Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

trung224

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@zeze: Linn Kinsky cài trên PC/laptop nhé bác.

lmcuong4u

Active Member

@ bác trung224:
Tình hình thuần hóa pi3 đến đâu rồi bác?

trung224

Well-Known Member

@Imcuong4u: pi 3 của em chạy ngon cả tuần rồi bác ạ. Khúc mắc truớc đây là do sợi dây usb ko hiểu sao ko kết nối đựoc pi 3 với mutec, đổi sang sợi dây usb khác là ổn ngay. Còn nguồn salas lps vừa mới về, em dạo này hơi bận nên chưa có thời gian ráp, giờ đang xài tạm pin anker có sẵn

linhvk

Active Member

@trung224: DAC HAT có nên chờ đội không bác, em thấy cũng khá lâu rồi mà chưa thấy cập nhật thêm tình hình từ wweb của họ.

zeze

Well-Known Member

Cám ơn bác smallgent hôm qua đã "cầm tay chỉ việc" cho mình, nên đã hiểu về cách share, mount, mạng nên mount được từ cái laptop cũ, nhưng laptop mới thì fail mount --> bác smallgent nghi do win lỗi. Sau khi cài lại, sáng nay mình làm lại mount thì ... oh yeah... thành công>:D< . Cuối cùng, mình thấy là:
1. Bản win phải tốt.
2. Cài đặt ip đúng (cả 2 LAN + Ip mình đều đặt tĩnh)
3. Share folder chuẩn. Cái này là khó nhất đây.
-----------------------------------

Có cái này mình thắc mắc:
a. Rune không có chức downsampling, nên file 24/196 DAC mình (Max 16/48kHz) chạy cà giựt cà giựt. File 16/44.1 thì ok. Có cách nào downsampling nó không các bác?
b. Cái TP-LINK TL-WN 725 usb wifi mình gắn vô Rpi3 dùng được không? Hay chỉ xài được wifi onboard? --> Test rồi, tắt Wifi Onboard, set cho TP-Link ip tĩnh, cắm vào xài ok.
c. MimimServer + Link Kinsky của bác Trung so với Runeaudio như thế nào (chất âm, downsampling, tiện dụng...). Mình chưa dám thử (choáng do cái vụ mount).

P/s:
1. Mount folder 260Gb khoảng 45 phút thì xong.
2. Mount xong boot Pi, vào Library nhanh như chớp không truy cập như lúc đầu ---> cái này good.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Chạy giật là do kết nối ko dây từ pc chưa nhạc đến Pi kém, cho nên downsampling ở Pi ko có ý nghĩa bác ạ. Bác tăng buffer size và buffer before play lên là được thôi.

trung224

Well-Known Member

@zeze: chúc mừng bác đã làm cho pi kêu ra tiếng :D về chuyện cà giựt khi chơi 24-192 có thể là do kết nối ko dây kém, bác bước 1 thử tăng buffer size, nếu vẫn ko được thì đổi sang LAN. Về Minimserver + Kinsky thì có downsampling qua phần stream.transcode. Về khoản cài đặt thì cá nhân em thấy cũng đơn giản, em làm khoảng 10 phút là xong, còn chất âm thì em thấy cũng chả khác gì vì Kinsky + Minimserver chỉ làm thay Rune cái việc quản lý nhạc và chọn bài còn đến phần renderer (xử lý file nhạc) thì vẫn là Pi + Rune.

@linhvk: bên pi2design bảo họ sẽ bán từ khoảng tháng 9 (em đoán là cuối tháng 9), nếu ở châu Âu sẽ mua qua audiophonics.fr còn ở các vùng còn lại sẽ mua trực tiếp từ họ. Các phần test đã ổn cả, về hỗ trợ hệ điều hành thì board HAT SPD2 đã có cho volumio (còn rune và moode thì họ đang làm, chắc đến khi ra sản phẩm chính thức sẽ có)

smallgent

Well-Known Member

@tml3nr: cách resize thẻ do Rune hướng dẫn e share hôm qua a làm thì 16GB free được 14GB chép được cả gần 20 Album 16/44.1 cũng đã đã e. Làm vậy cho RP2/C2 + usb 64GB gắn trên C2 rồi mount qua lại giữa 2 cái đủ cho các album hay nghe ... thật tuyệt ! Cảm ơn e :)

Link hướng dẫn của Rune http://www.runeaudio.com/documentation/troubleshooting/extend-partition-sd/

zeze

Well-Known Member

Đã sử dụng LAN nối Pi, tăng buffer rồi nhưng file 24/196kHz play là bị giựt, có khi không ra tiếng. Chỉ ok đối với file 16/44.1 kHz (do DAC cũ của mình chỉ up max 16/44.1kHz). Chẳng lẽ rune không cho downsampling như foobar (foobar mình dùng nó có downsampling nên play 24/196kHz vẫn ok).

trung224

Well-Known Member

@zeze: hóa ra DAC của bác chỉ hỗ trợ max là 16-44.1, thế thì không nghe được là phải. Theo em nhơ Rune ko có khả năng downsampling (hình như chỉ có transcode dsd to pcm thôi), theo em biết thì minimserver cho phép điều này, bác thử dùng xem.

smallgent

Well-Known Member

@zeze: trong menu a chọn MPD chỗ mpd output a chọn cho đúng cái usb kia rồi lúc đang play 24/192 a cứ kệ nó bị click, pop kia vào dòng lệnh ssh aplay -l xem hiện cái usb đó card số mấy, vd thấy ghi là card 0 thì a gõ tiếp lệnh sau nó ra gì thì copy lên đây e xem giúp cho, lệnh cat /proc/asound/card0/pcm0p/sub0/hw_params...nếu là card 1 thì thay chỗ card0 là card1

zeze

Well-Known Member

@smallgent: Anh làm như hình dưới: Hình trên cho thấy cổng AMR USB Audio 2.0 là card 1. Hình dưới sau khi gõ lệnh cat /proc/asound/card1/pcm0p/sub0/hw_params.

smallgent

Well-Known Member

Vậy là ko downsampling rồi :) ... xong ! Rune muốn anh nâng cấp ;) ... thực ra theo xu hướng là upsampling ... ca này khó :))

Thôi để e đưa a DAC+ chip 5122 a ôm chục bữa xem có nhúc nhích cái tai a tí nào hơm :D

zeze

Well-Known Member

@trung224: mình đã cài MimimServer rồi, scan rồi, convert flac:wav rồi, cài Linn Kinsky rồi. Khi mở Linn Kinsky thì xuất hiện icon searching for room...Setting, nhấp vào icon này thì ra cái pop như hình dưới. Tới đây bí bác ơi, không thấy mục ghi chọn Room của Kinsky là RuneAudioUPnp, chọn Library là minimserver .

zeze

Well-Known Member

Vậy là ko downsampling rồi :) ... xong ! Rune muốn anh nâng cấp ;) ... thực ra theo xu hướng là upsampling ... ca này khó :))

Thôi để e đưa a DAC+ chip 5122 a ôm chục bữa xem có nhúc nhích cái tai a tí nào hơm :D

Con DAC anh mod nhiều lắm đấy, ngon à nhe.
OK, hôm nào rãnh ghé đưa anh cái DAC+ anh nghe thử xem.

trung224

Well-Known Member

@trung224: mình đã cài MimimServer rồi, scan rồi, convert flac:wav rồi, cài Linn Kinsky rồi. Khi mở Linn Kinsky thì xuất hiện icon searching for room...Setting, nhấp vào icon này thì ra cái pop như hình dưới. Tới đây bí bác ơi, không thấy mục ghi chọn Room của Kinsky là RuneAudioUPnp, chọn Library là minimserver .

Bác cài nhầm Linn Kazoo rồi bác à. Biểu tượng đó là kazoo chứ có phải kinsky đâu :D

Link download kinsky đây nhé bác :http://oss.linn.co.uk/Releases/Kinsky/Davaar/kinsky_latest_win.exe

zeze

Well-Known Member

Trong File Explorer thấy mới xuất hiện thêm 2 cái: MimimServer và Monitor Service (là máy PC cài MimimServer).

trung224

Well-Known Member

@zeze: bác cài kinsky sẽ có hình như sau:

Còn trường hợp DAC của bác chỉ hỗ trợ 16-44.1 (mà em đoán là DAC dùng chip R2R như TDA1541 hoặc TDA1543, AD1865) thì phần stream.transcode trong minimserver sẽ sửa thành: flac:wav16;44, dsf:wav16;44 để chuyển toàn bộ nhạc về 16-44,1 cho DAC của bác xử lý. Tuy nhiên, thuật toán transcode của minimserver là truncate, nói chung là ko được tối ưu như dithering trên các trình nghe nhạc như jriver, Hqplayer, foobar nên bác phải chấp nhận kiểu xử lý này sẽ không tối ưu cho file nhạc 24 bit.

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member

Trước mắt cài được, connect và play ok rồi bác. Để thử làm cách bác hướng dẫn xem coi được không?

Bên trên