phân biệt giữa HD và HD-Bluray

kazan5

Member
các pro giúp em phân biệt HD và HD-Bluray với.Có thằng nó bảo em là HD là RIP từ HD-Bluray xuống. còn HD-Bluray mới là chuẩn cao nhất hiện nay.hix,đọc bài nó xong em tức ói máu.

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: phân biệt giữa HD và HD-Bluray

HD là thuật ngữ chung chỉ video có độ phân giải cao, hiện nay độ phân giải được coi là HD phổ biến nhất hiện là 1280x720 và 1980x1080i. Còn HD-Bluray là thuật ngữ chỉ video HD được lưu trên đĩa Blu-ray. Không có cái định nghĩa nào cho rằng HD là rip từ Blu-ray xuống hay đại loại thế cả. Chỉ có HD-rip tức là video HD được rip từ nguồn nào đó như HDTV, Blu-ray, HD-DVD.

vicgame

Member

hiện nay độ phân giải được coi là HD phổ biến nhất hiện là 1280x720 và 1980x1080i

1080p nữa chứ bác, thường 1080i hay gặp ở HDTV

các pro giúp em phân biệt HD và HD-Bluray với.Có thằng nó bảo em là HD là RIP từ HD-Bluray xuống. còn HD-Bluray mới là chuẩn cao nhất hiện nay.hix,đọc bài nó xong em tức ói máu.

Đúng là hiện nay đĩa Bluray cho hình ảnh tốt nhất, tất cả các phim HDrip hiện nay chúng ta đang xem đều được nén lại từ đĩa Bluray gốc, nếu ý thằng bạn bác bảo HD là mấy phim 1080p và 720p anh em mình hay down về thì nó đúng rồi đấy

JakeTyler

bạn cứ việc bảo thằng đấy không biết j` thì đừng cố tỏ vẻ nguy hiểm :))
không có khái niệm HD là rip từ HD Bluray xuống.Mà chỉ có khái niệm HDrip là bản có chất lượng hình ảnh HD được rip từ HD-Bluray xuống. HD là một chuẩn địng dạng hình ảnh,chứ chả có chuyện phân biệt HD và HDBluray cả
Còn bạn bảo phân biệt thì chỉ có phân biệt HDrip với HD (không rip :D tức là bluray untouched) thôi :D

Kiennt

Banned

-Bluray: Đã bao gồm là HD chuẩn rồi, và đang là nguồn HD để xem trong gia đình có chất lượng Âm & Hình cao nhất hiện nay. Chưa có chuẩn nào cao hơn ngoài ở Rạp :D
-HD: Là những hình ảnh(video) có độ phân giải từ 1280*720 trở lên. Không phân biệt định dạng.
-HDRip: Hình ảnh(Video) được Nén lại theo 1 định dạng nào đó mà mất ít chất lượng so với nguồn File gốc nhất để nhằm làm giảm dung lương, tiết kiệm không gian lưu trữ, vẫn đạt độ phân giải từ tối thiểu 1280*720 trở lên. Nguồn có thể là Blu-ray hoặc HDTV.

Gọn chưa? :D

kazan5

Member

biết là thế.nhưng cái thằng ngu ấy nó hâm.em bảo là em có khoảng 300GB phim HD, ai muốn em share ổ cho, nó lên spam kêu mang ổ 2 tẹc qua nó cho phim HD-Bluray chứ ko phải mấy cái HD vớ vẩn của em.hix.cái HD trong ổ của nó khác j của em chứ.đúng là chó chê mèo lắm lông.

ttvn91

Member

Có thể "nó" tưởng phim của bạn là phim HD nén dung lượng quá nhỏ (300MB-600MB/bộ) giống như trên một số trang web share phim hiện nay :))
Còn nó nghĩ HD của nó dung lượng lớn (tầm 4GB-6GB/bộ) thì gọi là HD-Bluray nghe có vẻ "xịn" hơn chẳng hạn =))

vicgame

Member

Ổ 300GB nếu chơi 720p với 1080p xịn thì được mấy phim đâu.
Chắc thằng bạn nó muốn chơi Bluray untouch rồi

Kiennt

Banned

Dù cũng là HD đấy, nhưng chuẩn nhất và chất lươnngj sát với đĩa Blu-ray nhất là phim HDrip có định dạng File là .MKV nhé bạn. Ngoài ra thì tất cả các HD khác định dạng này đều có chất lượng kém hơn và dung lượng cũng nhỏ hơn.

JakeTyler

biết là thế.nhưng cái thằng ngu ấy nó hâm.em bảo là em có khoảng 300GB phim HD, ai muốn em share ổ cho, nó lên spam kêu mang ổ 2 tẹc qua nó cho phim HD-Bluray chứ ko phải mấy cái HD vớ vẩn của em.hix.cái HD trong ổ của nó khác j của em chứ.đúng là chó chê mèo lắm lông.
thằng nào mà kiêu vậy ta ?? :|
bạn post thử list phim của bạn lên đây cho mọi người xem phim của bạn là j`
bảo thằng đấy không biết cái j` về HD thì đừng có chơi HD làm j` cho nó phí :))

HD-Producer

Trên thực tế chỉ có BLU-RAY DISC và HD-DVD mới luôn đi kèm với HD cụm từ (High-Definition) còn HD, HDrip...(720p, 1080p, 1080i...) được nén từ BLU-RAY DISC và HD-DVD gốc chỉ là cách gọi cho dễ hiểu của cộng đồng chơi HD, nó không phải đúng như chuẩn High-Definition của các hãng BLU-RAY DISC và HD-DVD đưa ra ! và được phân biệt rõ ràng nhất ở đuôi file (BLU-RAY - HD-DVD là .m2ts - .EVO) và bitrate (BLU-RAY DISC - HD-DVD là 24Mbps-40Mbps tùy Encoding), các BLU-RAY và HD-DVD chuẩn luôn nằm trong 1 folder.

Ngày nay thì chuẩn BLU-RAY DISC được phổ biến nhất, nhưng anh, em cũng cần phân biệt thêm là hiện nay đã có BLU-RAY DISC được Mux lại từ các file (.mkv, avi...) 100(BLU-RAY gốc) ->50(HDrip .mkv...)->100 noise (BLU-RAY upscale) @-). Một điều nữa là 1080i của HDTV hoàn toàn khác với 1080i trong BLU-RAY DISC về bitrate và encoding.

Các bác tham khảo 1 số channel trên thế giới còn HDTV ở VN thì em không rõ:

Channel.............Resolution.......Average Bitrate.......Peak Bitrate

TNT.....................1920x1080............17.8 ............ 19.4
ESPN....................1280x720............18.1............ 19.4
ESPN2..................1280x720............17.8............19.4
NFL Network.........1920x1080............16.8 ............ 17.0
CSN MidAtlantic....1920x1080............16.6............17.7
HD Net................1920x1080............17.3............19.2
HD Net Movies......1920x1080............17.2 ............18.7
Universal.............1920x1080............10.5 ............ ?
HD Theater..........1920x1080............17.2 ............18.2
National Geo........1280x720............13.3............
MHD...................1920x1080............17.0 ............18.1
Food Network.......1920x1080 ............14.2............15.0
HGTV..................1920x1080............14.0 ............ ?
A&E....................1280x720 ............18.0............18.2
Animal Planet.......1920x1080 ............12.5 ............15.0
Discovery............1920x1080............12.5............15.0
Science...............1920x1080............12.5 ............15.0
TLC....................1920x1080 ............12.5 ............15.0
HBO...................1920x1080............11.0 ............14.5
Cinemax.............1920x1080............11.0 ............ 14.5
Showtime...........1920x1080............12.0 ............ 14.5
TMC...................1920x1080............12.0 ............14.5

dhpaul

Well-Known Member

Chả có cơ sở nào để bảo rằng chỉ Blu-ray với cả HD DVD mới là HD đúng chuẩn cả, HD-video là thuật ngữ để chỉ chung các video có độ phân giải cao. Blu-ray, HD-DVD chỉ là những nguồn lưu trữ các video HD đó mà thôi.

HD-Producer

Chả có cơ sở nào để bảo rằng chỉ Blu-ray với cả HD DVD mới là HD đúng chuẩn cả, HD-video là thuật ngữ để chỉ chung các video có độ phân giải cao. Blu-ray, HD-DVD chỉ là những nguồn lưu trữ các video HD đó mà thôi.

Các bác thấy thuật ngữ HD có trước hay BLU-RAY DISC và HD-DVD có trước, ý em là thuật ngữ High-Definition được các hãng sản xuất BLU-RAY DISC và HD-DVD áp dụng là chuẩn có chất lượng cao nhất hiện nay chứ không có hãng nào áp dụng nó cho riêng cho 1 file nào cả (.mkv...) ! Em cũng không phủ nhận HDrip không phải là HD, nhưng nó ở dạng thấp hơn so với chuẩn đạt được trong Blu-ray. Cơ sở nào thì dựa vào bitrate và đuôi file...như em nói ở trên, nếu các bác đã xem Blu-ray và HDrip sẽ phân biệt được. Một HDrip ví dụ như .mkv không thể nào có bitrate bằng bitrate của .m2ts trong Blu-ray ! cũng giống như 1 .vob không thể nào bằng 1 .mkv ! HD có cả trong HDrip và cả trong Blu-ray nhưng nó ở 2 chất lượng hoàn toàn khác !

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Hoi-Dap

Đề tài này khá hay và để hiểu rõ được nó cần có nhiều thời gian "vọc" cũng như kiến thức tổng quát về các loại định dạng phim. Không chỉ ở VN mà ngay cả các forum lớn ở nước ngoài cũng có nhiều người còn đang lúng túng về cách gọi cho chính xác của các loại phim HD. Vẫn đang chờ một bài viết hay, chính xác về vấn đề này.
Cảm ơn các bạn đã và sẽ đóng góp thêm ý kiến.

khuongvu

Member

Bản chất của đĩa Blueray cũng chỉ là một phương tiện lưu trữ. Với các đĩa Blueray xịn sản xuất tại nhà máy hiện nay thì phim Blueray thường là HD rồi. Tôi nói thường là HD vì biết đâu có thể có những đĩa Blueray ghi phim từ nhiều nguồn trong đó có thể có non-HD. Cũng giống như một thời DVD gốc còn hiếm thì phim đúng chuẩn DVD, nhưng sau đó đĩa DVD nhất là các đĩa Tàu, đĩa trong nước, hay đĩa người dùng tự ghi có thể chỉ là phim nén Divx hay Mpeg.

Phim HD thì rất có thể ko phải là Blueray theo nghĩa phim được copy từ Blueray ra, vì có những phim được Rip từ kênh truyền hình HD, hay ghi từ camcoder đời mới. Phim HD nén anh em vẫn thường download, do đó cũng sẽ từ nhiều nguồn khác nhau.

Nếu theo thằng bạn của chủ thớt, có lẽ có cái gọi là HDRip (4-8GB với HD Ready và 8-16GB với FullHD), phân biệt với iso nguyên cục ko nén của cái gọi là phim Blueray (25GB)! Trên mạng lưu truyền cả các file iso của đĩa DVD (4G hay 8G tùy DVD5 hay DVD9), so với bản DVDRip dung lượng chắc chỉ dưới 1G, cũng được hiểu theo nghĩa tương tự.

Trang vnbits.org tại mục HD Contents có tách ra các tiểu mục Blueray / HD 1080p / HD 720p.

Chỉnh sửa lần cuối:

Các bác cho e hỏi bản Blu-ray Untouch (thường có dung lượng cao trên 30gb) khác với bản Bluray rip 1080p (dung lương thường dưới 12GB) chỗ nào ạ?

vicgame

Member

Các bác cho e hỏi bản Blu-ray Untouch (thường có dung lượng cao trên 30gb) khác với bản Bluray rip 1080p (dung lương thường dưới 12GB) chỗ nào ạ?

Blu-ray Untouch : Bê nguyên xi đĩa Bluray cho bạn down
Bluray rip: Dùng các phần mềm chuyển đổi để nén phim trên đĩa Bluray (lược bỏ các phần phụ trên đĩa Bluray như behind the scene, bonus ...) để có 1 file phim HD (720p, 1080p) có dung lượng phù hợp để download và lưu trữ.

Thường Bluray rip có chất lượng kém hơn Bluray Untouch (giống kiểu WAV với MP3 ấy), tùy nhóm rip hiệu chỉnh các thông số trên phần mềm mà Bluray rip có chất lượng tốt hay xấu.

Em cám ơn bác ạ! Em phát hiện ra 1 điều kg biết đúng kg là khi coi mấy đoạn camera lia nhanh , nếu bit rate của bản rip đó cao thì nó sẽ mượt hơn là bit rate thấp (nhìn nó cà dựt dựt) . Đúng kg ạ?

duyepu

Các bác cho em hỏi chút với. Em down 1 số phim (Fast5, Transformer, Fast4) bản 1080p (trên 20Gb), bản 720p (trên 10Gb) nhưng toàn phân giải 1900:800 (1080p) và 1400:600 (720p), nói chung là toàn 21:9 nên lúc xem toàn bị 2 vệt đen trên dưới (em dùng màn SS B1930 ready hd 1366:768).
Em tưởng HD thì phải 16:9 chứ. Có cách nào resize hay down những bản 1920:1080 không ạ. Chứ xem 21:9 bực mình lắm ạ.
Em mới tập tành nên chưa biết gì cả. Mong các tiền bối giúp đỡ ạ.

ProSkyR

Well-Known Member

Bản chất của đĩa Blueray cũng chỉ là một phương tiện lưu trữ. Với các đĩa Blueray xịn sản xuất tại nhà máy hiện nay thì phim Blueray thường là HD rồi. Tôi nói thường là HD vì biết đâu có thể có những đĩa Blueray ghi phim từ nhiều nguồn trong đó có thể có non-HD. Cũng giống như một thời DVD gốc còn hiếm thì phim đúng chuẩn DVD, nhưng sau đó đĩa DVD nhất là các đĩa Tàu, đĩa trong nước, hay đĩa người dùng tự ghi có thể chỉ là phim nén Divx hay Mpeg.

Phim HD thì rất có thể ko phải là Blueray theo nghĩa phim được copy từ Blueray ra, vì có những phim được Rip từ kênh truyền hình HD, hay ghi từ camcoder đời mới. Phim HD nén anh em vẫn thường download, do đó cũng sẽ từ nhiều nguồn khác nhau.

Nếu theo thằng bạn của chủ thớt, có lẽ có cái gọi là HDRip (4-8GB với HD Ready và 8-16GB với FullHD), phân biệt với iso nguyên cục ko nén của cái gọi là phim Blueray (25GB)! Trên mạng lưu truyền cả các file iso của đĩa DVD (4G hay 8G tùy DVD5 hay DVD9), so với bản DVDRip dung lượng chắc chỉ dưới 1G, cũng được hiểu theo nghĩa tương tự.

Trang vnbits.org tại mục HD Contents có tách ra các tiểu mục Blueray / HD 1080p / HD 720p.
Cái dòng bôi đen này để làm gì thế ?

Bên trên