Phá giá - liều thuốc độc cho cả sản phẩm và người dùng

Minhsur

Banned
Ðề: Re: Phá giá - liều thuốc độc cho cả sản phẩm và người dùng

mình post ý kiến khách hàng vào thì bị xóa bài với lý do lạc đề =))
Chủ đề topic là "Phá giá - liều thuốc độc cho cả sản phẩm và người dùng", bác lại viện dẫn ý kiến thắc mắc về sản phẩm đang được ngợi ca. Xóa đúng rồi.

Cá nhân em thì không quan tâm tới cái mà các bác gọi là phá giá. Bởi vì ở VN chưa có tồn tại cái gọi là phá giá.

Là người tiêu dùng, em thấy đồ dùng càng rẻ em càng khoái. Khi mua đồ rẻ em cũng không đòi hỏi nó phải ngon, phải ngọt như đồ đắt.
Nhưng nếu em mua đồ đắt thì em có quyền yêu cầu nó phải ngon, phải ngọt xứng với đồng tiền em mua. Và khi nó không đáp ứng được điều này, em dại gì chơi đồ đắt. Em chơi đồ rẻ luôn, chơi chán thì thanh lý tìm đồ rẻ khác mà mua.
Lúc này ông đồ đắt đừng có kêu ông đồ rẻ phá giá. Người ta không phá giá, mà người ta chỉ đang bán đúng giá trị sản phẩm với một khoản tiền lãi nhất định.

meomatto

Active Member
Ðề: Phá giá - liều thuốc độc cho cả sản phẩm và người dùng

Topic vãi Hot! tuyền các chuyên gia thời sự kinh tế bàn luận cả. Em đầu đặc đọc mãi chạ hiệu gì ý!
Chỉ quan tâm là bây giờ, giá đâu rẻ thì mua, miễn là hàng C.ty bảo hành đầy đủ. Chuyện hỗ trợ sản phẩm về phần mềm điều khiển, phát triển nền tảng phần cứng các dịch vụ cộng thêm có sẵn là chuyện của hãng, ko phải chuyện của NPP vì NPP làm gì có quyền quyết định việc đó? Còn việc tự viết các ứng dụng cài thêm nhằm nâng cao giá trị S.phẩm là 1 việc tốt, ai có khả năng, tâm huyết đều có thể làm được, kể cả cá nhân hay NPP địa phương.
Có thể thấy ngay: 1 NPP(độc quyền) trong khi ko có cách nào để can thiệp về phần cứng với NSX thì họ bắt buộc phải phát triển các phần mềm cài thêm trên sản phẩm để cứu cho dòng sản phẩm của thương hiệu đó khỏi...Chết tại 1 thị trường hổ lốn, bị bao vây bởi hàng loạt những sản phẩm khác, nền tảng khác rẻ hơn, tính năng từ tương đương đến phong phú hơn hẳn là 1 chuyện dễ hiểu và bình thường. Tất cả chỉ duy nhất 1 mục đích....Cứu!
Nhưng, TG Công nghệ đã phát triển quá nhanh, liệu các giải pháp mềm, cơ động nhằm để...Cứu như vậy có phát huy hiệu quả hay sẽ vẫn nhạt nhòa trong vô vọng?
Thị trường, người dùng sẽ quyết định S.p Sống hay Chết, qua 1 công cụ hỗ trợ đắc lực là....Giá! Nghịch lí nhưng lại có lí trong TG Công Nghệ và trong thời điểm quá nhiều Bão như hiện nay!

thanhyk

Well-Known Member

Bác meomatto có thể cho nhận xét lý do bác mua Dune base 3D, Popcorn C200, Hi Q10 II,, HDLife V9 không, thứ tự thời gian cái nào trước sau. Em chỉ biết bác mua Q10 II sau cùng thì phải, và lý do mua vì có nhiều ae đã xài đánh giá tốt (từ Q5 II), đồng thời nhiều bác hỗ trợ root, cài đặt chứ hình như không phải vì NPP hỗ trợ thì phải. Thực sự nếu ko có bác Tiến đi đầu và 1 số bác hỗ trợ thì em không dám mua Q5 II. Tuy nhiên em đoán cứ tình hình này thì vài tháng nữa Q5 II sẽ lu mờ vì không có sự chăm sóc so với những android khác được độc quyền phân phối.

meomatto

Active Member

Trải nghiệm mỗi nền tảng 1 sản phẩm đại diện ưu tú thôi bác ạ, có gì đâu?! :D
Các dòng And liên tục phát triển theo phiên bản cao hơn của HĐH thì làm sao mà chết cho được bác?!
Hiện, Q5 và Q10 đang là 2 Sp ưu tú nhất của Himedia chạy Os4.2, 2 nhân thì còn lâu mới chết. Trừ khi nó ra 4 nhân chạy 4.3 và cao hơn. hehe

hongquan2009

Well-Known Member

Chung quy lại, sự phá giá giống như tự đái vào chân trong một ngày mùa đông giá lạnh. Cảm giác ấm áp ban đầu sẽ rất mau chóng qua đi, điều gì tiếp diễn sau đó thì ai cũng có thể mường tượng ra được. Chúng ta có thể làm gì để ngăn chặn điều này, thật đáng tiếc, câu trả lời thẳng thắn là "Không". Ai trong chúng ta cũng mong muốn phần ngon lành cho bản thân và hy vọng đẩy phần xương xẩu cho người khác. Người viết bài này không phải là một ngoại lệ. Thôi thì chúng ta trông mong vào tài của các nhà phân phối vậy. Chúc họ có tầm nhìn và thành công trong việc xây dựng những thương hiệu uy tín để cộng đồng yên tâm tập trung vào chuyên môn là thú chơi đầy tao nhã này.

Đoạn kết của bác chip đúng là bao hàm tất cả những điều cần nói và cần mọi người hiểu.1 năm kinh tế ảm đạm và sự ra đi của Tvix làm cho những người đam mê HD cảm thấy hụt hững khó tả...

thanhyk

Well-Known Member

Dạ em không nói cấu hình, chết ở đây là không ai hỗ trợ fix lỗi, suport cho nó mà chỉ nhờ các ae giỏi vọc giúp thôi bác. Hôm trước bác hay ai đó có đưa phiên bản tháng 10 của Q10 II mà tưởng mới nhất tháng 11, em chợt nghĩ lỡ ai đó đưa nhầm firmware Q10 II vào thớt Q5 II chẳng hạn (tại cũng có thớt chung cho cả hai), ae up là die luôn chẳng hạn. Tuy nhiên em nghĩ với NPP tốt họ vẫn giúp giải quyết cho mình, vd A-Class.

Post vài bài trên đây rồi xem lại thấy mình cũng 'nhảm nhí' hết sức vì chẳng có giá trị, chẳng ích lợi gì sất.

Vậy em kể câu chuyện có thật như vầy:
Hơn tháng qua em tính tặng cho ông anh thiết bị giải trí hd, với ae mình và nhiều người khác thì nghe hoặc biết về hdp nhiều hơn, nhưng android đa năng và giá dễ chịu. Ông anh mình khá giả, làm bác sỹ và rất bận...vì lo kiếm tiền đầu tư cho con cái (các bác cũng biết học tiếng anh trường tên tuổi nhiều tiền lắm, hoặc cho đi du học 5-7 năm là một gia tài...). Em muốn kiếm 1 thiết bị chơi hd ngon, ổn định, có tích hợp các app giải trí đa năng, hình ảnh và âm thanh đẹp/ hay cho mọi chuẩn định dạng, sau cùng giá phù hợp nhất...
Nhìn lại Dune thì giá cao lại không đa năng (Dune 303D giá không quá mắc nhưng em dùng thấy nó bị treo khi dùng lâu dù không có gắn ổ cứng trong, ko biết thế thì có bảo hành được ko nhỉ), android thì quá tuyệt về giá và tính năng nhưng ngó lại Q5 II chưa xem dvd iso, không có các app tích hơp giải trí sẵn, cần phải root để cài CH-Play nhưng cũng chưa ổn định mấy, Ebop quá tuyệt với các app tích hợp sẵn nhưng lại kém trong định dạng và chất lượng về hình ảnh và âm thanh, A-Class em cũng có nhưng chỉ được cái hiệu năng so giá thành, đồng thời chưa bán thương mại (mà sao nghe nói ruột nó là q5 II mà vẫn kém hơn Q5 II nhỉ). Em biết tâm lý của ông anh là đồ xài phải tốt, dễ dùng, giải trí online hoặc offline lập tức, đầy đủ thông tin và tuỳ chọn, họ không có khái niệm 'vọc' vì vấn đề thời gian, họ quan niệm nó phải phục vụ tốt yêu cầu của họ vì họ đã trả tiền (đó là lý do chính vì sao họ mua đồ hãng, mua hàng xịn, mua đồ mới 100%).
Hơn tuần trước, sếp thằng bạn em làm kỹ thuật cho khách sạn liên doanh 5 sao sắm dàn âm thanh đa kênh dts-hd và hỏi nó muốn xem phim thì sao vì bây giờ mua đầu và đĩa bluray mắc quá lại không có tiếng việt cũng như thể loại vừa ít vừa mất công tìm mua. Thằng bạn hỏi em vì biết em có hdp/android. Sau khi nói về lợi ích của android rất nhiều so với Dune, nó chốt lại mua Dune Base 3D (nó sợ dune 303D chất lượng kém kiểu như SH so với Future dù cùng honda), tính năng giải trí online/ offline chấp nhận được, vì lỡ có chuyện gì sếp lại lôi nó ra mà khắc phục/ hướng dẫn, bảo hành/bảo tỏi thì khổ.
Vậy nên tới giờ em vẫn chưa tặng cho ông anh được...vì không đủ tiền mua Dune Base 3D. Em nói vậy các bác cũng hiểu tâm lý mua của em ntn...
Tuy nhiên, các bác lầm...vì em đủ tiền vẫn không muốn mua nó vì trong thâm tâm không muốn đã biết là mắc so với hiệu năng mà vẫn mua.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

mình post ý kiến khách hàng vào thì bị xóa bài với lý do lạc đề =))

Đang bàn về vấn đề phá giá mà em lại viện dẫn mấy bài thắc mắc về Dune của thành viên này nọ thì chẳng là lạc đề thì gọi là gì? Anh đang coi em là người lớn nên hỏi thẳng thắn, đừng ngại bày tỏ quan điểm, thấy vô lý thì đấu tranh đến cùng nhé, xá gì.

(Bài này cũng lạc đề nốt, sẽ tự xóa.)

batgioi80

Dạ em không nói cấu hình, chết ở đây là không ai hỗ trợ fix lỗi, suport cho nó mà chỉ nhờ các ae giỏi vọc giúp thôi bác. Hôm trước bác hay ai đó có đưa phiên bản tháng 10 của Q10 II mà tưởng mới nhất tháng 11, em chợt nghĩ lỡ ai đó đưa nhầm firmware Q10 II vào thớt Q5 II chẳng hạn (tại cũng có thớt chung cho cả hai), ae up là die luôn chẳng hạn. Tuy nhiên em nghĩ với NPP tốt họ vẫn giúp giải quyết cho mình, vd A-Class.

Post vài bài trên đây rồi xem lại thấy mình cũng 'nhảm nhí' hết sức vì chẳng có giá trị, chẳng ích lợi gì sất.

Vậy em kể câu chuyện có thật như vầy:
Hơn tháng qua em tính tặng cho ông anh thiết bị giải trí hd, với ae mình và nhiều người khác thì nghe hoặc biết về hdp nhiều hơn, nhưng android đa năng và giá dễ chịu. Ông anh mình khá giả, làm bác sỹ và rất bận...vì lo kiếm tiền đầu tư cho con cái (các bác cũng biết học tiếng anh trường tên tuổi nhiều tiền lắm, hoặc cho đi du học 5-7 năm là một gia tài...). Em muốn kiếm 1 thiết bị chơi hd ngon, ổn định, có tích hợp các app giải trí đa năng, hình ảnh và âm thanh đẹp/ hay cho mọi chuẩn định dạng, sau cùng giá phù hợp nhất...
Nhìn lại Dune thì giá cao lại không đa năng (Dune 303D giá không quá mắc nhưng em dùng thấy nó bị treo khi dùng lâu dù không có gắn ổ cứng trong, ko biết thế thì có bảo hành được ko nhỉ), android thì quá tuyệt về giá và tính năng nhưng ngó lại Q5 II chưa xem dvd iso, không có các app tích hơp giải trí sẵn, cần phải root để cài CH-Play nhưng cũng chưa ổn định mấy, Ebop quá tuyệt với các app tích hợp sẵn nhưng lại kém trong định dạng và chất lượng về hình ảnh và âm thanh, A-Class em cũng có nhưng chỉ được cái hiệu năng so giá thành, đồng thời chưa bán thương mại (mà sao nghe nói ruột nó là q5 II mà vẫn kém hơn Q5 II nhỉ). Em biết tâm lý của ông anh là đồ xài phải tốt, dễ dùng, giải trí online hoặc offline lập tức, đầy đủ thông tin và tuỳ chọn, họ không có khái niệm 'vọc' vì vấn đề thời gian, họ quan niệm nó phải phục vụ tốt yêu cầu của họ vì họ đã trả tiền (đó là lý do chính vì sao họ mua đồ hãng, mua hàng xịn, mua đồ mới 100%).
Hơn tuần trước, sếp thằng bạn em làm kỹ thuật cho khách sạn liên doanh 5 sao sắm dàn âm thanh đa kênh dts-hd và hỏi nó muốn xem phim thì sao vì bây giờ mua đầu và đĩa bluray mắc quá lại không có tiếng việt cũng như thể loại vừa ít vừa mất công tìm mua. Thằng bạn hỏi em vì biết em có hdp/android. Sau khi nói về lợi ích của android rất nhiều so với Dune, nó chốt lại mua Dune Base 3D (nó sợ dune 303D chất lượng kém kiểu như SH so với Future dù cùng honda), tính năng giải trí online/ offline chấp nhận được, vì lỡ có chuyện gì sếp lại lôi nó ra mà khắc phục/ hướng dẫn, bảo hành/bảo tỏi thì khổ.
Vậy nên tới giờ em vẫn chưa tặng cho ông anh được...vì không đủ tiền mua Dune Base 3D. Em nói vậy các bác cũng hiểu tâm lý mua của em ntn...
Tuy nhiên, các bác lầm...vì em đủ tiền vẫn không muốn mua nó vì trong thâm tâm không muốn đã biết là mắc so với hiệu năng mà vẫn mua.

Theo mình quá đơn giản, bạn tặng Dune connect cho ông anh, thương hiệu tốt, sp tốt, dễ sử dụng, giá ko đắt, với đối tượng ko cần vọc vạch nhiều Dune connect là quá đủ, khách hàng của mình đa phần giống ông anh bạn vì toàn trên 30 roài, phản hồi là rất tốt thậm chí còn mua thêm, 1 dùng ở nhà 1 dùng trên xe hơi cho tiện:)

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Phá giá - liều thuốc độc cho cả sản phẩm và người dùng

Đang bàn về vấn đề phá giá mà em lại viện dẫn mấy bài thắc mắc về Dune của thành viên này nọ thì chẳng là lạc đề thì gọi là gì? Anh đang coi em là người lớn nên hỏi thẳng thắn, đừng ngại bày tỏ quan điểm, thấy vô lý thì đấu tranh đến cùng nhé, xá gì.

(Bài này cũng lạc đề nốt, sẽ tự xóa.)

hi, em toàn chém gió ấy mà. Diễn đàn là ảo nhưng con người là thât, không phân biêt tuổi tác, chỉ phân biêt người có chính kiến và dám bảo vê chính kiến thôi :)

thanhyk

Well-Known Member

Theo mình quá đơn giản, bạn tặng Dune connect cho ông anh, thương hiệu tốt, sp tốt, dễ sử dụng, giá ko đắt, với đối tượng ko cần vọc vạch nhiều Dune connect là quá đủ, khách hàng của mình đa phần giống ông anh bạn vì toàn trên 30 roài, phản hồi là rất tốt thậm chí còn mua thêm, 1 dùng ở nhà 1 dùng trên xe hơi cho tiện:)

Dune 303D còn chê thì rước cái này làm gì. Bác kinh doanh mà tư vấn thế chết em rùi...

batgioi80

Dune 303D còn chê thì rước cái này làm gì. Bác kinh doanh mà tư vấn thế chết em rùi...

Ha ha, mỗi người 1 sở thích bác ah, khách hàng của em có 303D mua thêm connect dùng thấy quá hay nên đã bán 303D tậu thêm Dune connect nữa, 1 cắm xe hơi, 1 cắm tivi ở nhà, bác cứ thử xem sao:)

thanhyk

Well-Known Member

Ha ha, mỗi người 1 sở thích bác ah, khách hàng của em có 303D mua thêm connect dùng thấy quá hay nên đã bán 303D tậu thêm Dune connect nữa, 1 cắm xe hơi, 1 cắm tivi ở nhà, bác cứ thử xem sao:)

Chỉ cần bác kể được một thính năng nào đó dune connet có mà dune 303d không có mới được. Dune connet làm sao chơi được định dạng hình ảnh và âm thanh cao nhất được. Xét về tính năng nó thua cả himedia b910 đúng không bạn.

oldfriend

Moderator
hôm rồi có 1 bác review xài Dune connect cắm ổ cứng ngoài giât lag điên cuồng, phải bán gấp. Mà thôi, ko nên đi xa chủ đề chính, các bác tư vấn bán hàng cũng ko nên tranh thủ giới thiêu hàng vô trong này ah.

davidhand

Moderator

Mình thấy pt sp phải dựa vào cung cầu của thị trường và phải đề cao chất lượng thì mới mong sống được lâu. VD những hãng lớn như Apple, Sony, OPPO, ... họ không bao giờ chạy đua về giá cả mà là chất lượng sp, nên sp của họ cứ bán vèo vèo vì thị trường luôn có phân khúc riêng dành cho họ. Cá nhân mình thấy HDP ở VN thì đúng là giờ thật là thượng vàng hạ cám, tiếc rằng "vàng" hiếm quá mà "cám" thì vô kể, âu cũng là hậu quả của việc hạ chất lượng sp để chạy đua về giá. Thành ra người chơi cứ lãng phí tiền bạc và thay đổi xoành xoạch để rồi nhận ra rằng thà chơi đồ đắt tiền mà chất lượng tốt ngay từ đầu thì đỡ lãng phí biết bao, mà lại được chơi đồ xịn, đỡ phải lăn tăn (Vụ này ngẫm từ bản thân mình mà ra: chơi và thay đổi tới 7 cái đầu HD mà vẫn trong vòng luẩn quẩn, tốn biết bao nhiêu tiền một cách vô ích, chỉ khi xài OPPO mới thấy được sự hài lòng và ... hối hận là phải chi mình chơi OPPO ngay từ đầu cho ... đỡ tốn kém!). Những người chơi HD bây giờ ngày một khắt khe về chất lượng mà các nhà sx thì lại cứ thích đi ngược với xu hướng chung. Hãy cứ thử xem các bác HD nhà ta giờ muốn có 1 e HDP chất lượng cao toàn phải đi tìm nguồn hàng ở nước ngoài, ko được hỗ trợ TV như các sp của Pioneer, OPPO, ... giá trên trời mà vẫn phải nghiến răng ken két để rước về. Mình nghĩ nếu các nhà sx HDP như Dune mà phát triển dòng sp cao cấp, vừa tạo tiếng vang & uy tín, vừa đáp ứng được và thông lĩnh phân khúc này thì chết sao được, dân Videophile lúc ấy cần gì phải xách tay xách chân về chi cho mệt, chứ chạy đua với mấy chú Khựa thì có mà chết chắc. Ở VN Dune trước đây PR khá tốt và cũng có những sp khá như Dune Base, Dune Max nhưng tiếc là giờ lại đang đi vào con đường dốc với các sp giá ngày một rẻ và tất nhiên là chất lượng ngày một đi xuống mà bỏ quên những sp cao cấp thì thật là đáng tiếc!
Khách hàng thì vẫn thích tìm mua được sp với giá tốt nhất chứ không phải là tìm mua sp rẻ nhất.

batgioi80

Chỉ cần bác kể được một thính năng nào đó dune connet có mà dune 303d không có mới được. Dune connet làm sao chơi được định dạng hình ảnh và âm thanh cao nhất được. Xét về tính năng nó thua cả himedia b910 đúng không bạn.

Đa phần là giống nhau, connect hơn 303D là có thể chơi âm thanh 7.1, 303D chỉ đến 5.1, đều chơi nahcj FLAC như nhau, 303D hơn chơi đươc 3D ISO, bác đừng mang Himedia910B ra đây, nghe khập khễnh lắm, em đang dùng và cũng đang rao bán conHimedia910B mới dùng 3 tháng 4 củ đây, bác thích ko em bán rẻ cho:0

batgioi80

hôm rồi có 1 bác review xài Dune connect cắm ổ cứng ngoài giât lag điên cuồng, phải bán gấp. Mà thôi, ko nên đi xa chủ đề chính, các bác tư vấn bán hàng cũng ko nên tranh thủ giới thiêu hàng vô trong này ah.

Sản phẩm nào cũng có % bị lỗi bác ah:)

Minhsur

Banned

Ở VN Dune trước đây PR khá tốt và cũng có những sp khá như Dune Base, Dune Max nhưng tiếc là giờ lại đang đi vào con đường dốc với các sp giá ngày một rẻ và tất nhiên là chất lượng ngày một đi xuống mà bỏ quên những sp cao cấp thì thật là đáng tiếc!
Khách hàng thì vẫn thích tìm mua được sp với giá tốt nhất chứ không phải là tìm mua sp rẻ nhất.

Em thấy Popcorn Hour C300, A400 cũng khá tốt. Giá đắt và gian hàng trực tuyến thì luôn luôn giữ giá. Đến tận năm nay em mới thấy có 1 lần hạ giá dịp cuối năm.

Trước em đã bỏ Dune duo để theo Tizzbird F30 và thấy thất vọng vô cùng. Thử qua Himedia 600B, 900B, 910B... cũng vậy, cuối cùng cắn răng bỏ ra gần 400$ đặt cái C300 online. Đến giờ sau 18 tháng sử dụng thì hài lòng với tiền bỏ ra (nếu không đạt yêu cầu thì chắc cũng đã làm vài cái giá rẻ dùng dần).

Em thì không biết và không có thời gian vooc vẽo, nên chỉ muốn chơi cái gì giá tốt và ổn định.
Tuy nhiên, nếu các sp cao cấp không ngon thì sp bình dân sẽ phát triển và lấn át với ưu thế giá rẻ và đa dạng mẫu mã. Và như thế, không thể gọi là phá giá được.

firestork

Member

Mình thấy pt sp phải dựa vào cung cầu của thị trường và phải đề cao chất lượng thì mới mong sống được lâu. VD những hãng lớn như Apple, Sony, OPPO, ... họ không bao giờ chạy đua về giá cả mà là chất lượng sp, nên sp của họ cứ bán vèo vèo vì thị trường luôn có phân khúc riêng dành cho họ. Cá nhân mình thấy HDP ở VN thì đúng là giờ thật là thượng vàng hạ cám, tiếc rằng "vàng" hiếm quá mà "cám" thì vô kể, âu cũng là hậu quả của việc hạ chất lượng sp để chạy đua về giá. Thành ra người chơi cứ lãng phí tiền bạc và thay đổi xoành xoạch để rồi nhận ra rằng thà chơi đồ đắt tiền mà chất lượng tốt ngay từ đầu thì đỡ lãng phí biết bao, mà lại được chơi đồ xịn, đỡ phải lăn tăn (Vụ này ngẫm từ bản thân mình mà ra: chơi và thay đổi tới 7 cái đầu HD mà vẫn trong vòng luẩn quẩn, tốn biết bao nhiêu tiền một cách vô ích, chỉ khi xài OPPO mới thấy được sự hài lòng và ... hối hận là phải chi mình chơi OPPO ngay từ đầu cho ... đỡ tốn kém!). Những người chơi HD bây giờ ngày một khắt khe về chất lượng mà các nhà sx thì lại cứ thích đi ngược với xu hướng chung. Hãy cứ thử xem các bác HD nhà ta giờ muốn có 1 e HDP chất lượng cao toàn phải đi tìm nguồn hàng ở nước ngoài, ko được hỗ trợ TV như các sp của Pioneer, OPPO, ... giá trên trời mà vẫn phải nghiến răng ken két để rước về. Mình nghĩ nếu các nhà sx HDP như Dune mà phát triển dòng sp cao cấp, vừa tạo tiếng vang & uy tín, vừa đáp ứng được và thông lĩnh phân khúc này thì chết sao được, dân Videophile lúc ấy cần gì phải xách tay xách chân về chi cho mệt, chứ chạy đua với mấy chú Khựa thì có mà chết chắc. Ở VN Dune trước đây PR khá tốt và cũng có những sp khá như Dune Base, Dune Max nhưng tiếc là giờ lại đang đi vào con đường dốc với các sp giá ngày một rẻ và tất nhiên là chất lượng ngày một đi xuống mà bỏ quên những sp cao cấp thì thật là đáng tiếc!
bác nói cũng đúng nhưng mà ko phải ai cũng giống được Apple, độc nhất vô nhị, bán ít chủng loại mà thu lời nhiều. như mảng smartphone chẳng hạn, trừ SS làm đủ loại trên trời dưới đất mới sánh được (vẫn còn thua), chứ mấy anh hào một thời như BB, Nokia, BB hay HTC đang ngắc ngoải kia kìa.

davidhand

Moderator

bác nói cũng đúng nhưng mà ko phải ai cũng giống được Apple, độc nhất vô nhị, bán ít chủng loại mà thu lời nhiều. như mảng smartphone chẳng hạn, trừ SS làm đủ loại trên trời dưới đất mới sánh được (vẫn còn thua), chứ mấy anh hào một thời như BB, Nokia, BB hay HTC đang ngắc ngoải kia kìa.

Vâng, e hiểu và đồng ý điều bác nói. Ông nào ngủ quên trên chiến thắng cũng đều chết cả ạ. Những năm trước người tiêu dùng muốn mua ĐT thì đều nghĩ ngay tới Nokia, BB, HTC tùy theo sở thích. Giờ thì sp giá rẻ của mấy hãng đó bán đầy thị trường để cạnh tranh với những hãng nhỏ. Giờ trong phân khúc giá rẻ, nếu cùng tầm tiền thì có mấy ai mua đồ của mấy hãng đó nên sp bị ế và "chết" là điều ko tránh khỏi. Samsung họ lớn mạnh lên cũng nhờ đa dạng hóa sp mà không ngừng pt các sp cao cấp đó thôi. Riêng về HDP ở VN thì e thấy rõ ràng là đang ngày càng kém về chất lượng.
Thôi, thấy topic AE bàn luận cũng thú vị nên e góp vài ý theo quan điểm cá nhân thôi. Lĩnh vực KD thì e không rành và kiến thức có hạn nên ko dám bàn nhiều, đang chịu khó học hỏi các bác thôi ạ. :)

Bên trên