Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

oneway

Member
Mình đang có con laptop có cổng HDMI (Acer), tivi LED (LG), dàn Amply (Ariang).

Khi mình coi phim thì kết nối laptop với tivi bằng HDMI. Lúc đó, tivi có cả hình ảnh và âm thanh. Mình nhận thấy âm thanh tivi nhỏ và không hay. Nhờ anh em tư vấn cách nào chuyển âm thanh từ laptop xuống amply Ariang luôn không ? Nghĩa là từ laptop cho hình ảnh qua tivi, còn âm thanh qua Amply ?

Lưu ý là tivi chỉ có cổng xuất âm thanh Optical nên không thể chuyển từ Tivi xuống Amply được. Mình xem phim bằng ctrình VLC. Cảm ơn anh em xem qua và tư vấn.

hayhay

Well-Known Member
cứ lấy dây audio 1 đầu là jack 3,5 mm cắm vào lổ "Headphone" của laptop ; 1 đầu là 2 jack bông sen cắm vào 2 cổng "Line In" của ampli là xong!

Chỉnh sửa lần cuối:

Hai Scm

Active Member
cứ lấy dây audio 1 đầu là jack 3,5 mm cắm vào lổ "Headphone" của laptop ; 1 đầu là 2 jack bông sen cắm vào 2 cổng "Line In" của ampli là xong!

Mình thấy cách này âm thanh không được ưng ý lắm, thua cả dây jack audio trắng/đỏ....

oneway

Member
Giải pháp lấy dây có jack 3.5" (cắm vào laptop để xuất âm thanh ra) - jack AV bông sen (cắm vào amply) cũng ko được bạn ơi. Mình đã thử test rồi. Bản chất là khi mình cắm HDMI từ laptop ra tivi thì laptop đã tự động chuyển tiếng đi qua HDIM luôn rồi, lỗ ra headphone của laptop không còn phát ra âm thanh nữa!!! => Không biết còn phải tinh chỉnh gì nữa không, mặc dù mình đã thử tinh chỉnh phần mềm VLC trên laptop.

hayhay

Well-Known Member
Giải pháp lấy dây có jack 3.5" (cắm vào laptop để xuất âm thanh ra) - jack AV bông sen (cắm vào amply) cũng ko được bạn ơi. Mình đã thử test rồi. Bản chất là khi mình cắm HDMI từ laptop ra tivi thì laptop đã tự động chuyển tiếng đi qua HDIM luôn rồi, lỗ ra headphone của laptop không còn phát ra âm thanh nữa!!! => Không biết còn phải tinh chỉnh gì nữa không, mặc dù mình đã thử tinh chỉnh phần mềm VLC trên laptop.
Vào "Sound" của Windows (or click phải vào cái icon hình cái loa dưới taskbar rồi nhấn chọn "Playback devices"...) chỉnh lại chọn xuất âm thanh ra ngõ headphone của laptop là "Set Default" chứ không phải ngõ HDMI

oneway

Member
Mình đã chọn như trên mà âm thanh ra ngõ Headphone vẫn tậm tịt ấy chứ (Đây cũng là lựa chọn Default luôn rồi). Vậy mới có điều để nói. Hix

Cảm ơn bạn hayhay đã góp sức cho mình.

hayhay

Well-Known Member
Bạn vào phần "Configure" của nó nhấn nút "Test" thử xem có ra tiếng không thì mới biết được, volume mở lớn chưa...thay cái jack cắm khác 3,5mm thử xem hoặc có headphone không đeo vào nghe thử xem

oneway

Member
Mình đã cắm và đeo cả headphone của iphone vào để thử (dĩ nhiên là có mở volume). Hix.

Mình nghĩ trường hợp của mình cũng có nhiều bạn đã, đang và sẽ có nhu cầu tạm thời giống mình. Đây là cách tiết kiệm và xử lý nhanh nhất. Chứ còn có 2 cách khác là phải moi tiền ra mua thêm HDP hoặc Receiver có cổng Optical-In. Hix

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

Bạn disable cái âm thanh dưới đi xem sao.

hayhay

Well-Known Member
Re: Ðề: Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

Bạn disable cái âm thanh dưới đi xem sao.
Ừ cứ làm thử như vậy đi xem sao...(click phải vào nó rồi chọn "Disable" )
Hoặc bạn rút dây HDMI ra đi rồi cứ xem phim trên laptop coi nó có xuất âm thanh ra được lổ headphone có tiếng hay không cái đã

nghinle1dem

Ðề: Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

cắm HDMI vào Revert In rồi Revert Out cắm sang TV
Cách 2 làm 1 sợi 3.5 to AV cắm từ TV sang Amply

chimxung3b

Mình cũng có trường hợp như vậy nhưng không biết "Disable" âm thanh của card màn hình để xuất tiếng ra từ main .
Do chưa post được bài nên mình nhờ topic này nhé .

Mình nhờ các anh/em tư vấn dùm mình .

Tình hình là em mới sắm được cái TV LCD SONY để chiến phim HD từ PC . Nhưng em kết nối cáp HDMI từ PC sang thì có hình mà không có tiếng, em nhức não mấy hôm nay rồi, nên mong các anh/em chỉ giúp em setup nhé, em đã tham khảo nhiều trên mạng mà vẫn không được. Em kết nối PC với TV bằng cáp VAG, âm thanh nối bằng 3 dây 3.5mm. thì chiến phim tốt .
Cấu hình của dàn của em như sau :
PC : Main Giga P43, VAG giforce 9600GT ( 3 cổng ra HDMI, VAG, DIV ), Win7 Pro mới cài lại.
TIVI SONY : 32EX500.
Có hình cổng vào như sau :

Loa : Nansin 5.1 ( đấu bằng 3 cáp 3.5mm ).
Khi kết nối PC với TV bằng cáp HDMI thì như thế này đây .
.

Kết quả là có hình chứ không có tiếng.
Em lại lấy dây 3.5mm để cấm từ pc sang TV ở cổng PC/HDMI2 in . và turn off audio mà vẫn không có tiếng. khi rút dây HDMI ra thì có tiếng mà không có hình.
Vậy các anh/em chỉ mình với . Chỉ mình cách chỉnh cấu hình như thế nào nhé, mình muốn cấu hình là :
1 . Kết nối PC với TV bằng HDMI : xem phim, nhạc trên TV không qua amply.
2. Kết nối PC với TV bằng HDMI, 3 jack 3.5mm audio từ main PC qua âm ly 5.1: xem phim, nhạc trên TV , audio qua amply.
Thanks .

Upppppppppppppppp

jeambone

Active Member

Mình cũng có trường hợp như vậy nhưng không biết "Disable" âm thanh của card màn hình để xuất tiếng ra từ main .

Tình hình là em mới sắm được cái TV LCD SONY để chiến phim HD từ PC . Nhưng em kết nối cáp HDMI từ PC sang thì có hình mà không có tiếng, em nhức não mấy hôm nay rồi, nên mong các anh/em chỉ giúp em setup nhé, em đã tham khảo nhiều trên mạng mà vẫn không được. Em kết nối PC với TV bằng cáp VAG, âm thanh nối bằng 3 dây 3.5mm. thì chiến phim tốt .
PC : Main Giga P43, VAG giforce 9600GT ( 3 cổng ra HDMI, VAG, DIV ), Win7 Pro mới cài lại.

.

Em lại lấy dây 3.5mm để cấm từ pc sang TV ở cổng PC/HDMI2 in . và turn off audio mà vẫn không có tiếng. khi rút dây HDMI ra thì có tiếng mà không có hình.
Vậy các anh/em chỉ mình với . Chỉ mình cách chỉnh cấu hình như thế nào nhé, mình muốn cấu hình là :
2. Kết nối PC với TV bằng HDMI, 3 jack 3.5mm audio từ main PC qua âm ly 5.1: xem phim, nhạc trên TV , audio qua amply.
Thanks .

Bạn thử đổi sang cổng HDMI khác xem ! Vì có một số TV được thiết kế 1 trong những cổng HDMI chỉ nhận duy nhất tín hiệu hình.

Mình đang có con laptop có cổng HDMI (Acer), tivi LED (LG), dàn Amply (Ariang).

Khi mình coi phim thì kết nối laptop với tivi bằng HDMI. Lúc đó, tivi có cả hình ảnh và âm thanh. Mình nhận thấy âm thanh tivi nhỏ và không hay. Nhờ anh em tư vấn cách nào chuyển âm thanh từ laptop xuống amply Ariang luôn không ? Nghĩa là từ laptop cho hình ảnh qua tivi, còn âm thanh qua Amply ?

Lưu ý là tivi chỉ có cổng xuất âm thanh Optical nên không thể chuyển từ Tivi xuống Amply được. Mình xem phim bằng ctrình VLC. Cảm ơn anh em xem qua và tư vấn.

Bạn hãy dùng bông sen 4 đầu, 2 đầu cắm vào ngõ Audio out của TV, 2 đầu còn lại cắm vào ngõ Audio In của Amply là xong. Chú ý cắm vào ngõ nào thì phải bấm nút Selection trên Amply thì mới ra tiếng.

trntan

Thanks .

Đang bị trường hợp giống bác này!!! Cái Lap cài win 8, mọi hôm cho phát VLC qua TV bằng cổng HDMI tiếng hình bình thường. Hôm qua không biết sao bị mất tiếng. Search Google có bác nói rằng do driver mới card màn hình không cho hỗ trợ âm thanh qua HDMI, phải cài lại driver cũ mới có. Không biết có đúng với trường hợp máy mình không. Bác nào biết xin chỉ dùm luôn. Cám ơn nhiều

anhtu1990

Active Member

@chimxung3b : hình như card 9600gt muốn xuất audio qua HDMI thì phải nối sợi dây S/PDIF gì nữa ấy. mình cũng k rành nữa k biết phải vậy ko. bạn search thử xem

Bên trên