Onkyo A9030-A9050 Một cải tiến vượt bậc

baodom

Active Member
Ðề: Onkyo A9030-A9050 Một cải tiến vượt bậc

Bác nào nghe onkyo 9050 ghé e nha các bác

Em này nghe mấy tạp chi nổi tiếng khen dữ lắm đây. Không biết em nó ghép với loa nào thì hợp nhỉ?

phuongkrt

Member

Mình mới lấy Onkyo A9050 được 02 ngày, nghe liên tục mấy ngày có nhận xét sau:
- Dãi trầm của Onkyo 9050 đã cải thiện đáng kể, nghe sâu hơn, có lực hơn.
- Các dãi trung, cao vẫn là thế mạnh của Onkyo nên không có gì để nói.
- Phần DAC làm khá tốt. Mình kết nối với PC qua cổng Optical, nghe nhạc bằng Foobar, nghe rất ổn, so với DAC Magic đã từng xài thì nghe ấm, đầy đặn hơn. Đặc biệt nghe nhạc Vocal, hay Yao Sin Ting rất mềm và mượt.
- Một chút khuyết điểm là âm hơi mỏng, vì vậy không thích hợp nhạc mạnh. Bạn nào muốn nghe DJ, rock, nonstop thì tránh xa em này. Nghe nhạc vàng khá ổn.
Nói tóm lại, trong tầm giá US$600 có tích hợp cả DAC thì mình thấy rất xứng đáng để đầu tư, bước đầu chơi stereo.

Mình phối ghép với Castle Knight 4 + Sub Caslte Classic. Xem phim chuyển qua Onkyo 616 bằng selector chuyển loa của Dũng Audio.

Nói gì thì nói, vẫn thích Onkyo vì sản xuất tại Malaysia.:)

Re: Ðề: Onkyo A9030-A9050 Một cải tiến vượt bậc

- Phần DAC làm khá tốt. Mình kết nối với PC qua cổng Optical, nghe nhạc bằng Foobar, nghe rất ổn, so với DAC Magic đã từng xài thì nghe ấm, đầy đặn hơn. Đặc biệt nghe nhạc Vocal, hay Yao Sin Ting rất mềm và mượt.
- Một chút khuyết điểm là âm hơi mỏng, vì vậy không thích hợp nhạc mạnh. Bạn nào muốn nghe DJ, rock, nonstop thì tránh xa em này. Nghe nhạc vàng khá ổn.
Nói tóm lại, trong tầm giá US$600 có tích hợp cả DAC thì mình thấy rất xứng đáng để đầu tư, bước đầu chơi stereo.

Mình phối ghép với Castle Knight 4 + Sub Caslte Classic. Xem phim chuyển qua Onkyo 616 bằng selector chuyển loa của Dũng Audio.

Em này mình thêm Sub đánh 2.1 thì thế nào vậy bác? Bác có sẵn Sub test thử luôn đi Bác.

phuongkrt

Member

Tại lúc đầu mình đã có dự định mua Sub đã có thể xem phim và hỗ trợ phần nhạc nhẽo nữa, nên mình chọn con Classic Sub của Caslte, con này là sub nén, lại khá nặng nên chơi nhạc âm bass tương đối sâu và mềm, không tức ngực khi nghe lâu. Vì vậy, nó tái tạo âm bass trong phim hành động chỉ một cách tương đối, nhưng nghe nhạc thì hay.

Onkyo A9050 có đầy đủ cổng kết nối, thích nhất là có preout và cả pre out cho Sub riêng, giống như receiver, chỉ cần gắn dây sub vào cổng này là có thể dùng sub để gánh dãi tầng của âm bass. Nhưng phải chịu khó chỉnh chọt, crossover, phase, vị trí của sub... một chút thì nghe mới hay. Nói chung thì mình cảm thấy con Onkyo này hợp với tai của mình.

nukenuky

Member
Có nóng không bác? Bác HD999 gì đó nói nóng ghê lắm làm em lăn tăn quá. Đang tính cho nó chơi với em MA RX8

Mình mới lấy 1 con chạy trên 4h vẫn mát không nóng, nghe khá hay và ấm. Nhưng mà loa cũng là 1 phần quan trọng, mình dùng loa cũ Kenwood Ls nghe nhạc chữ tình tiếng bass rất là mềm mại, chưa cần phải nhấn nút boot bass trên amply, nghe thử Loa Rx Monitor không hay lắm và bass bị bễ nếu mở to,

Giờ chỉ có 1 tội là chế độ auto standby bị lỗi#:-S, chạy 1 hồi là nó tự động tắt, bực mình ghê. Mới mua dc vài bữa chiều nay đem đi kiểm tra đổi cái mới

Có nóng không bác? Bác HD999 gì đó nói nóng ghê lắm làm em lăn tăn quá. Đang tính cho nó chơi với em MA RX8

phuongkrt

Member
Ðề: Re: Onkyo A9030-A9050 Một cải tiến vượt bậc

Mình mới lấy 1 con chạy trên 4h vẫn mát không nóng, nghe khá hay và ấm. Nhưng mà loa cũng là 1 phần quan trọng, mình dùng loa cũ Kenwood Ls nghe nhạc chữ tình tiếng bass rất là mềm mại, chưa cần phải nhấn nút boot bass trên amply, nghe thử Loa Rx Monitor không hay lắm và bass bị bễ nếu mở to,

Giờ chỉ có 1 tội là chế độ auto standby bị lỗi#:-S, chạy 1 hồi là nó tự động tắt, bực mình ghê. Mới mua dc vài bữa chiều nay đem đi kiểm tra đổi cái mới

Ở đằng sau gần vị trí power có 1 nút gạt tắt chế độ auto standby đó bác, bác tắt cái đó đi là hết à. Cá nhân mình không mở boot bass vì ngoài việc mình có hỗ trợ sub rời, thì việc mở boot bass làm mình có cảm giác âm trầm bị bể, có đuôi nghe rất khó chịu. Boot bass chỉ hỗ trợ tốt cho các dòng booksheft, và khi dùng bass này không nghe được chế độ direct.

Từ khi mua về, mình vẫn mở liên tục nhưng không thấy nóng lắm, có khi còn mát hơn con receiver nữa. Nhưng bác nào định mua con này nghe Rock, DJ hay nonstop thì tránh nhé, nghe khá khó chịu :)

H 9999

Active Member

em chưa đc nghe mấy cái kia nhưng mà em nghe bộ này của ONKYO thì em bị chinh phục thực sự luôn ! ngon thật ! giá 3 cục là 6 ngàn euro cục âm ly là M 5000 R

Re: Ðề: Re: Onkyo A9030-A9050 Một cải tiến vượt bậc

Nếu mà tắt chức năng auto standby thì nói làm gì nữa bác, mình bật chức năng đó để tối mình mở nhạc, va nó tự động tắt sau khi nghe xong, lúc đó mình chỉ lăn ra ngủ ;).

Mới nghe thử loa cột Onkyo ở Tiếng ngọc với e này, nghe nhạc vàng là phê luôn.

Con mình đem ra kiểm tra thì 0 bị lỗi đó nữa, bực mình ghê

Ở đằng sau gần vị trí power có 1 nút gạt tắt chế độ auto standby đó bác, bác tắt cái đó đi là hết à. Cá nhân mình không mở boot bass vì ngoài việc mình có hỗ trợ sub rời, thì việc mở boot bass làm mình có cảm giác âm trầm bị bể, có đuôi nghe rất khó chịu. Boot bass chỉ hỗ trợ tốt cho các dòng booksheft, và khi dùng bass này không nghe được chế độ direct.

Từ khi mua về, mình vẫn mở liên tục nhưng không thấy nóng lắm, có khi còn mát hơn con receiver nữa. Nhưng bác nào định mua con này nghe Rock, DJ hay nonstop thì tránh nhé, nghe khá khó chịu :)

H 9999

Active Member

LÃO HÀNG XÓM NHÀ EM CŨNG MÚC 1 EM ONKYO VỀ KÉO DÀN LOA MAGNAT CHẠY HÁT KOK ĐC KHOẢNG NỬA GIỜ ! sao mà nó nóng thế k biết ! lão sợ cháy thế là 2 thằng lại hành quân cho lên hãng trả ! âm ly 165 w 1 kênh mà cho kéo loa magnat 180 w 1 thùng ! nói chung tiếng thì k chê mỗi tội nóng quá....cảm giác mực khô để lâu lâu hát nửa tiếng có khi đem ra nhậu đc luôn ! hoặc mùa đông đỡ phải bật lò sưởi !

nukenuky

Member
Loa rx8 của em 4ohm, 175w mỗi kênh. Amp onkyo này 8ohm, 65w mỗi kênh. Ghép với nhau chắc không nóng đâu phải không các bác?

cuibap01

Member
Dòng A9030 & 9050 rất mát, nghe cả ngày cũng chẳng thấy nóng. Không biết lão hàng xóm bác H9999 đang chơi Amply nào mà nóng vậy?

Mình mới để test thử mở nhạc dùng dàn Onkyo 9050 từ 2:00PM đến 1:30PM gần 12 tiêng liên tục vẫn mát không nóng gì hết.
Thằng này thi nghe nhạc trữ tình khá hay, tiếng bass mềm mại không gây nhức đầu, khi mở nhỏ, âm bass , âm thanh vẫn chi tiết.

HoangA1

Member

Hơn cả DAC Magic thì em này quá ổn để ghép HTPC. Nghe qua HTPC tha hồ chọn bài, chuyển bài, tiết kiệm tiền điện chạy CDP, tiền mua CD xịn

longktv

Các bác cho em hỏi con A9050 này nếu ghép với loa D500 Liverpool cùi của em liệu có ổn không các bác vì em đang ghép nó với Denon 2000 nhưng nghe khô và rời rạc lắm mà em lại thích nghe Lệ Quyên,Kim Anh và Nhật Thiên Lan
Các bác tư bấn cho em xem cần đổi loa hay đổi amp không ạ

longktv

hoặc em có thể dùng A9050 này ghép với Klipsch RF-62II thì thế nào ạ vì em thấy nhiều bác đánh giá sự ngọt ngào cảu Klipsch nay các bác lại khen độ mượt mà và sâu lắng của em Â9050 này.Nhờ các bác tư vấn giùm

LÃO HÀNG XÓM NHÀ EM CŨNG MÚC 1 EM ONKYO VỀ KÉO DÀN LOA MAGNAT CHẠY HÁT KOK ĐC KHOẢNG NỬA GIỜ ! sao mà nó nóng thế k biết ! lão sợ cháy thế là 2 thằng lại hành quân cho lên hãng trả ! âm ly 165 w 1 kênh mà cho kéo loa magnat 180 w 1 thùng ! nói chung tiếng thì k chê mỗi tội nóng quá....cảm giác mực khô để lâu lâu hát nửa tiếng có khi đem ra nhậu đc luôn ! hoặc mùa đông đỡ phải bật lò sưởi !

Onkyo dòng cũ nóng mà bác, miễn bác đừng chặn đường thoát hơi em nó là ok thôi

Bác mang amply đi ghép với loa muốn mua, để xem nó âm thanh có hợp với nhu cầu của bác không, thang 9050 nghe nhac tru tình thấy tiếng bass mềm mại, ma nó cũng tùy thuộc nguồn phát của bác nữa

hoặc em có thể dùng A9050 này ghép với Klipsch RF-62II thì thế nào ạ vì em thấy nhiều bác đánh giá sự ngọt ngào cảu Klipsch nay các bác lại khen độ mượt mà và sâu lắng của em Â9050 này.Nhờ các bác tư vấn giùm

Bên trên