Phim AVatar 3d coi dc trên kính nào.

DeanN

Active Member
Ðề: Phim AVatar 3d coi dc trên kính nào.

Có 3 loại kính khác nhau để xem phim Avatar 3D phù hợp với 3 kỹ thuật áp dụng trong rạp chiếu 3D: IMAX 3d, RealD 3D, và Dolby 3D. Kính xanh-đỏ hoàn toàn không xem được!
Mời bạn xem post của tôi trong đường dẫn:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=29621&page=11
Download phim Avatar (2D,CAM) rất nhiều versions ở tehparadox.com, đây là một link:
http://tehparadox.com/forum/f56/avatar-2009-proper-gec-ts-xvid-eng-best-quality-706377/

nmthang

Sao mình không thể nào xem Avatar 3-D Trailer bằng kính của RealD 3D được các bác nhỉ?

Số là hôm trước đi xem Avatar có "chuỗm" được cái kính 3-D trong rạp Century. Kính này là của hãng Real (http://www.reald.com/), hiệu là RealD 3D.
Sau đó về nhà, mình thử Download các Trailer phim 3-D về thì mình chẳng thấy 3-D gì cả, mà chỉ giống như dạng HD thôi. Thậm chí mình download đúng Trailer của Avatar 3-D mà cũng chẳng thấy! Còn các clip trên Youtube thì xem hình nhòe lắm, chắc là do không đúng loại kính hoặc là do xem trên Laptop.

Mình xem trên Laptop Sony VNG-NW265F. Không biết là có phải do màn hình laptop hay không, vì mình chưa thử trên LCD TV.
Có bác nào đã thử với loại kính này chưa ạ?

magic_ho

Banned

Sao mình không thể nào xem Avatar 3-D Trailer bằng kính của RealD 3D được các bác nhỉ?

Số là hôm trước đi xem Avatar có "chuỗm" được cái kính 3-D trong rạp Century. Kính này là của hãng Real (http://www.reald.com/), hiệu là RealD 3D.
Sau đó về nhà, mình thử Download các Trailer phim 3-D về thì mình chẳng thấy 3-D gì cả, mà chỉ giống như dạng HD thôi. Thậm chí mình download đúng Trailer của Avatar 3-D mà cũng chẳng thấy! Còn các clip trên Youtube thì xem hình nhòe lắm, chắc là do không đúng loại kính hoặc là do xem trên Laptop.

Mình xem trên Laptop Sony VNG-NW265F. Không biết là có phải do màn hình laptop hay không, vì mình chưa thử trên LCD TV.
Có bác nào đã thử với loại kính này chưa ạ?
bạn kiếm màn hình cho loại này mới xem đc, chứ kg rạp nào nó cũng chiếu đc hết 3D rồi, chứ đâu phải chỉ có 2 rạp ở VN

nmthang

bạn kiếm màn hình cho loại này mới xem đc, chứ kg rạp nào nó cũng chiếu đc hết 3D rồi, chứ đâu phải chỉ có 2 rạp ở VN

Cám ơn bác nhiều :)
Đã giúp thì bác giúp cho trót :) Thế làm sao biết được loại màn hình nào sẽ phù hợp với loại kính 3D nào hả bác? Cụ thể trong trường hợp kính RealD 3D này?
Hiện nhà mình đang có con Asus LCD 22" Monitor và LG LCD 52" TV. Không biết có xem được không? Nếu được thì chắc mình down vài Film vào HDD rồi cắm vào xem sao :)

centaurus

Có version 3D side by side thì kính nào coi chả được, cài đặt output ở phần mềm dùng để xem 3D thôi. Dùng Stereoscopic player sẽ xuất ra được nhiều loại hình thị khác nhau cho nhiều loại kính, nhưng bắt buộc khi import video vào thì phải là định dạng side by side.

Màn hình bình thường không xem được kính phân cực của RealD. Muốn dùng kính RealD bắt buộc đầu phát phải đồng thời hiển thị 2 hình ảnh trái phải, muốn vậy thì phải có 2 projectors hoặc projector có hỗ trợ chiếu 2 loại hình ảnh trái phải đó. Còn màn hình phải là màn có 2 panels, mỗi panel phụ trách hiển thị hình ảnh cho một bên mắt. Màn hình bình thường chỉ có 1 lớp thôi, không coi được. Mà muốn xem 3D công nghệ này tốt nhất là nên chờ thêm 1 năm nữa. Khi đó thị trường sản xuất nhiều màn hình 3D thì giá sẽ rẻ và dễ dàng chọn lựa hơn.

Coi phim RealD về nó có đặt RealD recycle bin ở ngoài không vứt vào đó, mang về nhà cũng vô dụng thôi.

nmthang

Cám ơn bác Centaurus@ :)
Thế là đành gác lại mộng 3D @ home 1 thời gian rồi :(
Đành chờ vậy :D

zidaneff9

Eo! Đọc thấy nhà bạn cũng toàn đồ xịn mà sao lại chuỗm kính ngoài rạp thế :|

dnghi

Member

haha, không khéo lắm bác cứ tưởng chôm kính là xem được 3D, bó toàn thân luôn!

centaurus

Kính RealD rẻ rề, người ta coi xong vứt đi, cho phép mang về mà, trả làm gì. Tiên vé của mình có tính cả tiền kính luôn rồi. có $0.5 thôi.

nmthang

Eo! Đọc thấy nhà bạn cũng toàn đồ xịn mà sao lại chuỗm kính ngoài rạp thế :|

Cám ơn ý kiến của bạn :)

Thực sự mình không muốn chuỗm cái kính làm gì (mặc dù mình biết chắc là giá cái kính đã tính vào giá vé, họ thu lại kính chỉ để mục đích Recycle thôi), nhưng mình muốn thử cái kính đó có xem được 3D @ home không thôi. Nếu thấy xem được thì chắc là phải mua 1 cái cho ngon lành rồi, chứ không ai sản xuất cái kính $0.5 để mà xem hoài được :D

sen_fan

Có version 3D side by side thì kính nào coi chả được, cài đặt output ở phần mềm dùng để xem 3D thôi. Dùng Stereoscopic player sẽ xuất ra được nhiều loại hình thị khác nhau cho nhiều loại kính, nhưng bắt buộc khi import video vào thì phải là định dạng side by side.

Màn hình bình thường không xem được kính phân cực của RealD. Muốn dùng kính RealD bắt buộc đầu phát phải đồng thời hiển thị 2 hình ảnh trái phải, muốn vậy thì phải có 2 projectors hoặc projector có hỗ trợ chiếu 2 loại hình ảnh trái phải đó. Còn màn hình phải là màn có 2 panels, mỗi panel phụ trách hiển thị hình ảnh cho một bên mắt. Màn hình bình thường chỉ có 1 lớp thôi, không coi được. Mà muốn xem 3D công nghệ này tốt nhất là nên chờ thêm 1 năm nữa. Khi đó thị trường sản xuất nhiều màn hình 3D thì giá sẽ rẻ và dễ dàng chọn lựa hơn.

Coi phim RealD về nó có đặt RealD recycle bin ở ngoài không vứt vào đó, mang về nhà cũng vô dụng thôi.

Bác nói thế là không đúng rồi, đem về mai mốt đi mua cái vé phim thường 8$ rồi vô phòng chiếu 3d coi. Vì thế i love **==. nó tự do quá nên mình đỡ tốn tiền. Tui toàn chờ đến cuối tuần rảnh cả ngày. Đi coi phim mua một vé coi luôn từ sáng đến tối.

dmv100

Vấn đề là vẫn chưa biết xem phim avatar 3D dùng loại kính nào ?

Chỉnh sửa lần cuối:

nmthang

Vấn đề là vẫn chưa biết xem phim avatar 3D dùng loại kính nào ?

Bác này nói hoàn toàn đúng theo nội dung của ....Topic :D
Mình vẫn mong xem lại được film này, tất nhiên là xem ở nhà để xem có được 1 chút hiệu ứng như ở rạp không :D

Anh em nào có thêm thông tin thì post lên giùm nhé!

Happy New Year!

centaurus

Hơ, hổng ai đọc bài của mình hả? Này nhá, bất cứ một phim 3D nào, cũng có 2 hình ảnh : trái và phải, khi mắt mình tổng hợp cả 2 hình ảnh đó cùng 1 lúc, sẽ tạo ra hiệu ứng 3D như trong đời thật. Cho nên mấu chốt cứ phim 3D thì phải có 1 source gồm 2 hình ảnh trái và phải trước đã, kính gì thì tính sau.

Như các bạn đã biết phim Avatar được chiếu trên toàn thế giới với 3 công nghệ chính là : IMAX, RealD và Dolby. Nhưng có cùng một điểm chung là : đều được nhà sản xuất cung cấp cho bản phim gốc là 2 hình ảnh : trái và phải. Còn sau đó tùy rạp nào chiếu phim theo định dạng nào dùng máy chiếu và kính của họ để xem thôi.

Trở lại vấn đề xem phim 3D tại gia, loại trừ cả 2 công nghệ IMAX và Dobly 3D chỉ có tại rạp chiếu, còn lại những công nghệ sau : Analyze và Polarized. Analyze dùng kính lọc màu (Red-Cyan, Magenta-Green, Amber-Blue), Polarized dùng kính phân cực. Màn hình thường thì dùng kính lọc màu, màn hình phân cực thì dùng kính phân cực. Nhưng nói túm lại các bạn cũng phải có source phim 3D (side by side), đại loại giống như vầy : http://www.anachrome.com/g6195.jpg, còn dùng phần mềm xem 3D xuất ra định dạng nào, dùng kính nào thì tùy ở các bạn chứ, Avatar nó đâu có biệt chế cho 1 loại công nghệ/kính nào đâu.

poly

Banned

gom tụ lại là người lập topic này cũng hơi Nga ngố
phim Avatar đã có bản HD đâu mà đòi xem ở nhà bằng kính nào ?
đeo kính vào xem bằng niềm tin à ?

Bên trên