Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

lehoang40

Tình hình là thế này các bác ạ:
Vài tháng gần đây mình chỉ toàn là nghe nhạc thôi, mỗi ngày mình nghe chắc cũng không ít hơn 3h. Nhạc mình thích nghe nhất là các loại nhạc vocal, jazz, country, folk và đôi khi nhạc vàng (loại nhạc của các ca sĩ hải ngoại như Quang Lê, Như Quỳnh, Trần Thái Hòa, Đông Hạ.... hoặc các loại nhạc ca sĩ trong nước như Quang Dũng hát, loại nhạc này khác với các ca sĩ ngày xưa là phần hòa âm phối khí mới, thêm nhiều nhạc cụ mới).
Khi nghe ở dàn HT1 của mình (Dune làm source (lossless), Onkyo RT180 làm pre, Carver TFM 24 làm pow và loa: Jamo C407) thì mình lại thích nghe nhạc vàng.
Khi nghe ở dàn HT2 (AC Ryan làm source (lossless), A1D làm pre, PS audio làm pow và loa BW684) mình nghe các loại còn lại và nghe nhạc vàng không được.
Nếu phân tích từng chất âm, thì Jamo C407 không thể so với BW 684, từ trung âm, treble đến bass, nhưng khi nghe nhạc vàng BW 684 nó sao ấy, chẳng có cảm giác ủy mị gì cả mà ngược lại, nghe nhạc buồn, rên rĩ mà lại thấy nó vui ra mới lạ, chắc dư bass quá chăng? Trong khi nghe nhạc vàng với Jamo C407 thì nghe nó da diết và buồn lắm.
Mình viết ra đây để các bác có loa BW chỉ ra những điểm yêếu của em nó xem sao? Có cùng quan điểm với mình hay ngược lại?
Mời các bác cho ý kiến thêm để rôm rả.

lehoang40

Ðề: Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

Mình chưa nghe qua CD này, đang down về, nhưng nhạc của ASIA thì mình có Duy Khánh, Chế Linh, Thanh Tuyền, Nhật Trường... nghe với Jamo C407 cũng tình cảm hơn nghe BW 684 mới chết chứ :)

locnp

Well-Known Member

Anh Linh bắt đầu quan tâm đến nhạc tính rồi đây :))

congly

Mình chưa nghe qua CD này, đang down về, nhưng nhạc của ASIA thì mình có Duy Khánh, Chế Linh, Thanh Tuyền, Nhật Trường... nghe với Jamo C407 cũng tình cảm hơn nghe BW 684 mới chết chứ :)

Bác thử down cái đó về nghe trên 2 dàn coi sao, có thể Jamo C407 nó nịnh bác chăng :p

lehoang40

Anh Linh bắt đầu quan tâm đến nhạc tính rồi đây :))

Nghe nhạc đâu phải chi nghe mid, treble, bass không thôi Lộc ơi, chỉ nói tâm trạng hay cảm giác khi nghe thôi, khi nghe nhạc việt thì mình hiểu trọn vẹn nên mới để ý đến nó, cái đoạn mùi mẫn, chia tay người yêu mà bass nó kêu ì đùng, ì đùng như BW mình thấy nó thế nào ấy, còn nghe nhạc ngoại thì đâu có để ý cái này:)...còn cái gọi là "nhạc tính" như mấy bác audiophile đòi hỏi thì chưa :)

locnp

Well-Known Member

Hôm trước em nghe Hồng Trúc với tannoy lẫn B&W, mỗi loa hay mỗi vẻ, hôm nay hí hửng mua Mai Thiên Vân với Như Quỳnh về ko đĩa nào nghe vô. Có lẽ do cảm xúc nhất thời chăng? :(

congly

Hôm trước em nghe Hồng Trúc với tannoy lẫn B&W, mỗi loa hay mỗi vẻ, hôm nay hí hửng mua Mai Thiên Vân với Như Quỳnh về ko đĩa nào nghe vô. Có lẽ do cảm xúc nhất thời chăng? :(

Hồng Trúc của TT Ca Dao hoà âm bác ạ, em cũng thích nghe nhạc của TT đó, còn Mai Thiên Vân thì bên Thuý Nga, các bác thử down cái CD kia về nghe có khi lại thấy thích đấy ;;)

tieuthieugia

Well-Known Member

k phải hum trước anh nói với em rùi sao
cái vụ anh mang đĩa Như Quỳnh qua nhà cụ dinhvannam xogn anh buồn đi về đó

vinagoh

Well-Known Member

Có khi nào C407 làm bằng loa giấy nên chất âm mềm hơi BW684 không anh? Nghe dòng nhạc nhẹ thì anh nên giảm bass xuống, giống như các bác chơi amply đèn thì lấy đâu ra bass!!! :-?

BoChan

Ko phải BW, yamaha, jamo,Klipsch......... nghe ko hay
Mà là mấy dòng loa từ thấp đến trung bình của mấy hãng đó bị đẩy giá bán gấp 2 đến 3 lần, có cái giá gấp 5 lần giá trị thật của nó khi về vn

Điển hình là Yamaha 555 ở usa giá chỉ 230usd về vn giá gần 500usd nghe dỡ tệ
Klipsch VF34 ở usa giá 340 về VN 1450usd cặp này nghe tàm tạm
Yamaha soavo1 giá bên usa lẫn viet nam đều 1750usa nên nó hay là phải vì đúng giá trị thật của nó, đã có dịp nghe qua em nó hót rùi
Tất cả dòng thấp đều từ tung của hết

Nói thì nói thế thôi chứ làm sao mình mua giá được như bên usa, nên mấy loa các bác thường mua đa số là tầm thấp nên có có gắng cũng ko thể hơn được, mún hơn nữa phải lên tầm trung cỡ như yamaha soavo (trừ mấy loa bị đẩy giá nhé)

locnp

Well-Known Member

Hồng Trúc của TT Ca Dao hoà âm bác ạ, em cũng thích nghe nhạc của TT đó, còn Mai Thiên Vân thì bên Thuý Nga, các bác thử down cái CD kia về nghe có khi lại thấy thích đấy ;;)

Có lẽ đúng như vậy đó bác, bác nói em mới để ý, mấy đĩa Thúy Nga nó hòa âm theo kiểu âm thanh sân khấu hay sao ấy, mid lúc nào cũng đẩy lên cao nghe với tannoy hơi chói, nghe với B&W đỡ hơn nhưng mid mỏng te.

lehoang40

Có khi nào C407 làm bằng loa giấy nên chất âm mềm hơi BW684 không anh? Nghe dòng nhạc nhẹ thì anh nên giảm bass xuống, giống như các bác chơi amply đèn thì lấy đâu ra bass!!! :-?

Hic, nghe direct không lấy đâu ra chỉnh treble bass.Phân tích cụ thể từng giải âm thì mid, treble, bass gì Jamo cũng không bằng BW, nhưng khi nghe mà không để ý mấy cái đó, nghe bằng cảm nhận thì BW nghe không bằng Jamo C407.

tieuthieugia đã viết:
Bác tâm sự luôn ở đây được không bác tieuthieugia.

Nghia_PMT

Well-Known Member

E thì tối khi ngủ e nghe = dàn mini Victor nội địa Nhật lại có cảm giác da diết êm ái có cảm xúc hơn nghe = dàn lớn B&W đây a.Linh ơi

locnp

Well-Known Member

Chính vì vụ này em mới mang đĩa Như Quỳnh về nghe thử xem thế nào, giờ mới té ngửa ra đây. Bản thân B&W nghe rất nịnh tai, dù gì thì giọng Như Quỳnh không thể như cái mà em vừa nghe được. Khả năng là Thúy Nga hòa âm rất kém!!!

xitrum8x

Active Member

Gu nhạc mình thích + cặp loa đang ngắm đến. Đọc xong bài này lại rối bời như canh hẹ, audio đúng con đường đau khổ thật.

lehoang40

Gu nhạc mình thích + cặp loa đang ngắm đến. Đọc xong bài này lại rối bời như canh hẹ, audio đúng con đường đau khổ thật.

Chuyên gia nghe nhạc vàng đây rồi, hôm nào ghé nhà anh thẩm âm lại chút coi xtrum8x.

xitrum8x

Active Member

Chuyên gia nghe nhạc vàng đây rồi, hôm nào ghé nhà anh thẩm âm lại chút coi xtrum8x.

Anh nói " chuyên gia " nghe ngại quá anh ạ. Hôm bửa Ht1 nghe " Quang Lê - Sương trắng miền quê ngoại " quá hay luôn còn gì, HT2 anh cho em nghe toàn The Eagle ko, hôm nay mới biết em nó như vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member

@lehoang:chắc hum nào gặp em nói cho anh nghe sau...:D

ku loccoc nói theo anh quánh ah..... hum nào qua nghe vơi anh nhé.. nhớ mang CD quen thuộc nhé
mà anh phải mua cái CDP đã
các cụ nhà mình k chịu tư vấn cho anh j cả :(

Bên trên