Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

locnp

Well-Known Member
Ðề: Phải chăng loa BW nghe nhạc vàng (mới) không được hay?

Bản thân mình thì từ trước đến giờ vẫn mê chất âm của BW, bất kẻ nó ghép với amply hay receiver nào, khi loa BW cất tếng thì mình có thể nhận biết ngay, rất đặc trưng. Chỉ riêng với nhạc vàng thì mình thấy nó không hợp thôi.

Nếu so sánh với các loa cùng tầm tiền với BW serie 6 thì mình đã nghe MA RX6, Warfedale Evo30, JBL L890, Elac FS68 thì vẫn thấy BW 683, 684 là vượt trội trong đa số các thể loại nhạc.

Riêng dòng Tanoy thì mình thấy thế này: trừ những đôi loa Tanoy thùng lớn, giá tiền cao ngất ngưởng thì mình nghe thấy hay, chứ mấy đôi Tanoy cột hay BS thì vẫn cảm thấy không thích.

Mỗi người 1 cách chơi thôi anh, hôm nào rảnh mời anh qua em nghe và bình loạn chơi. Em thấy lên án B&W hay BS Tannoy bằng lời nói dẫu sao cũng chủ quan và thiếu thực tế. Cái topic này kéo dài đến đâu đi nữa cũng chẳng đi đến kết quả cuối cùng, nó như cuộc chiến nảy lửa giữa canon và nikon bên nhiếp ảnh vậy.

justbenice

Moderator

Mình thấy nhạc vàng thì nghe bằng AR cổ là hay nhất, có mấy ông anh có cặp này nghe âm thanh phải nói là đi vào lòng người. Còn B&W nghe nó cứ choi chói và không mềm mại.

fusin

Chào Các Bác! Chúc mọi người sức khỏe!
Theo mô tả của Bác LeHoang! Em thấy nguyên nhân là do nguồn phát nhiều nhất, nhưng phải thẩm định lại cái đã. Thật ra nêu ra yêu cầu thẩm âm của giới audiophile để tìm cái "nhạc tính" từ thưởng thức âm nhạc, và cái "trình diễn" biểu cảm của âm nhạc qua dàn máy xử lý thì phải xem tất cả nhiều yếu tố rồi mới ...rút ra nhiều vấn đề đáng bàn.
Việc thứ nhất theo Em nghĩ việc phát bằng source (lossless) từ hai nguồn khác nhau đã có ít vấn đề cần bàn rồi...lại nữa không thử phát từ chung một nguồn phát thì lại cần phải xem lại.
Việc thứ hai Dây kết nối từ Source đến Pre/Av...rồi đến Pow có cùng chủng loại hay trở kháng không, chất liệu thế nào, cũng cần xem xét.
Việc thứ Ba Pow hai dàn cũng cần một cái chung để tìm cái chung và riêng và tầng suất,độ rộng công suất...v.v. cũng nên xem xét luôn.
Việc thứ tư: là cái mà Chúng ta đang bàn đây.......thật ra Loa là cái sau cùng bàn đến nhưng chúng ta lại cho rằng nó là cái quan trọng nhất và đến tai ta nhanh nhất để cảm nhận...
Về kết cấu hai dòng Loa Jamo C407 và BW 684 đã có sự khác nhau, tuy cùng trở kháng như nhau, nhưng chất liệu cấu tạo khác nhau từ trong ra ngoài thì cũng sẽ phải có những yêu cầu khác nhau rồi, nhất là mỗi hãng lại có một bí mật kết cầu khác nhau tạo nên thương hiệu riêng, Bằng mắt thường ta dễ dàng nhận thấy lõi Col,vòng đệm,màn loa, dây loa hoàn toàn bằng chất cấu tạo khác nhau, độ nhạy, dẫn điện, dẫn nhiệt cũng rất khác phải không các Bác. Vì vậy sự cảm nhận âm nhạc qua đánh giá là có nhưng là sự cảm nhận chỉ có giá trị tương đối mà thôi.Đánh giá về Về mid và treble,Về bass,Về tính sống động,Về tính cân bằng và tự nhiên,Về nhạc tính...Cảm nhận âm nhạc không nên coi trọng sự thái quá (sự điếu tiết nhạc cụ biểu diễn) của các dãi, của độ rộng, độ lắng, mà cái chính sự dịu dàng du dương vừa đủ mới đem đến cho ta sự cảm thụ thật sự; cảm nhận nhạc mà không cảm nhận bằng tai mà như bằng tất cả các giác quan...và cả tâm trạng nữa. Nhạc Vàng tuy chưa được nghe nhiều, và ca từ đôi lúc mình cũng chưa hiểu hết ý nên không dám lạm bàn, nhưng có một điều rắng nếu thật sự Nhạc vàng được các bậc tiền bối đến chúng ta hay các lớp hậu bối sau này tiếp tục hưởng ứng và hưởng thụ thì Em thiển nghĩ "Nhạc vàng" đúng là "Âm nhạc" mà phần "ÂM" có phần trội hơn, đó là ca từ, lời thủ thỉ, tiếng tỉ tê tâm sự, đó là cảm nhận, là tâm trạng ... thì nghe lớn chẳng hay bao giờ...vì hàng xóm biết hết sao... Do vậy, có Bác đã viết rất trúng là chỉ cần một dàn rẻ tiền, một dàn máy công suất nho nhỏ cũng nghe "phê", cảm hay quá trời rồi là rất thật, rất nhạc tính và nhận được sự đồng tình. Vài ý là vậy, để đánh giá chính xác hơn thì không gì khác hơn là tất cả đều chung, hay giống nhau chỉ có cái sau cùng LOA là riêng thì có lẽ mới vỡ ra được nhiều điều đang bàn luận ở trên. Em dừng đây, mong được chỉ giáo thêm. Cảm ơn.

reback

-Một số người chưa hoặc không có tiền để chơi dòng này toàn chê mới khiếp.Anh bạn em dùng đôi Nautilus mà bây giờ em vẫn phải ước ao bán con cào cào

whitevndragon

Active Member

-Một số người chưa hoặc không có tiền để chơi dòng này toàn chê mới khiếp.Anh bạn em dùng đôi Nautilus mà bây giờ em vẫn phải ước ao bán con cào cào

Bác này nói e e là ko ổn, sẽ có nhiều bác đồng ý với e phải ko ạ.

onggia

Well-Known Member

Ko biết bác lê hoàng nghe mấy loa BW trước 1 đời chưa như 603,604 chẳng hạn.Em nghe thì thấy mấy dòng này tiếng mềm hơn dòng loa 684 683 tàu khựa khá nhiều.Sở dĩ nghe nhạc vàng không hay lắm em nghĩ do tiếng B&W đầu 6 hoặc thậm chí đầu 7 tiếng hơi cứng,thiếu truyền cảm mà nhạc vàng lại cần nhất mấy cái này.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ko biết bác lê hoàng nghe mấy loa BW trước 1 đời chưa như 603,604 chẳng hạn.Em nghe thì thấy mấy dòng này tiếng mềm hơn dòng loa 684 683 tàu khựa khá nhiều.Sở dĩ nghe nhạc vàng không hay lắm em nghĩ do tiếng B&W đầu 6 hoặc thậm chí đầu 7 tiếng hơi cứng,thiếu truyền cảm mà nhạc vàng lại cần nhất mấy cái này.

Cái này bác onggia nói chuẩn đây

tieuthieugia

Well-Known Member

kết luận này có vội quá chăng
đang bàn về việc hợp hay không chứ đâu phải nói hàng BW nầy nọ
Nhiều thiết bị lớn nhưng k phù hợp thì cũng bằng vô nghĩa

ck77

Member

Chính vì vụ này em mới mang đĩa Như Quỳnh về nghe thử xem thế nào, giờ mới té ngửa ra đây. Bản thân B&W nghe rất nịnh tai, dù gì thì giọng Như Quỳnh không thể như cái mà em vừa nghe được. Khả năng là Thúy Nga hòa âm rất kém!!!

nếu để ý thì khi L nghe nhạc do ASIA hòa âm và phối khí thì hay hơn TN nhiều, nhưng những cd sau này do Quang Lê và Mai Thiên Vân hát thì TN làm cũng ko tệ đâu.

@ a Hoàng: a nên đem cặp loa C407 lên phối với dàn ở trên lầu coi sao a, khi đó sẽ có kết quả chính xác nhất

vietrung

Active Member

nếu để ý thì khi L nghe nhạc do ASIA hòa âm và phối khí thì hay hơn TN nhiều, nhưng những cd sau này do Quang Lê và Mai Thiên Vân hát thì TN làm cũng ko tệ đâu.

@ a Hoàng: a nên đem cặp loa C407 lên phối với dàn ở trên lầu coi sao a, khi đó sẽ có kết quả chính xác nhất

c407 mà phối với bộ trên lầu coi như best performance đấy bác :D

loveBasso

Member

Theo em, cấu hình nguồn phát và amp mà bác LeHoang đang chơi ghép với 684 thì đúng là làm sao nghe nhạc vàng hay được.
Bác Hoàng thử đổi cấu hình, ví dụ dùng CDP Marantz, amp Marantz ghép với 684 xem sao, em nghĩ là nghe nhạc vàng lại ổn.

lehoang40

viettrung đã viết:
c407 mà phối với bộ trên lầu coi như best performance đấy bác
Hic, Dzậy đem BW 684 đi đâu, đưa xuống dưới lại phải thêm tiền mua pre-pow Rotel nửa là khổ :))
Để vậy được rồi, khi nà thích nghe Quang Lê, Mạnh Đình hát thì xuống dưới lầu :) Chịu khó vận động tí cho tan mở =))=))

lovebasso đã viết:
Theo em, cấu hình nguồn phát và amp mà bác LeHoang đang chơi ghép với 684 thì đúng là làm sao nghe nhạc vàng hay được.
Bác Hoàng thử đổi cấu hình, ví dụ dùng CDP Marantz, amp Marantz ghép với 684 xem sao, em nghĩ là nghe nhạc vàng lại ổn.
cám ơn bác Lovebasso, mình cũng đang định rước em Marantz PM94 về nghe thử, nếu có dịp sẽ theo lời đi nghe thử mấy em Marantz xem sao.
Thật ra topic này mình chỉ muốn nói về điểm yếu của loa BW thôi, không có ý chê bai BW, để cho các anh em có ý định mua BW biết rõ mặt mạnh, mặt yếu của dòng loa này.

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Bác lehoang thay đổi 1 chút ở nguồn phát đi em nghĩ sẽ có hiệu quả tốt đó bác.

locnp

Well-Known Member

...

Hôm qua em mua 2 đĩa Mai Thiên Vân và Như Quỳnh về nghe, có khả năng tiệm đĩa burn từ source không chuẩn nên âm thanh không hay. Ngoài ra em còn 1 đĩa Ngọc Anh cũng do TN hòa âm, cảm nhận 2 bài đầu tiên tiếng hơi chói, những bài còn lại thì ổn. Có lẽ để em nghe thêm vài đĩa TN nữa xem sao, nhưng mà với cái kiểu hòa âm này thì ca sĩ "có tuổi" giọng sẽ vẫn "trẻ trung" như thường :)

fusin

Chào Bác LeHoang!...hihi rảnh rang hỏi lan man thấy có cách này cũng đáng suy nghĩ. Số là có một lần Em ghé một MusicShow ở Canberra, lúc đó có cầm theo một CD Dạ Vũ, Hình như là Musicshow này toàn chơi hàng khủng, xem qua lại không có hàng nào dưới chục cả. Lúc đó phát hiện trong một dãy có cặp B&W 703 (mà sau này theo mình về dinh luôn). Nhưng đang chơi nhạc country khá hay, nói chung là khá tròn vành rõ chữ, cả âm hình, sắc thái đều rất đạt.Nhưng khi đưa CD mình vào test thì oi thoi khong còn đáng 1 đồng nữa. Nhưng phải nói tay chình âm của Showroom này rất chắc tay và giàu kinh nghiệm, không chúc nao núng, Chàng lấy ghế mời mình ngồi, rồi thay nhẹ nhàng CD Dạ Vũ bằng 1 CD Heavy Rocks cực nặng đấm ầm ầm liên tục trong khoảng 10 phút gì đó, xong tắt máy thay bằng 1 Amp khác cùng Model, thay luôn cả đầu CD bằng một đầu mới cùng Model và bật lại cho nghe ......ngạc nhiên chưa. Lúc này thì phải nói B&W nghe nhạc Việt cũng rất hay và cái hay đó đã theo mình gần 2năm trời từ Úc về tới VN. Mặc dù rất ít nghe dòng nhạc Việt vì mình vốn mê Rock....nhưng sau này mỗi lần cần nghe, mình cũng hay thường áp dụng cách ấy và nghe chưa biết chán bao giờ! Em nghĩ cách này tuy hơi khó hiểu và thô thiển nhưng nghĩ Bác thử 1 lần xem sau để khỏi phải nghe nhạc + tập thể dục = Music sport. Thân ái

Bên trên