Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

vucovu

Ðề: Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

Xài em plasma SS 2 năm, mở suốt ngày (tối ít khi hành em nó) để toang hoang giữa nhà chả có 1 chút gì gọi là bảo với chả quản cả, hiện đang hạnh phúc với e nó - điện đóm chả quan tâm - quan tâm là hình ảnh vẫn tốt - thế thôi.

ldlbq

Member

Xài em plasma SS 2 năm, mở suốt ngày (tối ít khi hành em nó) để toang hoang giữa nhà chả có 1 chút gì gọi là bảo với chả quản cả, hiện đang hạnh phúc với e nó - điện đóm chả quan tâm - quan tâm là hình ảnh vẫn tốt - thế thôi.

Xem ra có thêm một người nữa bị xem là "quá khác người" giống như mình rồi.

kook123

Nghe anh em trên HD Việt Nam review nhé, bài review năm 2013 nhé, model Plasma P50X60V
http://www.hdvietnam.com/diendan/60...-review-panasonic-plasma-th-p50x60v-dung.html
Hiện tượng lưu hình: mở manual ra là đã thấy cảnh báo hiện tượng này rồi và em cũng đã test hình ảnh chữ màu trắng sáng nhất trong khoảng 10 phút và có lưu hình khi chuyển sang màu đen tức thì sau đó nhé nhưng nói thật các bác là không ảnh hưởng gì nhiều cả nó mất ngay sau đó khoảng 20s mà đứng sát tivi thì mới nhận ra được điều đó, trừ khi để lâu quá tầm 3-4h thì em không biết bao lâu nó mới hết.

P/S: bác nào mua tivi Plasma mới của Pana, để ý xem nó có cảnh báo như bác gái núi này nói hay không :D. Ko biết bác gái núi xạo hay bác ldlbq xạo đây , haha

Vì báo chí đăng tin Plasma bị "cháy hình" hoài nên mình tin bài review của bác này, hơn là bài post cảm nhận suôn chẳng có hình ảnh gì của bác ldlbq.( bác ldlbq xạo mình lần trước rồi )

kook123

Bài post lúc hơn 16g chiều ngày hôm nay 29/08/2013 của bác gái núi đây http://www.hdvietnam.com/diendan/60...view-panasonic-plasma-th-p50x60v-dung-11.html
vẫn câu trả lời cũ:

Phim,Cáp thì Plasma ,đảm bảo là xem phim = plasma bác sẽ ko hối hận nhất là ở những cảnh tối,tuyệt vời lắm

Tivi,làm màn hình pc,game thì LED vì vấn đề lưu hình của nó nên làm màn hình máy tính hay game hiện menu cố định trong vài giờ liên tục sẽ ko ổn tí nào nhé

P/S: mong bác gái núi thông cảm vì lấy nguồn của bác nhé. Many thanks :D

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Bác kook123 hơi cuồng dòng tivi LED LG thì phải, người tiêu dùng thích tv nào thì mua tivi ấy, Plasma cao cấp của Panasonic luôn được xếp hạng nhất ở các trang tạp trí công nghệ nước ngoài

TOP 10 TVS PLASMA đáng mua

1 Panasonic TC-P60VT60
2 Samsung PN60F8500
3 Samsung PN51F5300
4 Panasonic TC-P55ST60
5 LG 50PN6500
6 Panasonic TC-P42S60
7 Panasonic TC-P60S60
8 Samsung PN60F5500
9 LG 60PN6500
10 Samsung PN51F4500

Link: Top 10 Plasma TV 2013: See the 10 Best Plasma Television Models

Bảng so sánh chấm điểm hình ảnh và tính năng của tivi, Plasma Panasonic điểm hình ảnh ngang với mẫu 4K 55X900A của Sony

Màn hình Phim Tính năng Giá trị Tổng

Panasonic TC-P55VT60 55 " 9,5 8,8 7,9 8.7/10

Samsung PN60F8500 60 " 9,4 9.1 7,9 8.8/10

Sony XBR-55X900A 55 " 9,5 8 7,9 8.5/10

Link: HDTV Ratings, Plasma TV Ratings Expert on 1-10 scale 2013 Comparison

Từ trái sang phải: LG 55LA7400, Samsung UN55F8000, Panasonic TC-P50ST60

SamSung led 55F8000

LG 55LA7400

Panasonic 50ST60

Link: Best HDTV Shootout Comparison 2013, Samsung vs. LG vs. Panasonic - UN55F8000 vs. 55LA7400

Chỉnh sửa lần cuối:

ldlbq

Member

Bác kook123 dòng tivi LED LG thì phải, người tiêu dùng thích tv nào thì mua tivi ấy, Plasma cao cấp của Panasonic luôn được xếp hạng nhất ở các trang tạp trí công nghệ nước ngoài

TOP 10 TVS PLASMA đáng mua

1 Panasonic TC-P60VT60
2 Samsung PN60F8500
3 Samsung PN51F5300
4 Panasonic TC-P55ST60
5 LG 50PN6500
6 Panasonic TC-P42S60
7 Panasonic TC-P60S60
8 Samsung PN60F5500
9 LG 60PN6500
10 Samsung PN51F4500

Link: Top 10 Plasma TV 2013: See the 10 Best Plasma Television Models

Bảng so sánh chấm điểm hình ảnh và tính năng của tivi, Plasma Panasonic điểm hình ảnh ngang với mẫu 4K 55X900A của Sony

Màn hình Phim Tính năng Giá trị Tổng

Panasonic TC-P55VT60 55 " 9,5 8,8 7,9 8.7/10

Samsung PN60F8500 60 " 9,4 9.1 7,9 8.8/10

Sony XBR-55X900A 55 " 9,5 8 7,9 8.5/10

Link: HDTV Ratings, Plasma TV Ratings Expert on 1-10 scale 2013 Comparison

Từ trái sang phải: LG 55LA7400, Samsung UN55F8000, Panasonic TC-P50ST60

SamSung led 55F8000

LG 55LA7400

Panasonic 50ST60

Link: Best HDTV Shootout Comparison 2013, Samsung vs. LG vs. Panasonic - UN55F8000 vs. 55LA7400

Xét theo điểm số thì SS PN60F8500 có điểm số cao nhất. Mình nhớ có một đánh giá khác (bây giờ không tìm ra link) đánh giá 5 mẫu TV tốt nhất (?) gồm cả Plasma và Led thì Plasma ZT60 được đánh giá điểm tổng thể cao nhất, kế đến (theo thứ tự giảm dần): VT60, F8500, ST60 và model Led của Sony (mình không nhớ rõ model nào).

kook123

Bác kook123 hơi cuồng dòng tivi LED LG thì phải, người tiêu dùng thích tv nào thì mua tivi ấy, Plasma cao cấp của Panasonic luôn được xếp hạng nhất ở các trang tạp trí công nghệ nước ngoài

Bác ơi, mình chỉ nói là tivi Plasma bị các khuyết điểm "cháy hình khi để ảnh tĩnh, hao năng lượng, tuổi thọ không bằng LED" mà thôi. Bác vào cho ý kiến 3 nội dung đó là có hay không nhé :D

Còn việc ai thích mua cái gì là tùy họ, mình có nói gì đâu bác. Như bác ldlbq bảo LG series 8 coi 3D xấu hơn SS series 6, tuy là bác đó nói vậy là khác người lắm, nhưng mình vẫn khuyên bác đó là mua SS ( nếu chỉ có 2 lựa chọn là LG và SS ). Sau này bác ldlbq thấy TCl là đẹp nhất thì mình cũng khuyên bác đó mua TCK cơ màB-). Ai mua thì người đó quyết định, thấy cái nào đẹp, phù hợp mình thì mua thôi

kook123

Xét theo điểm số thì SS PN60F8500 có điểm số cao nhất. Mình nhớ có một đánh giá khác (bây giờ không tìm ra link) đánh giá 5 mẫu TV tốt nhất (?) gồm cả Plasma và Led thì Plasma ZT60 được đánh giá điểm tổng thể cao nhất, kế đến (theo thứ tự giảm dần): VT60, F8500, ST60 và model Led của Sony (mình không nhớ rõ model nào).

Đánh trống lảng nữa ah. Sao ko thấy ai vào ủng hộ bác nữa nhỉ, nhớ chiều bác khoe có mấy trăm anh em trên HD Việt Nam đồng ý với bác mà :))

Không có ai ủng hộ nữa thì ráng tìm 1,2 đường link nói Plasma không bị cháy hình xem nào. Sao toàn để mình chiếm ưu thế không vậy, haha

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

SamSung Plasma F8500 nó hơn điểm Panasonic là cái tính năng Smart tv và điều khiển tivi bằng tay, y như dòng led F8000, chứ còn hình ảnh 2, 3D kém Panasonic một chút.

6 chiếc HDTV 2013 tốt nhất theo tiêu chí chất lượng hình ảnh

Panasonic ZT60 - HDTV có chất lượng hình ảnh tốt nhất mọi thời đại (hiệu suất 10/10)

Chiếc Plasma được mong chờ nhất của Panasonic đã được CNET đánh giá cách đây không lâu. Cả nó và model VT60 đã có được hiệu suất tổng thể vượt qua Pioneer Kuro, huyền thoại mà chất lượng chưa từng bị đánh bại kể từ năm 2008 cho tới 2012. Nếu so sánh với VT60, ZT60 có chất lượng hình ảnh tốt hơn nhờ khả năng trình diễn ở trong phòng sáng. Tuy nhiên, nếu đặt cả 2 trong phòng tối, bạn sẽ nhận thấy chất lượng của chúng là như nhau.

Panasonic VT60 - đối thủ của ZT60 (hiệu suất 10/10)

Sự thống trị của Panasonic trong danh sách này chính là nhờ vào độ sâu màu đen cực kỳ xuất sắc, kết hợp với độ tương phản, độ bão hõa và nhiều yếu tố xuất sắc khác để tạo ra một chiếc HDTV có chất lượng hình ảnh tuyệt vời. Trong phòng tối, VT60 có độ sâu màu đen ngang ngửa với ZT60 và vượt qua mọi chiếc TV mà CNET đã từng thử nghiệm. Có một điều đáng tiếc là màu đen của VT60 dễ bị phai khi đặt ở trong phòng sáng, và nếu đó là thứ khiến bạn cảm thấy tiếc nuối thì HDTV phía dưới của Samsung sẽ là một sự lựa chọn tốt.

Samsung PNF8500 - TV Plasma có chất lượng hình ảnh tốt nhất ở trong phòng sáng (hiệu suất 9/10)

Có một điều không thể chối cãi, PNF8500 là chiếc TV có chất lượng hình ảnh tốt nhất mà Samsung từng chế tạo. Nó có một khả năng mà cả ZT60 lẫn VT60 không thể so sánh được: phát ra ánh sáng nhiều hơn. Đầu ra ánh sáng lớn có nghĩa là PNF8500 sẽ trình diễn hình ảnh cả trong phòng tối lẫn phòng sáng tốt hơn. Và nếu bạn có một căn phòng sáng sủa, những chiếc TV Plasma khác có thể sợ hãi, nhưng PNF8500 của Samsung thì không.

Panasonic ST60 - HDTV có chất lượng hình ảnh đứng thứ 4 (hiệu suất 9/10)

ST60 là chiếc TV Plasma có khả năng cạnh tranh chất lượng với 3 đối thủ ở phía trên nhưng mức giá chỉ bằng một nửa. Nó có khả năng sản sinh ra chất lượng hình ảnh làm thỏa mãn nhiều videophile. Điều đáng thất vọng duy nhất chính là chất lượng 3D không thể so sánh với nhiều chiếc TV khác.

Sony W900A - chiếc HDTV LED tốt nhất năm 2013 (hiệu suất 8/10)

Nếu như 4 vị trí đầu tiên đều bị thống trị bởi Plasma thì ở đây chúng ta đã thấy xuất hiện một chiếc TV LED. Với công nghệ chấm lượng tử độc đáo, Sony W900A thực sự là lựa chọn xuất sắc cho những ai không thích TV Plasma. Độ sâu mà đen và độ chính xác màu sắc khiến chất lượng hình ảnh của nó tốt hơn so với Samsung UNF8000. Ngoài ra, khi đặt trong phòng sáng, W900A thậm chí còn có độ sáng vượt qua cả Samsung F8500 Plasma. Nhược điểm duy nhất của nó là hiệu ứng 3D không tốt và chỉ có duy nhất kích thước 55-inch để lựa chọn.

Samsung UNF8000 - HDTV LED nhì bảng (hiệu suất 8/10)

Nếu bạn không thích Plasma và không thích kích thước 55-inch của Sony W900A, Samsung UNF8000 xứng đáng là lựa chọn đáng để cân nhắc nhất. Sản phẩm này có chất lượng hình ảnh tổng thể ngang ngửa với W900A (8/10 điểm) và thêm vào đó là công nghệ làm mờ cục bộ. Ngoài ra, nếu quan tâm đến 3D thì UNF8000 có khả năng xử lý 3D tốt hơn so với W900A. Trong khi đó, nếu xét chi tiết từng yếu tố như độ sâu màu đen, độ tương phản, màu sắc... thì UNF8000 có thể thua W900A một chút xíu, nhưng bù lại nó có thiết kế xuất sắc và tính năng vô cùng phong phú.

Link: http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/618631-6-chiec-hdtv-2013-tot-nhat.html

Còn chiếc LG 55, 60LA8600 cũng được tạp chí Cnet USA đánh giá cao nhưng ko thấy có trong bảng xếp hạng trên.

Đánh giá của biên tập viên Cnet
3,0 sao
Tốt
Đánh Giá: 6,5
Thiết Kế: 9.0
Các Tính Năng: 10,0
Hiệu Suất: 6.0
Giá Trị: 5,0

Ưu điểm: LG LA8600 thể hiện màu sắc chính xác và xử lý video rất tốt, thiết kế nhỏ gọn đẹp với chân đế bezel đứng đặc biệt, bộ TV thông minh tuyệt vời cách điều khiển từ xa chuyển động độc đáo, kiểm soát hộp cáp cao cấp và tính năng danh sách truyền hình, kiểm soát giọng nói, được xây dựng- trong ảnh cho Skype, bao gồm bốn cặp kính 3D.
Nhược điểm: Tương đối đắt, mức độ màu đen sáng hơn, góc nhìn đồng đều màn hình hơi không đồng đều; cáp chương trình kiểm soát hộp vẫn chưa đầy đủ cho người sử dụng DVR nặng, không có ứng dụng Amazon Instant Video.
Kết luận: Mặc dù hình dáng yêu của nó được đóng gói với các tính năng cũng như thực hiện, mẫu LG LA8600 LED LCD TV có hình ảnh của một model tầm trung.

Link: LG 60LA8600 Review - Watch CNET's Video Review

kook123

@tuyen_kientruc: mình lại thấy CNET đánh giá LG LA8600 cao hơn SS F8000, đặc biệt là về khoảng hình ảnh 3D: Review: LG 55LA8600 (55-inch LED) - TVs - CNET Asia
With the LG 55LA8600 and Samsung UA55F8000 both priced at S$4,899, it was a very close fight between these LED TVs. An alternative would be the Sony Bravia KDL-55W954, but take note that it is pricier at S$5,699. In the end, the LA8600's functional design, extra features and solid 3D visuals became the deciding factors, giving the LG better overall value and performance.

CNET đánh giá LG LA8600 là Editors' Choice năm 2013 của CNET đó : CNET Asia | Product Reviews, Technology News and Blogs

P/S: link CNET USA mình thấy kì lém : Sony thì xếp trên hạng SS trong mục 6 tivi tốt nhất về hình ảnh + giá tiền Sony cũng rẻ hơn, thế nhưng trong mục "Best LED TVs" thì SS lại trên Sony, Sony xếp xa mút chỉ. Đáng lẽ ra với chất lượng hình ảnh đẹp hơn + giá rẻ hơn thì Sony phải đứng trên SS mới đúng chứ nhỉ. Bác có kiến giải gì không về sự lạ đời này :D

Còn ý kiến giải thích của mình: SS chi tiền để lọt vào các bảng xếp hạng trên, hơn nữa còn là chi đậm để xếp trên Sony trong mục Best LED Tvs ===> thành ra kết quả có sự ngược đời này :D

ldlbq

Member

Fan cua Samsung mà vào thì e rằng lại có "chiến tranh giữa các vì sao" rồi.

kook123

Đánh trống lảng hoài ta. Chủ để là Plasma bị cháy hình, tuổi thọ kém, hao năng lượng mà giờ lại đá sang chuyện khác. Nghe nói có mấy trăm anh em Plasma ủng hộ mà, sao không giới thiệu vài chục người cụ thể nhỉ :D. Chắc là đọc bài review Plasma của bác gái núi nên hết dám nói chém gió "cãi chầy cãi cối" rồi :D

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

@tuyen_kientruc: mình lại thấy CNET đánh giá LG LA8600 cao hơn SS F8000, đặc biệt là về khoảng hình ảnh 3D: Review: LG 55LA8600 (55-inch LED) - TVs - CNET Asia

CNET đánh giá LG LA8600 là Editors' Choice năm 2013 của CNET đó : CNET Asia | Product Reviews, Technology News and Blogs

P/S: link CNET USA mình thấy kì lém : Sony thì xếp trên hạng SS trong mục 6 tivi tốt nhất về hình ảnh + giá tiền Sony cũng rẻ hơn, thế nhưng trong mục "Best LED TVs" thì SS lại trên Sony, Sony xếp xa mút chỉ. Đáng lẽ ra với chất lượng hình ảnh đẹp hơn + giá rẻ hơn thì Sony phải đứng trên SS mới đúng chứ nhỉ. Bác có kiến giải gì không về sự lạ đời này :D

Còn ý kiến giải thích của mình: SS chi tiền để lọt vào các bảng xếp hạng trên, hơn nữa còn là chi đậm để xếp trên Sony trong mục Best LED Tvs ===> thành ra kết quả có sự ngược đời này :D

Em thấy bảnh xếp hạng Best LED Tvs mẫu LED SS F8000 ấy giá thành bán rẻ hơn mẫu Sony 55W900A, tiêu chí xếp hạng của Cnet USA dựa trên 2 tiêu chí: một bảng xếp hạng chuyên về tv có mầu sắc thể hiện tốt nhất, một bảng xếp hạng tivi có hình ảnh đẹp và giá thành rẻ.

An LED TV is a kind of LCD TV that uses light-emitting diodes instead of the standard fluorescent backlight to illuminate the screen. Some LED TVs are extremely thin, and some exhibit better picture quality than standard LCD TVs do; most are more energy-efficient. However, they're also more expensive. Check out LED-based LCD TVs explained for more information, and our list of Best LCD TVs to the left for cheaper alternatives.

Dịch google ko chuẩn nhưng cũng đến 85%

TV LED là một loại TV LCD sử dụng đèn LED thay vì đèn nền huỳnh quang tiêu chuẩn để chiếu sáng màn hình. Một số TV LED là rất mỏng, và một số cho chất lượng hình ảnh tốt hơn so với TV LCD tiêu chuẩn làm, nhất là tiết kiệm năng lượng. Tuy nhiên, chúng cũng đắt tiền hơn. Kiểm tra TV LCD LED dựa trên giải thích cho biết thêm thông tin, và danh sách các TV LCD tốt nhất bên trái lựa chọn thay thế rẻ hơn.

Link: Best LED TVs - CNET Reviews

Em cũng ko chê gì màn tv LED hãng LG từ dòng LA7400 đến LA8600 cho chất lượng hình ảnh tốt và hiệu ứng 3D tốt và dòng cao cấp đời đầu LG 55LX9500 led nền đầu tiên dùng 3D thụ động có hình ảnh đạt mầu đen sâu ko thua kém tv Plasma. Có khi chất lượng còn tốt hơn mẫu 55LA8600 bây giờ.

Link: LG Infinia 55LX9500 Review - Watch CNET's Video Review

Trong năm 2011, LG lần đầu tiên giới thiệu công nghệ 3D mới được sử dụng cho các TV CINEMA 3D của hãng. Sử dụng công nghệ 3D độc đáo FPR (thụ động) tương tự như công nghệ sử dụng trong các bộ phim 3D trình chiếu ngoài rạp, công nghệ mới này cho phép kết hợp những hình ảnh riêng rẽ dành cho mắt phải và mắt trái. Các hình ảnh này sẽ được lọc qua kính phân cực giúp mang tới cho người xem hiệu ứng 3D tốt hơn và giảm thiểu sọc nhiễu. Cặp kính phân cực được sử dụng cho các TV 3D sử dụng công nghệ FPR cũng giống như các kính 3D được sử dụng trong rạp chiếu phim, nhẹ và tiện dụng, được thiết kế không kèm theo pin và như vậy không cần phải sạc điện. Người xem có thể xem từ mọi góc trong phòng, kể cả khi nằm xem TV. Giá thành thấp của cặp kính 3D cũng giúp người xem có thể mua nhiều cặp kính để cùng xem với bè bạn và gia đình. Tuy vừa mới được LG giới thiệu đầu năm nay tại Hội chợ Hàng điện tử Tiêu dùng CES 2011 ở Las Vegas, công nghệ FPR của LG đã nhận được sự quan tâm và ủng hộ mạnh mẽ từ cả phía người tiêu dùng lẫn nhà sản xuất. Đây hứa hẹn sẽ là một bước đột phá trong lĩnh vực sản xuất TV 3D.

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

Đó là điều dĩ nhiên. Plasma bị "cháy hình" là chuyện bình thường vì đó là bản chất công nghệ Plasma, nhưng phải có điều kiện kèm theo. Điều kiện đó là gì, đó là để hình ảnh tĩnh trong thời gian lâu. Bác nào biết khuyết điểm này thì chú ý bảo quản ko để hình ảnh tĩnh ===> sẽ không bị cháy hình :D. Model đời mới chỉ có thể hạn chế khuyết điểm "cháy hình" một chút mà thôi

Còn độ bền và hao điện là chuyện khỏi bàn nữa roài :D

Nhà bác dùng tivi gì và dùng tivi để làm gì mà để ảnh tĩnh thế? Mình có người bạn đang dùng Plasma hơn 1 năm. Chiếu demo các thứ, phim ảnh phục vụ khác test hàng liên tục. Giờ đang tìm xem có chỗ nào cháy hình không mà chưa thấy.

hunghd_3d

bây giờ mà ai cho mình chọn mua tivi thì mình chọn k cần suy nghĩ nhiều : PLASMA PANASONIC ( no PLASMA SAMSUNG nhé).

hunghd_3d

mình k biết tivi Plasma Panasonic có bền hay k nhưng mình sử dụng 1 cái từ năm 2008 và 1 cái mua năm 2011 đến nay vẫn đẹp và '' đen thui".

Minhsur

Banned

Vui ghê, các bác nói Plasma "cháy hình" mà phấn khởi như tìm ra châu Mỹ. Chết! Giờ mà cóa VT60 bán đại trà chắc hàng cháy đùng đùng đấy các bác ạ.

kook123

Em thấy bảnh xếp hạng Best LED Tvs mẫu LED SS F8000 ấy giá thành bán rẻ hơn mẫu Sony 55W900A, tiêu chí xếp hạng của Cnet USA dựa trên 2 tiêu chí: một bảng xếp hạng chuyên về tv có mầu sắc thể hiện tốt nhất, một bảng xếp hạng tivi có hình ảnh đẹp và giá thành rẻ.

Giá thành em SS chỉ rẻ hơn em Sony 1 chút thì không gọi là giá thành rẻ đâu bác. Bác nhìn mấy cái Vizio hạng 2,3,4 thấy giá nó thấy lè tè chứ đâu phải trên 2000 USD như 2 em SS và Sony :D. Giá thấp hơn 2000 USD thì như vậy thì mới gọi là hình ảnh đẹp và giá thành rẻ ( mình lên Amazon Mỹ thấy giá SS là 2,197.99 USD đó bác ( giá chưa giảm là trên 3000 USD )

Mình ko nói bác chê gì cả, mình chỉ nói là CNET ASIA thì đánh giá LG cao hơn SS thôi, nhất là về khoản 3D. Không những thế LG còn là Editors' Choice : tức là các Editor của CNET đồng ý về chất lượng hàng đầu của LG

kook123

Vui ghê, các bác nói Plasma "cháy hình" mà phấn khởi như tìm ra châu Mỹ. Chết! Giờ mà cóa VT60 bán đại trà chắc hàng cháy đùng đùng đấy các bác ạ.

Thì cái này là chuyện bình thường, ai mà chẳng biết. Chẳng qua bác gì đó không biết nên cứ cho rằng ko có.
Còn Plasma Pana thì tốt rồi, nhưng chẳng hiểu vì sao lại không bán đại trà nữa. Bác nào biết thì giải thích mọi người rõ nhé

Bên trên