Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

ldlbq

Member
Xin chào các anh hào của hdvietnam.

Thành viên kook123 mới đây (tháng 08/2013) quả quyết 2 vấn đề:

1/. "Plasma còn bị "cháy hình" và dẫn nguồn thông tin minh chứng:

Mẹo khắc phục hiện tượng cháy hình trên TV Plasma-Meo khac phuc hien
Cách khắc phục hiện tượng cháy hình trên TV Plasma | ICTNews
Lựa chọn TV Plasma, LCD và LED - Số Hóa VnExpress

Xin lưu ý rằng cả 3 link trên đều xuất hiện trong năm 2011.

2/. "tuổi thọ, độ bền không bằng LED" và dẫn nguồn:
So sánh “ngôi vị” giữa TV LCD, Plasma và LED | Điện Tử Tiêu Dùng

Còn anh em hdvietnam thì nói khác: http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/377686-tuoi-tho-cua-mot-chiec-tv.html. Ai đúng, ai sai? (nếu anh em hdvietnam mà sai thì buồn lắm, vì dù sao cũng bênh "gà nhà" mà).

Mình đang sử dụng Plasma 42G10 (từ 2009) và 55VT50 (2012) nhưng chưa thấy burn-in. Vừa rồi mình mới "xúi dại" em gái mua Plasma 55VT60 để xem 2D cho đẹp. Nay bạn kook123 quả quyết như vậy khiến mình "hoang mang" :p và chắc bị em gái complain vì đã "tài lanh xúi dại".

Vậy nên xin mời các cao thủ của quần hùng hdvietnam chỉ giáo để kẻ "thấp thủ" như mình được mở rộng kiến thức và quan trọng là để các bạn sắp tham gia cộng đồng hd có được thông tin đúng, khả tín và được cập nhật.

Cám ơn các bạn.

kemdau

Member
Ðề: Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

Mình dùng Samsung plasma từ 2011, bị cháy hình nhẹ chỗ logo nhà đài. không biết là Pana có bị không nữa nhưng không thể kết luận là Plasma không bị cháy hình được.
Tuổi thọ thì hên xui chứ cũng không biết được.

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Bị cho là già cỗi, công nghệ Plasma thường bị gán cho những nhược điểm cố hữu như: hiện tượng lưu bóng ma, độ sáng nền thấp… Tuy nhiên, với dân sành chơi, những videophile, TV Plasma vẫn là lựa chọn số 1 với chất lượng trình diễn gần với chuẩn cinema.

Độ tương phản Plasma ăn đứt TV LED
Mặc cho những thông số khủng lên đến hàng mega contrast của TV LED do không phụ thuộc vào các bóng đèn nền, công nghệ Plasma vẫn có độ tương phản cao hơn, hình ảnh có chiều sâu, đặc biệt là sắc đen trung thực và đồng nhất ở mọi điểm trên màn hình hiển thị. Hiện nay, hầu hết TV LED sử dụng đèn LED viền. Tùy nhà sản xuất và dòng sản phẩm, TV LED có thể sử dụng các dải đèn ở hai cạnh bên hoặc hai cạnh trên dưới. Kiểu thiết kế đèn LED viền dẫn đến nhược điểm tương phản không đồng nhất. Những vùng hình ảnh càng gần bóng LED càng bị nhạt và có độ tương phản kém hơn vùng trung tâm.

Khi xem phim từ nguồn DVD và Blu-ray, ngay cả khi sử dụng TV ở chuẩn 16:9, hai vệt đen phía trên và dưới khung hình không đen hoàn toàn như ở TV Plasma. Với TV sử dụng đèn nền, hai hàng bóng LED ở cạnh trái và phải (loại phổ biến nhất hiện nay), các bóng LED ở khu vực vệt đen vẫn sáng, ảnh hưởng trực tiếp lên khung hình phía trên và dưới, làm màu bị lệch và “cháy” nhẹ.

Ngoài ra, ở những khung hình có độ tượng cao giữa chủ thể sáng như: ánh trăng, ánh đèn, nến... với phông nền đen, TV LED sử dụng đèn viền sẽ có xu hướng làm lệch tương phản về hai cạnh trái/phải do đó là hai khu vực nguồn phát của dãy đèn. Với những nhược điểm trên, TV LED không thể so với Plasma về độ tương phản, ngoại trừ thế hệ Full LED đắt tiền sử dụng toàn bộ đèn LED bố trí ở phía sau màn hình và được quản lý bằng cơ chế tắt mở cục bộ từng bóng LED.

Plasma không còn bị tương phản mặt kính
Nhân viên tư vấn bán hàng thường đề cao độ sáng của màn hình LED, xem đây là ưu điểm đáng kể so với công nghệ Plasma. Nhưng trên thực tế, các màn hình LED chỉ thắng thế ở showroom, nơi có nhiều nguồn sáng mạnh. Còn sử dụng tại gia, Plasma vẫn có độ sáng tốt. Ngoài ra, TV Plasma thế hệ mới còn trang bị lớp phủ chống loá, đảm bảo độ tương phản mản hình, ngay cả khi có nguồn sáng ngược chiếu trực tiếp vào màn hình.

Hiện tượng “bóng ma” không còn là vấn đề
Hiện tượng “bóng ma” với những vệt lưu trên màn hình Plasma như: logo nhà đài, tiêu đề các bảng tin... không ảnh hưởng đến tuổi thọ của TV Plasma như mọi người nghĩ. Xử lý “bóng ma” trên Plasma rất đơn giản, người dùng chỉ cần chạy rà một chương trình bình thường dạng screensaver trong thời gian vài giờ là có thể xoá sạch các vết mờ do phốt pho lưu lại trên mặt kính của TV.

Mang đến chất lượng trình diễn với độ tương phản cao hơn TV LED, công nghệ Plasma vẫn được những người sành chơi, mê phim ưa chuộng

Nguồn: TV công nghệ Plasma được lòng dân sành chơi | Sống Mới

Chỉnh sửa lần cuối:

huynhngoc0608

Nhà dùng 1 con Plasma pana và 1 con lcd Toshiba....mới dùng hơn 2 năm thì mình thấy tivi plasma hình ảnh sống động hơn...nhưng hao điện hơn(195w)....còn lcd thì hình nó kém....ít hao điện hơn(45w)........dù có hao điện mình vẫn thích dòng plasma hơn.........!

Ðề: Re: Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

Tuy nhiên,nó ngốn năng lượng điện ác hơn led tv hay lcd tv
>:)

tính theo thời gian xem thì tiền điện chả tăng lên bao nhiêu bác ạ, chỉ còn vấn đề tỏa nhiệt hơi nhiều, nếu cứ phòng máy lạnh thì cũng chả có gì phải xoắn :D

highfier

plasma thì tốt rồi nhưng cũng phải biết bảo quản chứ xài vô độ thì cái gì mà chẳng mau hư

BoseMan

Member
Re: Ðề: Re: Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

tính theo thời gian xem thì tiền điện chả tăng lên bao nhiêu bác ạ, chỉ còn vấn đề tỏa nhiệt hơi nhiều, nếu cứ phòng máy lạnh thì cũng chả có gì phải xoắn :D

Em đang muốn mua thêm một cái tv nữa cho phòng khách để đổi cái cũ qua phòng khác.Quả thực em cũng đang băn khoăn giữa Plasma 3D Samsung PS51E8000 và led 3d 47 inch 804 của Sony.Điện của em plasma Consump max tới 350W cũng khá cao và đáng phải để tâm chứ bác.

kook123

plasma thì tốt rồi nhưng cũng phải biết bảo quản chứ xài vô độ thì cái gì mà chẳng mau hư

Đó là điều dĩ nhiên. Plasma bị "cháy hình" là chuyện bình thường vì đó là bản chất công nghệ Plasma, nhưng phải có điều kiện kèm theo. Điều kiện đó là gì, đó là để hình ảnh tĩnh trong thời gian lâu. Bác nào biết khuyết điểm này thì chú ý bảo quản ko để hình ảnh tĩnh ===> sẽ không bị cháy hình :D. Model đời mới chỉ có thể hạn chế khuyết điểm "cháy hình" một chút mà thôi

Còn độ bền và hao điện là chuyện khỏi bàn nữa roài :D

P/S: có link nào năm 2013 nói Plasma hết bị cháy hình, hết hao năng lượng hơn LED không ta :D

CuQuang9x

Active Member

Con Samsung Plasma 50" nhà em mua từ 2006 xem vẫn ngon, chỉ là ko có full HD thôi :D

kook123

Mình dùng Samsung plasma từ 2011, bị cháy hình nhẹ chỗ logo nhà đài. không biết là Pana có bị không nữa nhưng không thể kết luận là Plasma không bị cháy hình được.
Tuổi thọ thì hên xui chứ cũng không biết được.

Cám ơn bác. Plasma bị "cháy hình" nếu để ảnh tĩnh lâu là chuyện ai cũng biết, báo chỉ đăng đầy, Google phát là ra ngay. Ko hiểu sao bác chủ cứ khăng khăng Plasma khắc phục được khuyết điểm "cháy hình" này từ đâu mà mình tìm hoài không thấy link dẫn chứng, chẳng lẽ hết bị cháy hình bằng niềm tin sao :D

P/S: bác nào mới xài tivi Plasma thì lưu ý việc tivi các bác chưa bị "cháy hình" khác với việc "Plasma bị khuyết điểm cháy hình" nhé. Bởi vì Plasma bị cháy hình là kèm theo điều kiện để ảnh tĩnh trong thời gian lâu . Bác nào bảo quản kỹ, xài Plasma đúng cách thì điều kiện cần để cháy hình là ko có, mà điều kiện cần không có thì sao mà tivi nhà bác bị cháy hình được ( LED LCD dù để ảnh tĩnh lâu vẫn ko bị "cháy hình" )

Chỉnh sửa lần cuối:

ldlbq

Member

Xin mời các cao thủ tiếp tục "chỉ giáo". Tks

kook123

Vào Google, gõ "Plasma burn in", nó trả về kết quả 1 đống. Chọn phần "Hình ảnh cho Plasma burn in" thì coi quá trời hình ảnh Plasma burn in, nghĩa là Plasma bị cháy hình.

Nguồn: Plasma burn in - Tìm với Google

Bằng chứng cụ thể đó, giỏi thì cãi nữa đi 8-}

P/S: bác ldlbq coi mấy cái clip người ta nói Plasma cháy hình là như thế nào nhé. Người ta cũng khuyên là đừng làm ở nhà coi chừng hư tivi, nên bác đừng xúi dại em gái bác nhé :D
http://www.youtube.com/watch?v=L4gE_Xez-fQ
http://www.youtube.com/watch?v=HW5moMQ3IrI

Chỉnh sửa lần cuối:

kook123

Ebay hướng dẫn cách xài Plasma cho đúng cách để khỏi bị cháy hình, bác nào tin thì làm theo, ko tin thì thôi, đừng có cãi với mình như bác ldlbq nhé :D
1) Some obvious advice: Do not leave static images on your plasma TV screen for more than an hour. Turn off your unit when you are not watching it. Do not pause DVDs for more than 20 minutes at a time.
Vài lời khuyên rõ ràng: không để hình ảnh tĩnh trên tivi Plasma của bạn hơn 1 tiếng. Tắt tivi khi không xem. Đừng có dừng xem phim ( DVD = phim ) nhiều hơn 20 phút trong 1 lúc
Nguồn: GUIDE TO PREVENTING SCREEN BURN ON YOUR PLASMA TV... | eBay

P/S: dịch như vậy không biết bác do_long_khach có ý kiến gì ko . Có gì nhớ góp ý nhé bác :D

P/S2: bác nào bị cháy hình dùng thử cách này xem thử sửa được ko, đọc kỹ nhé, hên xui
an You Guarantee That PlasmaSaver DVD Will Remove Burn-In From My Plasma?

Unfortunately, it is impossible to guarantee that your particular case of burn-in can be "cured" completely or even partially

Nguồn:http://www.plasmasaver.com/burnin.html

haipvg

Well-Known Member

Vài lời khuyên rõ ràng: không để hình ảnh tĩnh trên tivi Plasma của bạn hơn 1 tiếng. Tắt tivi khi không xem. Đừng có dừng xem phim ( DVD = phim ) nhiều hơn 20 phút trong 1 lúc

Vì vậy nên xem các phim đã rip full screen

kook123

Để cho bác ldlbq tâm phục khẩu phục, ko ý kiến ý cò khác người nữa, bác đọc các link năm 2013 nhé, vừa lòng bác rùi nhé :D

Cái này: http://www.consumerreports.org/cro/...burn-in-a-worry-with-new-plasma-tvs/index.htm

Với lại cái này : http://www.consumerreports.org/cro/...burn-in-a-worry-with-new-plasma-tvs/index.htm

Xài Plasma thì nên hiểu plasma để xài cho đúng cách

ldlbq

Member

Vì vậy nên xem các phim đã rip full screen

"Nguyên văn bởi kook123: Vài lời khuyên rõ ràng: không để hình ảnh tĩnh trên tivi Plasma của bạn hơn 1 tiếng. Tắt tivi khi không xem. Đừng có dừng xem phim ( DVD = phim ) nhiều hơn 20 phút trong 1 lúc": chết thật xài Plasma G10 từ 2009 đến giờ, trãi qua mùa European Cup, rồi World Cup mà toàn xem liên tục toàn bộ chương trình trực tiếp trên VTV (bình luận trước, trong và sau trận đấu + trận đấu > 120 phút) với logo VTV luôn chễm chệ trên màn hình mà không thấy "cháy" cái gì hết.

May quá! May quá! =))

kook123

Đó là lý do vì sao bác ldlbq cãi lỳ chăng :D

Chỉ cần tivi Plasma của mình ngày nào chưa bị thì có nghĩa công nghệ Plasma không bị "cháy hình". Còn những ai xài Plasma bị cháy hình mà nói ra là xạo hết ( cái này là mình đoán suy nghĩ bác ấy :D ). Bác ldlbq đúng là quá khác người :))

ldlbq

Member

Đó là lý do vì sao bác ldlbq cãi lỳ chăng :D

Chỉ cần tivi Plasma của mình ngày nào chưa bị thì có nghĩa công nghệ Plasma không bị "cháy hình". Còn những ai xài Plasma bị cháy hình mà nói ra là xạo hết ( cái này là mình đoán suy nghĩ bác ấy :D ). Bác ldlbq đúng là quá khác người :))

Có lẽ mấy trăm anh em hdvietnam trong topic Panasonic's Fan cũng khác người giống mình rồi (cái này là mình đoán thôi)

kook123

Có lẽ mấy trăm anh em hdvietnam trong topic Panasonic's Fan cũng khác người giống mình rồi (cái này là mình đoán thôi)

Thế giới có mấy tỷ người nhé bác, số người mua tivi chắc cũng mấy chục triệu người. Lấy số lượng ra hù thì hố to nhé :D

Phải suy nghĩ trong đầu là tại sao LED thịnh hành hơn Plasma trước cái đã nhé, hehe

P/S: cứ cái tư duy ấu trĩ, cố chấp, cứng đầu nghĩ rằng mình ko bị, vài chục người ko bị, vài trăm người không bị thì tức là cái đó không có. Trong khi thế giới ai cũng nói có, báo chí đăng đầy, Google phát thấy ngay

P/S2: liệt kê vài trăm người trên HD Việt Nam mà đồng ý với bác giùm mình cái. 600 trang ko có nghĩa là 600 người đâu nhá :D

Bên trên