Những điều tự hào chỉ có ở Việt Nam !

zero512

Member
Ðề: Những điều tự hào chỉ có ở Việt Nam !

P/s anh em Trò chuyện : Nên Thảo luận trong pham vi Chủ đề đã nêu ra và tranh Lạm bàn quá trớn sẽ dẫn đến việc Topic bị Close hay Delete theo Nội qui . Mến chào Đoàn kết và Phát triển.

bác mod đã lên tiếng thì em cũng xin thôi không an bash thì lại khổ dù sao cũng thanks bác đã cho cái topic này sống được tới mức này :)

Sao bạn lại không chịu được ? bạn thấy nó nực cười lắm à? bạn chưa bao giờ nghĩ đến việc đóng góp cho đất nước ư? Hay bạn nghĩ nó là hành động quá to lớn, mình chưa đủ khả năng ?
nếu bạn đọc kĩ 1 tí bài post kia thì bạn sẽ hiểu sao nó nhảm còn số câu hỏi còn lại có 1 bài post mình thấy khá đúng
Ý thức và nói ra được sự thật cũng là một đóng góp. Còn mơ ngủ và nhiệt tình thì sẽ dẫn đến phá hoại
End.....

bacsinam

Bây giờ nói chuyện nghiêm túc nhé. Không giỡn nữa.

Tôi đọc rất kĩ nội dung bài post đầu tiên thì thấy 1 điều rất rõ: chúng ta chỉ nhìn vào những chuyện của người khác, chưa có ai tự nhìn vào bản thân mình cả.

Nạn nhân của bất công xã hội là người khác, còn bạn có phải là nạn nhân không ? nếu có thì hoàn cảnh của bạn so với người khác tồi tệ hơn hay tốt hơn ?

Nếu tệ hơn, bạn cần phải tập trung để tự cứu mình trước rồi hãy lo chuyện thiên hạ.

Người ngoài làm điều xấu ? Còn bạn thì sao ?
Nếu bạn tự thấy mình cũng không tốt hơn những người xấu ngoài kia, hãy tập trung tự sửa mình trước
Còn nếu bạn là người tốt, thì hãy tiếp tục sống tốt như thế, bằng hành động.

Nếu mọi người đều nhìn vào vấn đề của bản thân mình và tập trung giải quyết nó thay vì nhìn vào vấn đề của người khác thì đất nước sẽ tự nhiên tốt đẹp.

Những kẻ xấu kia có bao giờ tự kiểm bản thân đâu, có thể họ cũng nhìn đời bằng màu đen rồi nghĩ: thiên hạ sao thì ta vậy.

Nguy hiểm ở chỗ đó.

zero512

Member

''Nếu mọi người đều nhìn vào vấn đề của bản thân mình và tập trung giải quyết nó thay vì nhìn vào vấn đề của người khác thì đất nước sẽ tự nhiên tốt đẹp.''

uhm đầu tiên là em cũng mừng vì diễn đàn có những người như bác và em cũng rất đồng ý với ý kiến của bác nhưng mấy bạn trẻ lớp mới lên bây h thì có vẻ không được như vậy . Nhưng ở đây thì không được như bên nước ngoài chế độ ở việt nam vẫn còn cực nhiều vấn đề chả biết đến bao h mới giải quyết được:-S nhưng nói suông thì cũng chả giải quyết được gì mà có cố gắng thay thì cũng chả biết lúc nào nó thành công nên bây h thành thử ra cũng đành buông để nước chảy bèo trôi chứ chả biết làm gì . H em cũng chỉ cố gắng tự làm cho cuộc sống của mình tốt hơn để update cái dàn hát dê cho cố bằng a e :"> ( em cũng may được gặp khá nhiều hs sv đi học nước ngoài tạm gọi là người con xa xứ và ai cũng nói 1 điều mà em thấy rất đúng ''VN là nhất '' tuy rằng ''nhất'' nó cũng có nhiều mặt :-< về khoản này chắc chắn bác rõ hơn em , à em cũng khá là thích tiếng pháp bác có gì bacsinam chỉ giáo cho em qua yh với được không ạ :) )

lx2009

Member

:D mình thì cũng chỉ được đi ra thăm quan bên ngoài vài lần và được thấy cách ứng xử và giao tiếp của các nước khác ( VD như khối EU ) hơn nước mình nhiều nhiều và nhiều lắm ôi nghĩ lại thấy đáng buồn thay vừa tự hào cũng vừa tự buồn câu '' Tôi là người Việt Nam '':-<:-<:-<

Hiihihihiiii, nhìn thôi chưa đủ đâu bạn,cái mình đang nói là "tôi" của bản thân mình đã thể hiện khi tiếp xúc với bạn bè quốc tế và họ hiểu được người Việt Nam là như thế nào do đó mình mới dám nói ra câu "Tôi là người Việt Nam"!!!!
Còn người Việt Nam là như thế nào thì chưa chắc đa số người sống ở Việt Nam hiểu được đâu!!!!!!

=)) =)) sr trước nhé vì bạn chả biết cái quái gì về mình mà vẫn nói được như thế thì mình phục rồi . Nếu bạn đi học thì mình không nói làm gì còn nếu bạn đi làm r thì bạn có hiểu được câu này không thế '' công lý ở việt nam còn bận đi diễn hài , muốn tìm đường đi đến công lí còn phải qua một núi tiền nữa '' ( đừng có chỉ ngồi mà nói thôi bạn à bạn tìm việc to tát cho mình làm với có được không hay chỉ ngồi cmt suông trên này thế ? )

thế ông biết gì về VN nào, hay đang ngồi ở cái ngóc ngách ổ chuột nào đó bên kia quả địa cầu để phán bừa
ông này quả nhiên là người hài hước "rởm", hóa ra VN ta loạn đến thế rồi à,
ko công lý, ko pháp luật thật sao, hài hước lắm, thế chắc là bố Mỹ của ông là công bằng, tự do và rân chủ nhể ;))
ô hay, việc đóng góp cho đất nước cũng có phải người chỉ bảo à;)), hóa ra nó to tát với ông thế sao, tôi tưởng nó là nghĩa vụ của mỗi người dân chứ nhỉ, thì ra mình còn hiểu biết non kém quá;))
phục sát đất đại ca này *-:)*-:)

nattato

phải nói là quá đúng! Thanks pác cài nè!

nort

Active Member

Topic này chỉ đẹp khi còn dang dở ở phần post của bacsinam thôi ạ

nếu bàn luận chủ đề này kèm 1 con gà vs vài ba lít rượu chắc đến tết k hết chuyện mất các bác nhể ?

xoehoa

Member

tôi rất tự hào cho cái thằng ngồi viết được hàng đống cái tự hào này ra mà nó chưa đóng góp được tí gì cho đất nước

theo cậu thì phải đóng góp thế nào?
Thấy bất bình về hiện trạng đất nước thì nói thôi,ko liên quan đến chuyện đóng góp ở đây cả.
Lãnh đạo có giỏi,có thương dân,đưa đất nước đi đúng hướng,làm cho dân giàu nước mạnh,lúc đó thì dân sẽ tự hiểu và đóng góp cho đất nước hết sức mình thôi.Buồn cho đất nước,lãnh đạo thì kém,quan thì tham,chảy máu chất xám nhiều,chỉ có dân khổ.Buồn ... và buồn.:(
Việt Nam dưới thời này chả có cái gì đáng tự hào hết.Bao nhiêu tinh hoa của đất nước bị mất hết.Việt Nam thân yêu đang chờ 1 vị anh hùng xuất hiện,tài năng xuất chúng,đưa đất nước sánh vai với các cường quốc năm châu.(không biết bà mẹ nào sẽ đẻ ra vị anh hùng này đây...)

Chỉnh sửa lần cuối:

nam2178

Well-Known Member

Cái nhìn của topic đúng, đó là mặt trái của xã hội, tuy nhiên chúng ta không nên có cái nhìn tiêu cực và phiến diện quá. Đó là những căn bệnh kinh niên của xã hội, xã hội nào mà chẳng có, chỉ là ít hay nhiều mà thui. Tôi thấy những những người thành công trên đường đời đều nhanh nhạy, lách qua những kẽ hở của luật pháp, ... để tránh những sự tiêu cực của xã hội mà vượt lên, tôi thấy đó là sự khôn khéo, là sự thông minh. Còn lúc nào cũng nghĩ đến sự đen tối tiêu cực thì đầu óc không thanh thản, đưa ra những quyết định không sáng suốt trong những thời khắc nhạy cảm thì sẽ dính phải chịu tổn thương or thất bại. Buồn nhưng vẫn phải vươn lên, vẫn phải sống mừ. :D

2luatapchoihtpc

càng đọc càng thêm buồn, việt nam mình nước còn nghèo mà giá cả cái gì cũng mắc mỏ, dân đen phản đối chính phủ bảo thu thuế cao nhằm bảo hộ nền sản xuất nước nhà hay đại loại đó là mặt hàng xa xỉ mà cái xa xỉ đó nước khác người ta đã xài qua cả chục năm và xem như 1 mòn hàng trẻ em.
Chắc tại ông bà ta thôi !!!

hongai2332

Có cơ quan độc lập nào đánh giá về nền kinh tế việt nam ko nhỉ

Có ông nước ngoài khi đi du lịch ở Phan Thiết về và nói 1 câu sẽ không bao giờ ghé lại VN lần nữa.Nghe thấy mà buồn.Mà quả thật ,mấy người lãnh đạo VN tài năng không bằng bên nước ngoài.Ngay cả khi 1 chương trình truyền hình Amazing Race Asia đi du lịch châu á quá trời mà VN có nhiều cảnh đẹp mà thấy đi đc 1 lần rồi thôi lun. Trong khi đó Philippin, TháiLan, Singapo, Indonesia thì thấy đi hoài. Cũng muốn đóng góp cho đất nước lắm chứ nhưng tài chả đc nhiêu với lại lạm phát cao quá (Thử hỏi bất kỳ ai đọc topic này chưa 1 lần thấy 1 thằng giao thông hay công an nào đó nhân tiền ngay trước mặt mình,tui ít ra ngoài mà còn thấy chục lần ấy chứ).Nói chung Topic này đọc để cho Zui thui cãi nhau làm gì.

Thấy bất bình về hiện trạng đất nước thì nói thôi,ko liên quan đến chuyện đóng góp ở đây cả.
Lãnh đạo có giỏi,có thương dân,đưa đất nước đi đúng hướng,làm cho dân giàu nước mạnh,lúc đó thì dân sẽ tự hiểu và đóng góp cho đất nước hết sức mình thôi.Buồn cho đất nước,lãnh đạo thì kém,quan thì tham,chảy máu chất xám nhiều,chỉ có dân khổ.Buồn ... và buồn.:(
Việt Nam dưới thời này chả có cái gì đáng tự hào hết.Bao nhiêu tinh hoa của đất nước bị mất hết.Việt Nam thân yêu đang chờ 1 vị anh hùng xuất hiện,tài năng xuất chúng,đưa đất nước sánh vai với các cường quốc năm châu.(không biết bà mẹ nào sẽ đẻ ra vị anh hùng này đây...)

lấy ví dụ thế này :
bạn đi ra ngoài đường, gặp bọn cướp, bọn chúng đang cướp của và hiếp dâm một cô gái, có lẽ vì sợ, bạn bỏ đi ko đoái hoài đến nó, bạn nghĩ rằng :"ồ, việc này là của công an mà, mình đụng đến bọn nó, nó chém chết", rồi lần 2, lần 3, lần thứ n -> mọi thứ cứ tiếp diễn
vấn đề là thế đấy

HaFe

Well-Known Member

Không đau vì quá đau.
Bạn thật là người yêu nước:D:D:D

Chỉnh sửa lần cuối:

coixaygio

Active Member

càng tự hào hơn.. một diễn viên nổi tiếng VA đã trót lỡ dại mà đài truyền hình trung ương hâm mộ cho lên truyền hình để xin lỗi..rất quoành tráng..trong khi những hàng cứu bão lụt lại biến thành..gẻ rách..

xedap

Ôi dào, nói mãi... Thay đổi thì phải thay đổi từ những việc làm nhỏ, từ chính bản thân. Đi đường mà thấy người ta chen nhau đi, vượt đèn đỏ mà mình cũng làm như thế, rồi đổ tại cái xã hội này nó như thế thì đến cả 1000 năm sau cũng chẳng thay đổi được.

chengvn91

Member

1 vị anh hùng của bạn chả thể làm hết nổi 53 cái tự hào ấy đâu, cái chính là cải tổ lại những người như bạn, thấy bất bình thì nói thôi, ko liên quan đến đóng góp, lại hỏi đóng góp như nào, Bạn nói Việt Nam dưới thời nay thì chả có cái gì đáng tự hào hết, thế thì bạn nhầm. Chắc bạn ko quan tâm đến tình hình kinh tế chính trị xã hội nước ta, cũng ko quan tâm đến lịch sử. Bạn có sống những năm 80, 90 thế kỉ trước không? Bạn có biết mức sống người dân đang được cải thiện như thế nào ko ? "đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta, mà hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay". Các bạn, đa số chỉ nhìn vào mặt trái của xã hội. Tôi nghĩ người viết ra cái đống tự hào này, muốn thức tỉnh thế hệ trẻ Việt Nam, những người lãnh đạo tương lai của đất nước, để góp sức xây dựng đất nước. Chứ không phải ngồi tán dương, chê bai.

xoehoa

Member

1 vị anh hùng của bạn chả thể làm hết nổi 53 cái tự hào ấy đâu, cái chính là cải tổ lại những người như bạn, thấy bất bình thì nói thôi, ko liên quan đến đóng góp, lại hỏi đóng góp như nào, Bạn nói Việt Nam dưới thời nay thì chả có cái gì đáng tự hào hết, thế thì bạn nhầm. Chắc bạn ko quan tâm đến tình hình kinh tế chính trị xã hội nước ta, cũng ko quan tâm đến lịch sử. Bạn có sống những năm 80, 90 thế kỉ trước không? Bạn có biết mức sống người dân đang được cải thiện như thế nào ko ? "đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta, mà hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay". Các bạn, đa số chỉ nhìn vào mặt trái của xã hội. Tôi nghĩ người viết ra cái đống tự hào này, muốn thức tỉnh thế hệ trẻ Việt Nam, những người lãnh đạo tương lai của đất nước, để góp sức xây dựng đất nước. Chứ không phải ngồi tán dương, chê bai.

Em thấy không có gì để tự hào hết !
Giai cấp công nhân,nông dân rất khổ,làm quần quật mà vẫn nghèo,từ thời pháp đô hộ cho đến ngày nay,đã lúc nào đc cơm no áo ấm chưa? vì xã hội chưa công bằng,dân chủ,văn minh.
Cứ nước nào theo CNXH đều phải trải qua chiến tranh,chỉ làm cho nhân dân thêm khổ,huynh đệ tương tàn,tại sao lại như vậy.
những năm 80-90 dân ta vẫn khổ,và bây giờ cũng khổ,(lên miền núi,vùng cao mà xem dân khổ thế nào,về miền trung mà xem dân đói,dân khổ ra sao,)O:)luôn phải chịu siu cao thuế nặng.có thể thời đại này không đói về vật chất thì cũng đói về tinh thần.(xã hội đã dân chủ,công bằng chưa ? )
" bao giờ bánh đúc có xương,bao giờ CS mới thương dân mình "

Mấy năm trước 1 anh công nhân ăn sáng bằng 1 gói xôi 500đ. Hiện này tình hình đất nước phát triển mạnh mẽ và anh công nhân đó ăn sáng với 5000đ (gấp 10 lần so với trước đó).Và với 5000đ đó anh công nhân vẫn chỉ mua đc ....... 1 gói xôi.:-":-":-":-":-":-":-":-":-":-"

-------------------------------------------------
Bó tay đồng tiền VN. Mất giá quá.

Bên trên