Phương pháp để chuyển ảnh 2D sang 3D

dnghi

Member
Ðề: Phương pháp để chuyển ảnh 2D sang 3D

Mình chỉ làm nhoáng nhoàng, bạn nào có kính Red-Cyan xem có 3D ko nhé.

Wow, 3 D đấy!:-*

vuontao

Wow, 3 D đấy!:-*

Bác nhìn bằng mắt hay kính thế???
http://www.mtbs3d.com/phpBB/viewtopic.php?f=87&t=2339
Các bác nên vô xem cái này.... chính MTBS làm :-$
Các bác nghĩ game các bác đang chơi War3 là 3D à? hay được quay bằng máy ảnh 3D???#:-S
Mình đang đợi kính của bác Linh. Nếu cậu ở HCM có thể ra cùng mình test và nghiên cứu luôn.
Còn 1 tấm ảnh 2D thành ảnh 3D xin lỗi thế giới làm rồi mà đang giấu công thức.:-w
Đợi bác linh có hàng về chúng ta sẽ bàn giao tiếp:D
Còn mua máy ảnh 3D mới chụp được ảnh 3D bác vứt đi là vừa...
MTBS nó có 1 phần mềm xem WC trực tiếp là 3D trên góc nhìn của WC bình thường:-/
Các bác nghiên cứu công nghệ hay xài đồ không đặt ra câu hỏi à?

vuontao

mình có pm mấy admin bên ấy hỏi tài liệu nghiên cứu họ trả lời:
"install the iz3d drivers (anaglyph mode) and photoforms. then open the image in photoforms and make it 3d. then use printscreen buttono to automaticaly save the stereo image.

http://photoforms.com/
www.iz3d.com

where do you live?"

vuontao

Mình chỉ làm nhoáng nhoàng, bạn nào có kính Red-Cyan xem có 3D ko nhé.

Cách bác làm củng là 1 pp đó có thể cho mình những thao tác không?
có thể liên lạc với mình qua mail:[email protected]
hay [email protected]
Nếu ở HCM thì càng tốt mình đang muốn nghiên cứu cái này hiện nay có rất nhiều pp chuyển ảnh 2D thành 3D.
Có thể dơn vài chương trình demo của nó về nghiên cứu=:).
Chuyển phim 2D thành phim 3D củng có.
Game 2D ra 3D củng ok.
Các bác có để ý mới đây nhất có laptop có chức năng chuyển 2D thành 3D ko?

vuontao

"Còn 1 loại công nghệ nữa là prisma, loại này thì hiếm hơn. Đó là sẽ có 2 anh nằm song song với nhau, xem bằng loại kính đặc biệt giúp mắt trái chỉ nhìn đc hình nằm bên trái và mắt phải chỉ nhìn đc hình bên phải. Loại này có hiệu ứng 3D rất cao, tuy nhiên có nhược điểm là 2 hình nằm song song theo chiều ngang nên cần màn phát lớn gấp đôi bình thường và khi xem, đầu phải cố định gây mỏi cổ"
chúng ta có thể áp dụng cách làm này để làm ảnh 3D.
À bác kia nói mua máy ảnh xin thưa bác không làm ra nổi cổ máy thời gian để quay về quá khứ chụp lại những tấm ảnh nổi tiếng đâu.
Hay là kinh phí để quay lại những bộ phim kinh điển.
Thấy bác có vẽ già mà phân tích của bác cạn quá :-?
Mình không nói là mình giỏi đâu những tấm ảnh kỷ niệm, nổi tiếng...
Tại sao thế giới làm ra máy ảnh, máy quay vẫn nghiên cứu pp chuyển đổi. Các bác nên phân tích sâu vào như vậy công nghệ của chúng ta mới theo kịp thế giới.
Điều mong muốn rằng sẽ có môt ngày việt nam làm chủ một công nghệ:)] Không phụ thuộc vào thế giới nửa như Nhật ấy

vuontao

các bác bảo 1 tấm ảnh 2D làm sao chuyển được thế mấy chương trình B/G 3D,.... nó chỉ cần 1 tấm biến ra tấm 3D các bác nghĩ sao?

shrek_8x

Các bác kìm chế đi một chút. Có gì đâu mà to chuyện. Bác vuontao có ý tốt để phát triển ảnh 3d nước nhà. Nhưng phương pháp nghiên cứu của bác ấy sai hướng nên chưa cho ra kết quả.

Việc tạo ra những bức ảnh 3D, thậm chí là film 3D rồi dùng kính 2 màu để xem hiệu ứng 3D theo tôi không có gì là không làm được. Bởi đây là công nghệ cũ rồi. Xem cũng không thích mắt lắm. Nếu các bác quan tâm tôi có thể làm một cái tutorial.( nói thật với các bác là tôi chỉ biết lý thuyết, ko biết cái ảnh tôi làm trên kia nó 3D thế nào vì thực sự tôi cũng ko có kính mà xem :D ) Nếu cái ảnh kia mà nó hiện được 3D thì chắc lý thuyết của tôi đúng. Phương pháp làm rất đớn giản. chỉ cần 1 máy ảnh DSLR (nếu ko có máy P&S cũng được. mà nếu ko có nữa thì máy fim cũng được chứ ko cần đến máy chuyên chụp 3D đâu), 1 phần mềm ( có thể là PTS hoặc 1 phần mềm chuyện dụng khác. Vậy thôi.

vuontao

Các bác kìm chế đi một chút. Có gì đâu mà to chuyện. Bác vuontao có ý tốt để phát triển ảnh 3d nước nhà. Nhưng phương pháp nghiên cứu của bác ấy sai hướng nên chưa cho ra kết quả.

Việc tạo ra những bức ảnh 3D, thậm chí là film 3D rồi dùng kính 2 màu để xem hiệu ứng 3D theo tôi không có gì là không làm được. Bởi đây là công nghệ cũ rồi. Xem cũng không thích mắt lắm. Nếu các bác quan tâm tôi có thể làm một cái tutorial.( nói thật với các bác là tôi chỉ biết lý thuyết, ko biết cái ảnh tôi làm trên kia nó 3D thế nào vì thực sự tôi cũng ko có kính mà xem :D ) Nếu cái ảnh kia mà nó hiện được 3D thì chắc lý thuyết của tôi đúng. Phương pháp làm rất đớn giản. chỉ cần 1 máy ảnh DSLR (nếu ko có máy P&S cũng được. mà nếu ko có nữa thì máy fim cũng được chứ ko cần đến máy chuyên chụp 3D đâu), 1 phần mềm ( có thể là PTS hoặc 1 phần mềm chuyện dụng khác. Vậy thôi.

Thì là chuyện ấy đấy! Thiệt sự bác nói đúng cần cả độ tịnh tiến hình ảnh nửa để làm nên góc nhìn sâu hơn.
Còn các bác trên diễn đàn nói cụi quá. Cứ như có 1 cái máy ảnh 3D là xongX(

vuontao

chúng ta bàn ở đây là vấn đề làm thế nào chuyển ảnh từ 2D sang 3D. Những chương trình như Blue/G 3D đã làm thế nào!
Còn những câu dư thừa khác thì xin đừng cmm vô mắc công nghe mắng!
Mod ới xin vào xóa hết những bài cmm không liên quan đi!

buihung

Administrator

Xin phép được khóa topic này, mình sẽ đọc từ đầu và sẽ xử lý các bài viết vi phạm. Tuy nhiên rất mong các bác kiềm chế khi tranh luận.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Phụ bác buihung 1 tay.

Đề tài hay thế mà các bác tranh luận lạc đề thì hỏng hết bánh kẹo. Em đã xóa những bài không liên quan đến vấn đề. Các bác cứ tiếp tục bàn luận tiếp, nhưng em có ý kiến là các bác nên tranh luận trên tinh thần tôn trọng nhé, không thì mod vừa xóa bài mệt lại vừa phải bất đắc dĩ kỷ luật này nọ, mất vui.

E nghĩ làm j có chiện chuyể từ 2D sang 3D nhỉ :-? Nghe có vẻ vô lý :D

vuontao

không vô lý đâu bạn vô đây xem 1 số phần mềm được giới thiệu:
http://www.mtbs3d.com/phpBB/viewforum.php?f=92&sid=c4a79512128da6a6676cbda3f09f28ba
Vấn đề chuyển màu Red hay Glue thì ok rồi.
Chỉ còn mỗi vấn đề là độ tịnh tiến của hình ảnh. Mình vẫn không hiểu phần mềm làm cách nào để kiểm tra tịnh tiến của một hình ảnh.
Để mình post hình ảnh minh hoạ.
Mob ơi diển đàn không có chế độ tự Auto ghép bài post>"<

buihung

Administrator

Thiết nghĩ, ý tưởng của bác vuontao là tốt, tuy nhiên việc phản hồi ý kiến đóng góp về ý tưởng đó lại không phù hợp khiến cho những người góp ý bị ức chế. Hai bác hellomoto và duongbaba thì thiếu kìm chế khi post bài. Mời 3 bác tạm nghỉ 3 ngày nhé.

vuontaodom

nick kia bị ban 3 ngày mình phải đăng ký nick mới trình bày tiếp :).
Lý do mình thắc mắc ở cái chương trình là nó làm sao nhận dạng được độ lệch của ảnh và ra ảnh R/G

ảnh chưa qua R/G 3D

Ảnh đã sử lý qua R/G
Mình nghiên cứu để làm ra một website tự biến đổi ảnh 2D sang 3D luốn trên Flash>:D<
Cách làm màu G và R thì G mình làm hoàn hảo rồi có thể lập trình được còn R thì phải nghiên cứu thêm:
Cách làm màu G trong PTS:
Đầu tiên các bác vào Image\Adj\Color B
Các bac chinh B và G len max trong 3 cột.
Tiep vào Hue chinh Max do Sat cua R B G
Vào Brightsness các bác chỉnh tiếp max độ B.
Các bác được màu còn hơi đậm giảm Opacity xuống.
Bác nào quan tâm test tiếp cùng mình xem chính xác không còn màu Red thì mình đang thua không nhớ làm sao giảm độ H của màu sắc

Chỉnh sửa lần cuối:

shrek_8x

Góc nhìn khác nhau chứ ko phải là độ lệch. bác nhìn vào hình mình hoạ sau sẽ thấy:

Cần 2 ảnh ở 2 góc tương ứng với vị trí 2 mắt, sẽ cho ra 2 ảnh gọi là Left và Right :

Hai ảnh này có chụp từ 2 góc khác nhau, chứ ko phải 1 ảnh tịnh tiến bằng photoshop

từ 2 ảnh này mix bằng phần mềm ra cái này:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình cùng quan điểm với shrek_8x, căn nguyên của 3D là tổng hợp 2 góc nhìn của 2D

sltr1234

Member

Theo như mình biết thì hình 3D được tạo ra do góc lệch của mắt trái và mắt phải khi nhìn một vật, cái này là độ lệch về góc so với võng mạc của con người chứ không phải là độ tịnh tiến của ảnh. Một cách rất đơn giản là bạn nhìn 1 vật bằng 1 mắt (ví dụ mắt trái) rồi sau đó chuyển qua nhìn bằng mắt còn lại (mắt phải), bạn sẽ thấy vật nó xoay một góc nào đó. Mình xin nhấn mạnh ở đây là vị trí của vật nó xoay quanh 1 góc nào đó chứ không phải là tịnh tiến nha
Cho nên để tạo được hình 3D thì bạn phải có 2 tấm hình 2D được chụp ở 2 góc khác nhau tương đương với góc nhìn của mắt trái và mắt phải, sau đó 2 hình này được ghép với nhau với độ lệch nhất định và màu của 2 hình sẽ chuyển qua màu xanh và màu đỏ. Khi xem hình thì bạn phải mang kính có 2 mắt kính là 2 màu khác nhau: màu xanh và màu đỏ. Khi nhìn hình thì mắt kính đỏ sẽ lọc hình màu xanh, nên con mắt bên kính đỏ chỉ nhìn thấy hình đỏ. tương tự con mắt bên kính xanh sẽ chỉ nhìn thấy hình màu xanh. Mà 2 hình này tạo ra 1 góc so với võng mạc nên sẽ tạo ra hình 3D giống như khi bạn nhìn vật thật
Nếu muốn tạo hình 3D thì rất đơn giản: lấy bất kỳ máy chụp hình nào, ra chụp 1 vật ở góc độ nhìn của mắt trái, sau đó chụp tấm 2 ở góc độ nhìn của mắt phải rồi ghép 2 tấm hình đó lại với nhau
Máy chụp hình 3D cũng dựa trên nguyên tắc đó nên bạn sẽ thấy nó có 2 ống kính lệch nhau 1 góc đúng bằng góc lệch của mắt người
Còn nếu bạn chỉ có 1 hình 2D thì không đủ điều kiện để tạo ra 2 hình 2D có 1 góc lệch nhất định nên không thể tạo được hình 3D

DuongBB

Banned cả lũ luôn rùi mắc cười quá =))

Bên trên