OpAmps - Thú chơi và thuốc bổ cho thiết bị âm thanh.

congto19722013

Nếu là con DAC này thì khá phức tạp! Vì phải khò và hàn! Ko cắm rút đc! Nó hàn opam chết trên main rồi!
@gaoi : cảm ơn bác nhiều. Bác biết tiệm nào trong SG nhận làm mấy món này ko (có uy tín) vì nói thật với bác đến cắm rút em cũng chưa có gan làm.

hungpmu

Active Member
Em định thay cái Op amp cho cái Modi Multibit ở chỗ làm, tuy nhiên trước khi mở thì em thấy
1. Có thể thay vì nó là chân cắm rút
2. Phải chấp nhận không bảo hành giề vì sẽ xé tem bảo hành để thay
3. Chịu chết không nhìn thấy cái Op amp là loại gì
Do đó, có cụ nào thay chưa hoặc có tài liệu gì share cho em với
Cảm ơn các cụ

quatmo

Well-Known Member
View attachment 346208 Em định thay cái Op amp cho cái Modi Multibit ở chỗ làm, tuy nhiên trước khi mở thì em thấy
1. Có thể thay vì nó là chân cắm rút
2. Phải chấp nhận không bảo hành giề vì sẽ xé tem bảo hành để thay
3. Chịu chết không nhìn thấy cái Op amp là loại gì
Do đó, có cụ nào thay chưa hoặc có tài liệu gì share cho em với
Cảm ơn các cụ

1. Chip cắm rút của bác là: Chip nhớ (flash SPI) MX25L4006EPI của Macronix
2. Bác cẩn thận có thể nó không phải là chip khuếch đại

Bác xem thêm ở đây về hình ảnh nó:
https://www.superbestaudiofriends.o...w-i-upgraded-the-modi-multibit-firmware.7754/

hungpmu

Active Member
Cảm ơn bác về thông tin, đúng là cái này không thể thay opamp được vì nó không có mà thay

dat1977

Banned
Thay 4 con Musses 03 hàng 1 + XLR hay hơn 2 con Musses hàng 2 +RCA bác ạ. Khi đó coi như chơi toàn bộ Musses chất âm mềm mại, chi tiết và tự nhiên nghe lâu không mệt. Còn nếu dùng hàng 1 là 4 chiếc theo DAC + 2 con Musses hàng 2 em thấy âm thanh nó vẫn tối thiếu chi tiết và nhạc tính.

Hiện tại em thay cả 6 chiếc Musses 03 và lại dùng đường RCA bác ạ. Nền âm tĩnh hơn, nghe được lâu hơn và thích hơn so với khi dùng 4 con Musses 3 + XLR
Chuẩn bác. Mình cũng chơi full muses3 và nghe nhạc đường RCA tín hiệu tuy nhỏ nhưng hay hơn. Vì theo chủ DAC nói tầng sau 2 con muses3 làm nhiệm vụ Buffer tiếng đĩnh đạc và ti
Thay 4 con Musses 03 hàng 1 + XLR hay hơn 2 con Musses hàng 2 +RCA bác ạ. Khi đó coi như chơi toàn bộ Musses chất âm mềm mại, chi tiết và tự nhiên nghe lâu không mệt. Còn nếu dùng hàng 1 là 4 chiếc theo DAC + 2 con Musses hàng 2 em thấy âm thanh nó vẫn tối thiếu chi tiết và nhạc tính.

Hiện tại em thay cả 6 chiếc Musses 03 và lại dùng đường RCA bác ạ. Nền âm tĩnh hơn, nghe được lâu hơn và thích hơn so với khi dùng 4 con Musses 3 + XLR

Chuẩn bác. Mình cũng chơi full muses3 và nghe nhạc đường RCA tín hiệu tuy nhỏ nhưng hay hơn. Vì theo chủ DAC nói tầng sau 2 con muses3 làm nhiệm vụ Buffer tiếng đĩnh đạc và tĩnh hơn, nghe lâu ko mệt mà ngọt ngào

CHUTICH

Active Member
E đang đặt 1 dac chạy ic tda1541. tụ cơ bản là OPA5532D và e định nâng lên OPA627 liệu có phù hợp không ạ?

THANH-DAT

Active Member
Chào các bạn.
Mình đang tầm em này: Sparko SS3602. Bạn nào thừa không dùng đến chia sẻ mình với:D.

THANH-DAT

Active Member
Haha dạo này ít nghe nhạc :D
Chào bạn. Nhờ bạn thông não giúp. Mình có con Dac với con Pre ampli hàng TQ. Cả hai mình thấy đều có gắn chip OpAmp cắm rút được. Mình muốn chọc ngoáy cho bằng Chị bằng Em như anh em trên diễn đàn này. Nhưng mình không biết nên thay OpAmp cho máy nào hay nên thay cả hai. Nhờ bạn hướng dẫn giúp với. Cảm ơn bạn nhiều:D

Bên trên