Nhờ tư vấn mua 1 bộ âm thanh tầm 20 triệu!

Chào các bác, e muốn nhờ các bác tư vấn giùm e vụ này với ạ. Chả là e đang có con LG 55' LM6200 "bị" ghép với bộ LG DH6320 mà nhìn lệch lạc quá, cao to đen hôi mà đi cùng chân ngắn nhìn nó cứ thế nào ấy ạ, thế nên e quyết định bán thóc (từ này e mượn của các bro :D) để cố sắm 1 bộ chân dài đứng cạnh cho nó xứng đôi vừa lứa.

Nhu cầu của e là: "xem phim 50/50 nghe nhạc" , phim 3D, HD thì bà xã xem là chủ yếu, nhạc thì cả 2 vc. Gu của e là nhạc vàng và nhạc dân ca, thỉnh thoảng mới làm tý Remix cho thay đổi không khí nhà cửa :D

Kiến thức về âm thanh của e thì có hạn (chắc dùng từ mù tịt thì diễn tả đúng hơn :D), e cũng thuộc loại thích nghe nhạc, tuy nhiên giờ mới có điều kiện đua đòi các bác HDVN chơi HD :D, e cũng chưa biết nên sắm AIO hay rời nữa, rất mong các bác tư vấn.

AIO thì e đang thích bộ Bluray 3D 9.1 LG BH9520TW (vì nó có 2 loa sau k dây - đỡ lằng nhằng dây nhợ) nhưng chẳng biết tầm tiền thế có nên chi cho LG về cái khoản âm thanh k? Hay bộ Bluray 3D SONY BDV-N990W//MSP1 5.1 này thì sao ạ?

Còn rời thì e chưa biết nên chọn bộ nào nên rất mong các bác giúp đỡ e để e có thêm nghị lực lựa chọn 1 bộ ưng ý.

À e thay đổi ý định rồi, e để bộ DH6320 để xem phim, giờ sắm thêm bộ để nghe nhạc, vậy các bác xem nếu như thế thì nên sắm bộ 2 loa cây với 1 e ampli hay hơn hay sắm bộ e nhiều "chấm" thì hay hơn ạ. Tại e chưa biết nghe nhạc với xem phim thì cái nào nên dùng cái nào k? Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp e ạ.

E cảm ơn các bác nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

vtv3hd

Member
Với nhu cầu của bạn thì phải mua HDP rồi. Đừng mua mấy bộ AIO phí tiền cho cái ổ Blueray. Bác mua bộ 5.1 Denon 1312XP hoac Pioneer ...( chỉ có âm ly và loa )

giang_hd

Member
Với nhu cầu của bạn thì phải mua HDP rồi. Đừng mua mấy bộ AIO phí tiền cho cái ổ Blueray. Bác mua bộ 5.1 Denon 1312XP hoac Pioneer ...( chỉ có âm ly và loa )
Đọc topic thì biết ngay bác chủ chú trọng phần nhìn bộ dàn rồi mà bác còn tư vấn 5.1 Denon 1312XP=)). Theo em bác chủ cứ múc ngay em Marantz SR5006 trước đi rồi ráng tí làm thêm cặp main Klipsch RF 62 rồi từ từ tính tiếp thêm cen + sur. Option này có lẽ hợp với gu nhạc vàng và dân ca của bác chủ và cũng đáp ứng tốt nhu cầu khắc khe về phần nhìn của bác. Ráng thêm chút nữa làm bộ dàn cho đáng đi bác chủ!:)

Ðề: Nhờ tư vấn mua 1 bộ âm thanh tầm 20 triệu!

Tình hình là sau khi rất khó đi con DH6320 (bán cũng khó mà cho cũng khó :D) e quyết định giữ lại bộ này để xem phim, ý tưởng e là sẽ bắt toàn bộ 5 chú lên tường cho đỡ cái chân ngắn.

Và giờ là sắm 1 bộ mới với 2 em chân dài đứng 2 bên ông 55' cao to đen hôi vừa là để trang trí vừa là để thẩm âm, nghe nhạc :D. E nghe thấy có 1 vài ý kiến về bộ nghe nhạc thì hình như dùng 2 loa hay hơn chứ k dùng nhiều "chấm" nhưng chưa thấy đề cập phân tích cụ thể ở 2pic nào, chính vì vậy rất mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giùm e.

Nhu cầu của e là giờ sắm 1 bộ để nghe nhạc tầm 15tr-20tr, theo các bác nên sắm bộ nào ạ? E cảm ơn nhiều :)

@giang_hd:Bộ kia có quá khả năng của e quá k bác nhỉ? Có nên chôm nốt hòm thóc nữa để rước mấy e về dinh k? :D Dáng Loa thì đúng cái e thích rồi, nhưng ... :(

forever_rock

Active Member

bác buôn bán bất động sản mà phải bán thóc à?hehe. có ưu đãi tý gì cho ae HD ko bác

bác buôn bán bất động sản mà phải bán thóc à?hehe. có ưu đãi tý gì cho ae HD ko bác
Ae HD có nhu cầu xin cứ Alo cho e, tư vấn nhiệt tình, chắc chắn có ưu đãi, giá đảm bảo rẻ nhất thị trường cho các bác :D

Ðề: Re: Nhờ tư vấn mua 1 bộ âm thanh tầm 20 triệu!

Chơi luôn bộ Onkyo 9300... Bác ở Hn ghé 71b hai Bà Trưng đi ạh
E thích loa cây mà bác, với lại e đổi ý k chơi AIO nữa. E đang dự sắm 2 em Jamo với 1 e receiver k biết ý kiến các bác thế nào ạ? Jamo nghe nhạc theo gu của e có đc k ạ?

trangchodom

Well-Known Member

tùy gu nghe thôi, chứ jamo dòng c407 c607 em nghe vẫn thấy cảm tình.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác chủ đã xác định giữa bộ AIO kia xem phim thì mua amp stereo và loa về nghe nhạc chứ, ai lại mua receiver. 20 triệu mua bộ nghe nhạc dùng loa đứng thì cũng chật vật nếu định mua đồ mới.Bác cứ thêm chút đi cho đỡ chắp vá. Tầm 30 triệu được bộ loa cột + amply + CDP ổn rồi.

Theo ý mình bác cứ tách ra bộ riêng. Làm bộ AIO khoảng 10-12 củ.
Số tiền còn lại thì làm bộ 2 kênh riêng. Chứ ghép chung nghe nhạc không hay đâu

yeudesong87

Member

up lên cho các bác vào giúp bạn ý

Theo ý mình bác cứ tách ra bộ riêng. Làm bộ AIO khoảng 10-12 củ.
Số tiền còn lại thì làm bộ 2 kênh riêng. Chứ ghép chung nghe nhạc không hay đâu
E k sắm AIO nữa mà bác, e giữ bộ DH6320 lại xem phim rồi, giờ sắm bộ nghe nhạc thôi. :)

up lên cho các bác vào giúp bạn ý
Thanks bác nhiều :D

Bác chủ đã xác định giữa bộ AIO kia xem phim thì mua amp stereo và loa về nghe nhạc chứ, ai lại mua receiver. 20 triệu mua bộ nghe nhạc dùng loa đứng thì cũng chật vật nếu định mua đồ mới.Bác cứ thêm chút đi cho đỡ chắp vá. Tầm 30 triệu được bộ loa cột + amply + CDP ổn rồi.
E k sắm CDP có đc k hay nghe nhạc thì nhất định phải dùng CDP ạ? :)

Nếu e sắm 2 cây Jamo với 1 e Amply thì thế nào bác? Mà e vẫn chưa hiểu nghe nhạc thì Stereo hay nhiều chấm thì hay hơn ạ? E là e vẫn thắc mắc cái vụ này mà chưa có lời giải. Với lại Amply thì hay hơn Receiver k bác? E cũng mông lung cái vụ này quá. :( Cảm ơn bác!

do_long_khach

Well-Known Member

Dĩ nhiên nghe nhạc 2.0 sẽ hay hơn 5.1, bạn ko cần tìm lời giải nữa. Ko mua CDP thì bạn phải mua HDP hoặc dùng PC để nghe nhạc lossless.

Dĩ nhiên nghe nhạc 2.0 sẽ hay hơn 5.1, bạn ko cần tìm lời giải nữa. Ko mua CDP thì bạn phải mua HDP hoặc dùng PC để nghe nhạc lossless.
Nhưng 2.0 k có loa Sub liệu có truyền tải đc hết những âm thanh k bác? Hay là nó có sub trên 2 loa kia rồi ạ?

Vì trình độ nghe nhạc của e cũng thuộc hàng bình dân nên chưa biết thế nào cho hợp lý, mong bác giúp đỡ :)

Các bác có ai dùng e Jamo S608H cho e chút ý kiến với ạ, e này nhìn đẹp quá nhưng chất âm thì k biết thế nào và ghép với Amply nào hợp lý? Mong các bác tư vấn giúp e với ạ.

trangchodom

Well-Known Member

Các bác có ai dùng e Jamo S608H cho e chút ý kiến với ạ, e này nhìn đẹp quá nhưng chất âm thì k biết thế nào và ghép với Amply nào hợp lý? Mong các bác tư vấn giúp e với ạ.
Ghép với jaguar 203XX hát kok hay.

E mạnh dạn đề cử mấy e kính nhờ các bác tư vấn giúp xem trong tầm giá tiền nên chọn e nào thì hợp hơn với dòng nhạc e nghe (nhạc vàng, dân ca, trữ tình), nếu trong này có thiếu e nào mong các bác chỉ giúp và phối kết hợp với amply nào để đạt hiệu quả nhất. Chân thành cảm ơn các bác :)

1. Jamo S608H ~ 9.45tr

2. Jamo C607 ~ 12.8tr

3. Polk Audio TSi300 ~ 10tr

4. Monitor Audio BX5 ~ 10tr

5. Klipsch Synergy F20 ~ 9.45tr

Vì e chả biết cái nào hơn cái nào, mỗi hãng chắc chắn sẽ có thế mạnh riêng, kiến thức của e thì mù tịt, nên mạnh dạn mong các bác tư vấn giúp e. Loa thì đại loại e sắm cái trong khoảng 10tr thôi, sai số ± 2tr là đẹp ạ. :)

1 lần nữa e cảm ơn các bác nhiều, cuối năm bận rộn hay sao mà k thấy các bác studio vào giúp e 1 tay nhỉ :D

Ghép với jaguar 203XX hát kok hay.
Ý bác là k nên hay nên ạ, e hơi stupid nên k hiểu lắm. Nhu cầu của e là sắm bộ nghe nhạc mà bác, KOK thì chưa ạ :) E cảm ơn bác nhiều!

do_long_khach

Well-Known Member

Bạn muốn nghe nhiều bass thì lắp thêm loa subwoofer thành 2.1 để nghe thôi. 5.1 chỉ tạm nghe được nếu nguồn nhạc của bạn là 5.1, nhưng 100 album down trên mạng thì chi có 1-2 album như vậy.

Trong danh sách trên con số 1 là loa xem phim, nên loại. Con số 2 chất lượng ổn cho cả xem phim lẫn nghe nhạc, sau này bán chác cũng dễ. Con số 3 design cho cả nhạc và phim nhưng ở VN hình như chủ yếu xài xem phim. Con này nghe cứ choang choang thế nào ý, theo tai của mình. Con số 5 mình ko rõ, hình như cũng là loa xem phim. Con số 4 được review rất tốt trên mạng, giá sách tới 500 bảng, về VN sao rẻ thế (hình như tình hình chung của loa MA).

Nếu ưu tiên chất lượng, chọn con số 4. Ưu tiên thanh khoản (và chất lượng cũng khá) chọn con số 2. Còn nếu ưu tiên đẹp chọn con số 1 (mặc dù lấy nó về để nghe nhạc thì cũng hơi ...funny)

Lời đầu cho comment mới e xin chân thành cảm ơn bác do_long_khach rất nhiều vì sự nhiệt tình và chân thành tư vấn của bác. :)

Sự thật là e k biết 1 tý gì về các hãng loa và ưu nhược điểm của chúng cả, mặc dù e cũng đang đọc mỏi con mắt bên phải, nhức con mắt bên trái :D mà vẫn rất chi là "mung lông" :D.

E thì rất thích nghe nhạc, fan nhạc vàng sau 75 và trữ tình, dân ca, các ca sĩ e nghe thì toàn là các bác đc gọi là ông già, thậm chí cả bác đã viên tịch (như Duy Khánh chẳng hạn) :D. Nhu cầu của e thì đúng là trước là về phần nhìn hợp với e 55', sau là phần âm tốt cho gu nhạc, và sau nữa quan trọng nữa là giá đẹp trong tầm tài chính :(

E tham khảo thì thấy nhiều bài viết thảo luận về các loại loa để nghe nhạc vàng, chủ yếu là AR, mà toàn hàng cổ AR3 và AR4, nghe thì chắc hay (cái này các bô lão đánh giá, e chưa có đk để thẩm âm :( ) nhưng nhìn thì ... #:-S .

Mấy bộ trên e toàn xem rồi dựa vào 3 căn cứ để lựa chọn nên k biết có thích hợp với gu nhạc của e k? Theo bác do_long_khach và các bác pro đánh giá thì liệu có e nào cũng tầm giá này mà e chưa nêu ở trên có thể đáp ứng đc dòng nhạc e nghe tốt hơn k ạ?

E cảm ơn nhiều ạ!

Bên trên