PC tự restart khi xem phim HD ?

Khi em đang xem HD bằng HTPC thì tự dưng thùng CPU tự restart lại ? Chả bik tại sao nữa ? Có ai gặp trường hợp này chưa ? Em mới gắn HTPC lần đầu nên còn ít exp lắm. mong các pro chỉ giùm. thx.

No2

Ðề: PC tự restart khi xem phim HD ?

coi lại nhiệt độ của CPU đi Bác

phobos

Bác dùng card onbo hay card rời? Khi chơi game nặng hay xem HD nếu chip hoặc card nóng quá đều tự restart như vậy cả. Nếu dùng onbo thì bác nên tậu một cái card rời cho chắc, còn dùng card rời rồi thì xem lại tản nhiệt chip, card xem thế nào!

dualshock

Member

coi lại bộ nguồn. Khi xem phim là CPU nó xơi điện ác lắm, nếu nguồn ko đủ sẽ restart.

coolza

Member

Khả năng là chip - nóng quá bị ngất. Đơi mát 1 tí chắc bât lại được. Nếu thế, trang bị thêm cho em nó quạt hoặc phòng điều hòa thì tốt.!

Kuangvn

Member

Chắc là bị over heat. Mình cũng mới bị tình trạng này, làm chạy mua thêm cái nguồn 600w vì sợ không đủ điện, cuối cùng vì lâu ngày fan đóng bụi nên chip nóng-> tự restar. thay quạt hoặc gỡ ra làm sạch là ok. Muốn chắc cú bác ghé chợ nhật tảo mua thêm cái quạt 40 mod vô chip nhịp cầu bắc là chạy 24/24 vô tư

dualshock

Member

Dẫu có bụi thì bạn cũng đừng có tháo quạt ra làm gì. Xách case ra hàng rửa xe mượn cái vòi xì khô của nó xịt vài phát bụi bay tá lả ^^ Mình toàn làm thế mà. hehe

nhthang_hdn

Mình cũng đang gặp phải vấn đề này (card onboard), nhưng chỉ khi tua đi tua lại mới bị restart, dù máy mới chạy => chắc không phải do CPU nóng. Nguyên nhân có thể do nguồn ko đủ (e đang dùng e Huntkey Green Power 500W - chắc phải đủ chứ nhỉ?), ko biết RAM có ảnh hưởng gì không các bác nhỉ?

No2

Mình cũng đang gặp phải vấn đề này (card onboard), nhưng chỉ khi tua đi tua lại mới bị restart, dù máy mới chạy => chắc không phải do CPU nóng. Nguyên nhân có thể do nguồn ko đủ (e đang dùng e Huntkey Green Power 500W - chắc phải đủ chứ nhỉ?), ko biết RAM có ảnh hưởng gì không các bác nhỉ?

có báo màn hình xanh ko ạ

Low-end Cafe

Vấn đề máy tự rs của bạn chủ thớt cũng do nhiều nguyên nhân lắm, vì là máy mới nên quạt chưa thể bám bụi đc. Hiện tượng của bạn thì có nhiều nguyên nhân, có thể do lúc lắp CPU & HS bị kênh nên cpu nóng >>> nóng thì rs thôi. Hoặc nữa là lỗi phần mềm cũng hay bị...
Nên kiểm tra lại tản nhiệt và cpu và nhiệt độ cpu ntn, và xem lại OS...

có báo màn hình xanh ko ạ
Nếu có màn hình xanh thì kô tự rs đc đâu ~O).

MS cũng bị BSOD này:

Microsoft bị lỗi màn hình xanh ngay tại triển lãm (Triển lãm Computex Taipei 2010)

tranthuy

Active Member

Những ý kiến trên đều đúng, em xin lưu ý thêm, Nếu ram bác chạy 1 cây thì kiểm tra xem em nó có bị lỗi không, nếu chạy 2 cây thì bác xem 2 em nó có tương thích với nhau không nữa, và cái nguồn 350w em sợ kéo phim một lúc chịu không nổi máy cũng sẽ khởi động lại. Em còn biết có bác dùng nguồn ACbel 510w, nhưng mỗi khi bật máy là kéo theo 5Tb phim, rồi lúc play phim cứ hỏi sao chơi một lúc là máy treo mặc dù dùng nguồn xịn tới 510W :)) !

HD Beginner

Case trước của em cũng bị lỗi này.

Nguyên nhân là 1 pha 12v cấp nguồn cho ổ cứng có gắn kèm với quạt. Khi xem phim, truy cập vào ổ cứng -->restart lại máy

Tốt nhất bác dùng 1 đường 12v riêng cho quạt và đèn...vv

Hoa_Nguyen

Đôi khi RAM lỗi (chưa die) cũng làm máy tự RT, mình đã bị 1 lần, lỗi này rất khó phát hiện. Chúc bạn sớm khắc phục!

phuongnguyenpc

Đôi khi RAM lỗi (chưa die) cũng làm máy tự RT, mình đã bị 1 lần, lỗi này rất khó phát hiện. Chúc bạn sớm khắc phục!

Đôi lúc main của bạn lổi nữa hoặc xung đột ram hoặc cpu ko có keo tản nhiệt nếu các ý kiến trên ko phải kiểm tra lại main cộng thêm kiếm cái đồng hồ gán vào cổng 12 V của nguồn coi nguồn có giao động khi máy bị rs ko nếu có chắc bạn biết lam j hahaha...

hauhh

Active Member

Thay bộ nguồn khác là hết, nó là bệnh của bộ nguồn

Bên trên