OpAmps - Thú chơi và thuốc bổ cho thiết bị âm thanh.

justbenice

Moderator
Ðề: OpAmps - Thú chơi và thuốc bổ cho thiết bị âm thanh.

Vậy chúc mừng bác ASAP, Nó không nóng vì điện thế cấp cho opamps của bác vừa khít với con LME49710, opamps thường hoạt độgn ở dải điện áp rất rộng, chính vì vậy có vài trường hợp cắm vào thiết bị , vô tình thiết bị đó đang cấp điện áp cho opamps ở mức gần max của opamps, khi đó nó sẽ nóng. Tuy nhiên nóng thì âm thanh mới hay. Miễn đừng quá nóng là được. hihi.

zeze

Well-Known Member

Để tháo opam ra khỏi board mạch, có cách nào tháo ra cho dễ không các bác? Opam nó có 8 chân, tháo không khéo hư cái board.

ngdhieu

Well-Known Member

Để tháo opam ra khỏi board mạch, có cách nào tháo ra cho dễ không các bác? Opam nó có 8 chân, tháo không khéo hư cái board.

Có, đưa cho thợ lành nghề có đủ dụng cụ nhờ họ làm cho.;))

justbenice

Moderator

Nếu opamps của bác cắm trên socket thì đơn giản rồi, rút ra thôi, còn đã bị hàn thì bác phải đưa ra thợ giỏi. Họ có máy bắn , dí mỏ hàn cho nóng chảy thiếc ra rồi bắn 1 phát bung thiếc đi, làm sạch 8 chân rồi kéo con opamps ra.

zeze

Well-Known Member

Nếu opamps của bác cắm trên socket thì đơn giản rồi, rút ra thôi, còn đã bị hàn thì bác phải đưa ra thợ giỏi. Họ có máy bắn , dí mỏ hàn cho nóng chảy thiếc ra rồi bắn 1 phát bung thiếc đi, làm sạch 8 chân rồi kéo con opamps ra.

Hình như không phải máy bắn, mà là súng (pít tông) hút chì thì phải?

justbenice

Moderator

Hôm nay em đã nhận được cặp Opamps tàu khựa HDAM, xin làm vài so sánh giữa 3 cặp opamps trên DAC của em :

+HDAM tàu khựa : 17usd/1con
+Supreme Sound Opamp V5i : 35USD/1con
+Muses01 : 46,25USD/1con

3 cặp opamps theo thứ tự từ trên xuống dưới :

+ Đầu tiên là cặp HDAM tàu khựa :
Đây là cặp opamps rẻ nhất, mặc dù được khá nhiều người khen ngợi, tuy nhiên vì mình đã nghe những cặp opamps rất cao cấp nên khi nghe nó mình thấy cũng bình thường, điều đầu tiên nhận thấy là nó cho âm thanh chi tiết, rõ ràng và mạch lạc, rất đáng khen cho 1 cặp opamps giá chỉ 17usd/1con. Theo mình nghĩ đây là 1 giá đầy xứng đáng với cặp opamps này. Tuy nhiên DAC của mình là DAC ES9018, theo mọi người đều biết thì DAC ES9018 treble chói và mỏng, cặp opamps HDAM tàu khựa này bộc lộ tất cả điểm yếu của DAC ES9018, đó là tiếng treble mỏng và thiếu chi tiết, thiếu rõ ràng ở giải cao, hơi bị ríu tiếng khi treble lên cao. Vậy những bác nào dùng DAC ES9018 thì kô nên chơi cặp này ngoại trừ bác nào thuộc dạng thích treble, tuy nhiên nếu những bác nào dùng DAC , CD mà tiếng treble yếu, muốn cải thiện treble thì cặp này rất phù hợp.

+Supreme Sound Opamp V5i : một lần nữa câu tiền nào của đó có tác dụng ở đây. Cặp opamps này rất khá, mọi âm thanh đều chi tiết và cân bằng, treble vừa đủ, mid rõ ràng dày dặng, bass sâu và ổn.

+Muses01 : Đây là 1 cặp opamps "danh tiếng", được đánh giá rất cao từ rất lâu, thuộc dạng opamps quí. Tên của nó là muses tức là nàng thơ, vậy cũng cảm nhận đc phần nào chất âm của nó, rất ngọt ngào mềm mại. Tuy nhiên treble của nó kô bằng V5i , thiếu độ chi tiết khi treble lên cao.

Nhìn chung V5i và Muses01 là 2 cặp opamps rất ổn, nếu bạn muốn chi tiết, thích nghe nhạc mới, thì V5i là 1 con rất phù hợp, mọi thứ đều đúng chuẩn mực, rõ ràng chi tiết đến từng tiếng treble, 3 dải cân bằng. Nếu bạn muốn nghe nhạc nhẹ nhàng mềm mại thì muses01 sẽ là sự lựa chọn của bạn.

PS : Cá nhân mình thì mình thích V5i hơn muses01, hài hòa hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

chetaomay

Well-Known Member

Không biết cặp Opamps của bác Asap Burr Brown 627P cho tiếng thế nào nhỉ :)?

zeze

Well-Known Member

@justbenice: Supreme Sound Opamp V5i là opam đơn hay đôi vậy bác?
Muses02 so với Muses01 như thế nào vậy bác?

justbenice

Moderator

@justbenice: Supreme Sound Opamp V5i là opam đơn hay đôi vậy bác?
Muses02 so với Muses01 như thế nào vậy bác?

Muses01 là J-FET opamp còn muses02 là bipolar . Muses01 nghe nhẹ nhàng mềm mại còn muses02 nghe chi tiết và chính xác.
V5i có đủ 2 loại, loại đơn và loại đôi.

zeze

Well-Known Member

Muses01 là J-FET opamp còn muses02 là bipolar . Muses01 nghe nhẹ nhàng mềm mại còn muses02 nghe chi tiết và chính xác.
V5i có đủ 2 loại, loại đơn và loại đôi.

À, thế còn loại OpamV5 nó khác với Opam V5i như thế nào vậy bác, và giá giữa 2 loại này?

justbenice

Moderator

À, thế còn loại OpamV5 nó khác với Opam V5i như thế nào vậy bác, và giá giữa 2 loại này?

Thiết kế khác nhau bác à, giá cũng khác nhau, con V5 cao hơn V5i , bác có thể vào trang của burson audio xem .

zeze

Well-Known Member

Mình vào trang web Bursom Audio, sao không thấy chổ mua Opam. Nó chỉ giới thiệu và cho link đăng ký dùng thử gì đấy. Qua trang partsconnexion thì chỉ thấy giới thiệu Burson Supreme Sound Discrete Opamp Modules (V5 chứ không có V5i), và cũng không có giá bán.
Có link nào mua Supreme Sound Opamp V5i không bác?

dacusb

Active Member
Re: Ðề: OpAmps - Thú chơi và thuốc bổ cho thiết bị âm thanh.

Chào bac justbenice,

Mình đã mua LKS MH DA003, và theo lời khuyên của bác cũng đã mua luôn con Crystek 950X. Như bác đã nói, quả nhiên không tài nào có thể thay con XO của LKS. Nhờ bác giúp giới thiệu shop hay thợ lành nghề nào có thể gở con XO của LKS và thay bằng con Crystek 950X.
Xin chân thành cảm ơn bác trước.
Bác có thể PM vào DTDD0: 0937098541
hoặc mail: [email protected]

justbenice

Moderator

Bác ở TP HCM hay HN? Mua cái socket gắn cho con Crystek hoặc nối 4 cọng dây vào và hàn vào 4 lỗ là ok thôi bác.

dacusb

Active Member
Re: Ðề: OpAmps - Thú chơi và thuốc bổ cho thiết bị âm thanh.

Mình ở TP.HCM, đã mua luôn socket cho Crystek.
Bác cho mình hỏi ngu một tí, cả socket va Crystek đều có một lớp silicon trong bao phủ lên bề mặt, phải làm như thế nào mới hàn được Crystek vào socket hà bác? nhìn vào thấy cả hai đều có bề mặt phẳng phiu.
Bác ở TP.HCM, hôm nào rảnh rỗi bác cho mình ghé qua nghe thử dàn của bác nhé.
Cám ơn bác

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: OpAmps - Thú chơi và thuốc bổ cho thiết bị âm thanh.

Mình ở TP.HCM, đã mua luôn socket cho Crystek.
Bác cho mình hỏi ngu một tí, cả socket va Crystek đều có một lớp silicon trong bao phủ lên bề mặt, phải làm như thế nào mới hàn được Crystek vào socket hà bác? nhìn vào thấy cả hai đều có bề mặt phẳng phiu.
Bác ở TP.HCM, hôm nào rảnh rỗi bác cho mình ghé qua nghe thử dàn của bác nhé.
Cám ơn bác

nó phủ silicon hoặc keo nhưng có 4 chỗ hàn được, nó màu bạc. trên con clock cũng có nó nằm rìa 2 bên ấy, mà trên cái socket cũng có. Dí nhẹ mỏ hàn và thiếc vào cho nó bám vào nhau là ok.

chetaomay

Well-Known Member

bác chủ có dự định thay opamps cho RMB 1585 không?

valst1

Active Member

Xori các bác!

Vì nhầm lẫn nên em thừa 1 bộ 3 con Burson V5-Dual. Hoàn toàn mới, mới nhận hôm qua, chưa cắm rút lần nào! Em chờ cả tháng, mong đợi 1 bộ, nào ngờ nhận được 2 bộ (em trả xiền, bạn em trả giúp nữa!!!).
Burson V5D hay như thế nào thì chắc các bác cũng đọc thấy nhiều rồi. Bác nào cần thì em nhượng lại nhé. -20%. Tks bác nào lấy giúp, 2 con cũng được.

Bên trên