Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

oneway

Member
Hi all,

Mình đã biết cách trị cho việc này rồi, hehe. Để mình rảnh sẽ post hình hướng dẫn chi tiết lên sau. Có tí xíu thủ thuật thôi.

oneway

Member
Re: Ðề: Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

cắm HDMI vào Revert In rồi Revert Out cắm sang TV
Cách 2 làm 1 sợi 3.5 to AV cắm từ TV sang Amply

Nếu "cắm HDMI vào Revert In rồi Revert Out cắm sang TV" => Nghĩa là bạn phải có Receiver/Amply cho cắm HDMI vào trước, sau đó mới chuyển tín hiệu từ Receiver/Amply lên TV => Phải đầu tư thêm tiền rồi.
"Cách 2 làm 1 sợi 3.5 to AV cắm từ TV sang Amply" => Mấy TV đời mới bây giờ... không có ngõ ra 3.5mm này!!! Hoặc nếu có thì âm thanh cũng rất dzở.

Mình đã có cách xử. Mình sẽ chụp hình rồi hướng dẫn chi tiết lại sau. Cảm ơn anh em đã quan tâm đến topic này.

oneway

Member
Re: Ðề: Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

Bạn thử đổi sang cổng HDMI khác xem ! Vì có một số TV được thiết kế 1 trong những cổng HDMI chỉ nhận duy nhất tín hiệu hình.

Bạn hãy dùng bông sen 4 đầu, 2 đầu cắm vào ngõ Audio out của TV, 2 đầu còn lại cắm vào ngõ Audio In của Amply là xong. Chú ý cắm vào ngõ nào thì phải bấm nút Selection trên Amply thì mới ra tiếng.

Việc bạn jeambon chỉ là "Bạn hãy dùng bông sen 4 đầu, 2 đầu cắm vào ngõ Audio out của TV, 2 đầu còn lại cắm vào ngõ Audio In của Amply là xong. Chú ý cắm vào ngõ nào thì phải bấm nút Selection trên Amply thì mới ra tiếng." => Mình đã nói "tivi chỉ có cổng xuất âm thanh Optical nên không thể chuyển từ Tivi xuống Amply được" rồi mà.

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Chủ đề này vẫn chưa có hồi kết à các bác, mình cũng định chơi 1 Tivi LED 42' để xem Phim và nghe nhạc hình từ Laptop qua cổng HDMI nhưng băn khoăn ko hiểu có thể nào để hình thì trên Tivi còn tiếng thì cắm chạy qua Laptop hoặc qua Tivi.
Vấn đề là bộ loa và âm ly của mình là Loa vi tính nên chắc cũng khó nói. Để hôm nào e ra hỏi trực tiếp mấy người bán Tivi xem có sáng sủa hơn ko.
Cảm ơn các bác nhiều

hieuykhoa

Member
Ðề: Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

ngon nhất vẫn làm làm em HD player nếu không thì làm một em reciever thôi! các cách khác đều không thể cho âm thanh như ý được đâu! nghe kiểu như chống điếc thôi :p

khoicuibap

bạn cứ xài dây 3.5mm to 2RCA là xong. mặc định của laptop nào cũng uu tiên cho cổng 3.5 trước hết

nkduy

Ðề: Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

nếu cắm jack 3.5 từ laptop thì làm gì còn 5.1, dolby, dts nhỉ?

anbinhuk

Mình đang có con laptop có cổng HDMI (Acer), tivi LED (LG), dàn Amply (Ariang).

Khi mình coi phim thì kết nối laptop với tivi bằng HDMI. Lúc đó, tivi có cả hình ảnh và âm thanh. Mình nhận thấy âm thanh tivi nhỏ và không hay. Nhờ anh em tư vấn cách nào chuyển âm thanh từ laptop xuống amply Ariang luôn không ? Nghĩa là từ laptop cho hình ảnh qua tivi, còn âm thanh qua Amply ?

Lưu ý là tivi chỉ có cổng xuất âm thanh Optical nên không thể chuyển từ Tivi xuống Amply được. Mình xem phim bằng ctrình VLC. Cảm ơn anh em xem qua và tư vấn.

bác có thể cấm từ headphone từ tv xuống amly là được rồi, bác phải dung dây jack 3.5m và đầu kia là đỏ và trắng, hy vong bác sẽ ưng ý....

anbinhuk

Ừ cứ làm thử như vậy đi xem sao...(click phải vào nó rồi chọn "Disable" )
Hoặc bạn rút dây HDMI ra đi rồi cứ xem phim trên laptop coi nó có xuất âm thanh ra được lổ headphone có tiếng hay không cái đã

bác phải hiểu là khi bác cấm HDMI vào laptop thì đường âm thanh sẽ đi theo cùng HDMI, cho nên bác ko thể tách rời âm thanh dc, chi khi bác dung VGA thì mới tách âm thanh dc....

santax637

Nếu "cắm HDMI vào Revert In rồi Revert Out cắm sang TV" => Nghĩa là bạn phải có Receiver/Amply cho cắm HDMI vào trước, sau đó mới chuyển tín hiệu từ Receiver/Amply lên TV => Phải đầu tư thêm tiền rồi.
"Cách 2 làm 1 sợi 3.5 to AV cắm từ TV sang Amply" => Mấy TV đời mới bây giờ... không có ngõ ra 3.5mm này!!! Hoặc nếu có thì âm thanh cũng rất dzở.

Mình đã có cách xử. Mình sẽ chụp hình rồi hướng dẫn chi tiết lại sau. Cảm ơn anh em đã quan tâm đến topic này.

vậy phải làm thế nào hả ban???/ bạn chỉ giúp mình với!!!1

Tigerbaby

Member
Nhờ anh em giúp trường hợp sau:
- TV LED LG 32lv3400 chỉ có cổng quang âm thanh ra và 2 cổng HDMI in
- Máy tính laptop có cổng HDMI và cổng 3,5 âm thanh
- Đầu Yamaha S30 chỉ có cổng âm thanh số loại quang, đồng trục và RCA.
Đã nối máy tính với TV bằng dây HDMI cho ra hình ảnh.
Đã nối đầu Yamaha với cổng quang của TV cho ra âm thanh nhưng chỉ ra 2 channel.
Vào máy tính --> Sound -->play back thấy có biểu tượng LG TV, xem properties thấy hỗ trợ Dolby Digital 2 channels.
Hỏi có cách nào thu được 5.1 kênh và phải cài đặt chi tiết ntn?
Xin cảm ơn anh em đã quan tâm!

Tigerbaby

Member
Nhờ anh em giúp trường hợp sau:
- TV LED LG 32lv3400 chỉ có cổng quang âm thanh ra và 2 cổng HDMI in
- Máy tính laptop có cổng HDMI và cổng 3,5 âm thanh
- Đầu Yamaha S30 chỉ có cổng âm thanh số loại quang, đồng trục và RCA.
Đã nối máy tính với TV bằng dây HDMI cho ra hình ảnh.
Đã nối đầu Yamaha với cổng quang của TV cho ra âm thanh nhưng chỉ ra 2 channel.
Vào máy tính --> Sound -->play back thấy có biểu tượng LG TV, xem properties thấy hỗ trợ Dolby Digital 2 channels.
Hỏi có cách nào thu được 5.1 kênh và phải cài đặt chi tiết ntn?
Xin cảm ơn anh em đã quan tâm!
Chào buổi sáng!

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Re: Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

Đầu tiên xem nguồn phát có đủ âm thanh 5.1 hay không?
Kế đến xem lại đầu Yamaha có hổ trợ DTS từ nguồn ngoài không?

Tigerbaby

Member
Re: Ðề: Re: Nhờ tư vấn xem phim Laptop cho hình ảnh qua Tivi (HDMI), còn âm thanh qua Amply ???

Đầu tiên xem nguồn phát có đủ âm thanh 5.1 hay không?
Kế đến xem lại đầu Yamaha có hổ trợ DTS từ nguồn ngoài không?
Trước hết, cảm ơn bác!
- Nguồn phát em chạy film trên laptop bằng chương trình MPC có đủ 5.1.
- Đầu Yamaha AVC-S35 hỗ trợ Dolby Digital và DTS.
- Chỉ phân vân âm thanh từ Laptop nối với TV LED LG 32LV3400 bằng dây HDMI lại được pass qua cổng quang của TV tới đầu Yamaha có nguyên vẹn 5.1 không vì vào máy tính --> Sound -->play back thấy có biểu tượng LG TV, xem properties thấy hỗ trợ Dolby Digital 2 channels.

vinagoh

Well-Known Member

Vụ cổng Optical của TV có pass không thì mình cũng chịu, chưa chơi cách này bao giờ.
Nếu 2 vấn đề trên kia đã ok rồi thì theo mình Bác mua 1 cái HDp để xem phim là ok nhất, giá bây giờ tấm 2,5 - 3t.

Tigerbaby

Member

Vụ cổng Optical của TV có pass không thì mình cũng chịu, chưa chơi cách này bao giờ.
Nếu 2 vấn đề trên kia đã ok rồi thì theo mình Bác mua 1 cái HDp để xem phim là ok nhất, giá bây giờ tấm 2,5 - 3t.
Cảm ơn bác đã quan tâm!
Tối hôm qua, em thử mở ffdshow audio decoder trên laptop -->mixer -->phần Pass through: em chọn DTS và AC3 thì được kết quả thật như ý. Các film đều ra đúng chuẩn âm thanh DTS hay AC3. Thế có nghĩa là TV LG LED 32LV3400 của em pass được DTS và AC3 qua cổng quang rồi nhé.
Chúc anh em trên diễn đàn luôn tìm được niềm vui và đam mê !

dungtranvn

Nếu khi xuất tín hiệu HDMI từ máy tính sang ti vi thì bảng thân HDMI = Video + Audio rồi. Nên nếu tach 2 tín hiệu này riêng biệt thì cần phẩi dùng thiết bị tách. Còn trong trường hợp bạn không có thiết bị tách thì cứ xuất HDMI bình thường ra tivi rồi từ tivi lấy cổng audio xuất ra amply của mình... Good luck

mjnh

Member

Em loay hoay mãi mà kết nối vẫn chưa đc hic hic

buyer2010

mình dùng laptop xuất dây HDMI chỉ cho xuất hình ảnh thui. Còn âm thanh mình vẫn xuất bằng laptop vào mục Sound để mà chỉnh nè. Mình dùng usb 7.1 của China củng xuất ra đc 5.1.
đây là vài món để bạn tham khảo nè

buyer2010

em thì làm như sau:
+ Cắm HDMI vào lap cho xuất sang tivi ( có cả hình lẫn tiếng)
+ Vào Sound off cổng Sound HDMI của vi tính.
+ Cắm USB 7.1/(5.1) của Tề Thiên vào ( mua ở Nhật Tảo 170k)
+ Cho Sound xuất ra ( cắm 3 cái jack 3.5 vào USB 7.1/(5.1))
======> Tivi full HD và dàn loa 5.1 analog của mình full luôn hehehehehe.......

Bên trên