bằng 1 sợi dây đồng và 3 cọc bên phải với nhau cũng bằng dây đồng nốt sau đó dùng 2 cọc trên âm ly đấu với 2 cọc bất kỳ trên loa là được bác ạ.Chúc bác thành công nhìn đồ của bác mà em thèm quá.

Có phải mấy cái dây đồng này không Bác! Mình tìm trong mấy cái thùng thấy có mấy cái dây này, có sợi còn rất mới hình như chưa dùng! Đúng là Em nhìn dàn máy LG chỉ có 2 cọc loa +/- sao loa này có đến 3 cọc nên thắc mắc Mình mới hỏi là vậy.

lehoang40

Về cái loa thì bác nhìn xem: giữa các cọc loa từ trên cao xuống thấp, nếu nó vẫn còn các cầu loa bằng đồng, nối chúng lại với nhau y như trong hình bác chụp, thì không cần thêm dây gì nửa đâu ạ. Cứ để vậy mà dùng.

alphabeta

Chào bác Alphabeta
Mình đã down các manual về và có xem sơ qua, việc kết nối thì không quá khó, tuy nhiên có nhiều options để kết nối, rất là nhiều loại dây để kết nối, không biết dàn dây mà bác đang có là loại nào để tư vấn cho chính xác, vì phải nói để bác rõ: chỉ bộ dây này thôi giá tiền cũng đã có thể lên đến vài ngàn dollars rồi, mà các dây này bề ngoài nó tương đối giống nhau, cái này chắc hôm nào bác phải gôm dây dợ lại, đem về SG, ghé nhà mình rồi cùng nhau mà phân loại nó ra mới kết nối được.
Còn nếu như bác chưa có dây, thì mình có thể vẽ sơ đồ ra cho bác rồi bác tự tìm dây mà mua.
Vậy bác nhe.

Dạ cảm ơn Bác đã nhiệt tình giúp đỡ! Nếu không được chắc mình vẫn phải về Sài Gòn nhờ Bác một chuyến. Đúng là mấy dây nhìn rất giống nhau Bác quả là giàu kinh nghiệm, vì quá giống nhau nên càng nhìn mình càng không dám đụng vào nó! gửi thêm Bác mấy cái hình nữa, lúc nãy vội quá để dưới đất chụp đại mắc thẩm mỹ quá Bác thông cảm nhé!

Và còn thêm mấy sợi dây cắm điện, nhưng vì trên dây điện có ghi số đánh dấu nên chắc mấy dây cắm điện mình gắn được. Bác tham khảo và nghiên cứu giúp Em nhé! Cảm ơn Bác lần nữa.

Bên trên