Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

trung224

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@zeze: bây giờ bác nhấn vào chỗ RuneAudioUPnP đổi sang Main Room đi để có chức năng pause/resume. Các chỗ khác vẫn giữa nguyên

zeze

Well-Known Member

Không play được file 24/196 rồi. Chỉ play file 16/44.1 thôi.
Như vậy MimimServer # RuneAudio không có chức năng downsampling Hires như jriver, Hqplayer, foobar.

trung224

Well-Known Member

@zeze: bác đã thử thay lại dòng stream.transcode thành flac:wav16;44 chưa? Nhớ sau đó phải restart lại minimserver. Em vừa thử trên máy em, chơi file nhạc 24-192 mà sau khi qua Minimserver thì hiện trên Mutec là 16-44,1 rồi

zeze

Well-Known Member

@zeze: bác đã thử thay lại dòng stream.transcode thành flac:wav16;44 chưa? Nhớ sau đó phải restart lại minimserver. Em vừa thử trên máy em, chơi file nhạc 24-192 mà sau khi qua Minimserver thì hiện trên Mutec là 16-44,1 rồi

Đã edit phần convert FLAC and DSD to WAV, restart --> play vẫn không được. File 16/44.1 thì vẫn ok.

khoaikhet

Member

@tml3nr: cách resize thẻ do Rune hướng dẫn e share hôm qua a làm thì 16GB free được 14GB chép được cả gần 20 Album 16/44.1 cũng đã đã e. Làm vậy cho RP2/C2 + usb 64GB gắn trên C2 rồi mount qua lại giữa 2 cái đủ cho các album hay nghe ... thật tuyệt ! Cảm ơn e :)

Link hướng dẫn của Rune http://www.runeaudio.com/documentation/troubleshooting/extend-partition-sd/
Bác smallgent có thể hd thêm, các lệnh đó thực hiện trong ssh phải k bác?

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: yes Sir !

Mình làm cho mình xong hết giờ ko có cái nào để copy màn hình lại làm hd :) ... nhưng dù sao cũng ko khó lắm cứ làm từng bước như Rune hd là ok, chỉ lưu ý cho C2 thì phải gõ lệnh set_rw trước khi làm các bước của Rune.

Xong bước 5 có dòng báo màu đỏ, đừng sợ, chỉ cần reboot rồi vào ssh làm tiếp lệnh resize2fs như hd là xong.

Nếu làm sai thì boot ko lên phải cài lại thẻ SD. Vì vậy trước khi làm nên vào menu chọn Settings xuống dưới chọn backup để lưu lại 1 bản cấu hình để nếu bị lỗi thì write thẻ SD thì restore cấu hình cho nhanh !

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member

@zeze: kì lạ thật, đoạn code trên là đúng rồi, sao của bác lại không được nhỉ. Bác có thể cho em biết DAC của bác là gì không ạ

zeze

Well-Known Member

@trung224: DAC mình là ADDA Spectral Synthesis 2218, dùng chip AD1860N-J x 2, thấy đường ra có Opa275 x 3.

trung224

Well-Known Member

@zeze: em phát hiện ra lỗi tại sao của bác không được rồi, bác không có ffmpeg.exe để converter. Bác vào lại hướng dẫn cài đặt minimserver trên web jplay em đã chỉ download ffmpeg.exe về và làm theo hướng dẫn của web đó, sau đó vào properties của minimserver > system > stream.converter và type địa chỉ của file ffmpeg.exe vào đó như trong hình đây sẽ được. Em vừa thử bỏ ffmpeg.exe đi là minimserver của em cũng ko convert 24-192 về 16-44 luôn,

zeze

Well-Known Member

@trung224: đường link ffmpeg bên đó bị lỗi rồi (You can download it from here: link to 32bit build, link to 64bit build). Của mình là OS 64bit. Bác cho mình đường link 64bit khác với.

zeze

Well-Known Member

@Trung224: Cài ffmeg xong rồi bác. Kết quả play được file 24/196 rồi. Vậy đây là điểm ưu của MimimServer>:D<. Cam on bac Trung nhieu nhe.

smallgent

Well-Known Member

Thật ấn tượng @trung224 !

Vậy cách này chơi được mọi loại nhạc các cấp độ khác nhau downsampling để tận dụng được các DAC chỉ decode được 16/44.1 phải ko?

Vậy a @zeze giờ nghe được hết kho nhạc 24/96 + 24/192 đang có rồi. Chúc mừng anh !

smallgent

Well-Known Member

A @zeze thử xem bài này có 1 người i chang tình huống của a (play 24/96 + 24/192 muốn downsampling xài cho dac 16/44.1 qua cổng usb) và Frank cũng có tham gia. Do e ko trong tình huống này nên ko hứng tìm hiểu lắm, hôm qua hứa với a tìm giúp bài liên quan thôi. Chúc a thêm thông tin để vọc cho vui, biết đâu phát hiện ra cách nữa thì lại càng hay share cho mọi người.

Link bài: https://r.tapatalk.com/shareLink?ur...&share_tid=1366&share_fid=151994&share_type=t
Runeaudio downsampling via USB output?

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Cám ơn bác smallgent hôm qua đã "cầm tay chỉ việc" cho mình, nên đã hiểu về cách share, mount, mạng nên mount được từ cái laptop cũ, nhưng laptop mới thì fail mount --> bác smallgent nghi do win lỗi. Sau khi cài lại, sáng nay mình làm lại mount thì ... oh yeah... thành công>:D< . Cuối cùng, mình thấy là:
1. Bản win phải tốt.
2. Cài đặt ip đúng (cả 2 LAN + Ip mình đều đặt tĩnh)
3. Share folder chuẩn. Cái này là khó nhất đây.
-----------------------------------

Có cái này mình thắc mắc:
a. Rune không có chức downsampling, nên file 24/196 DAC mình (Max 16/48kHz) chạy cà giựt cà giựt. File 16/44.1 thì ok. Có cách nào downsampling nó không các bác?
b. Cái TP-LINK TL-WN 725 usb wifi mình gắn vô Rpi3 dùng được không? Hay chỉ xài được wifi onboard? --> Test rồi, tắt Wifi Onboard, set cho TP-Link ip tĩnh, cắm vào xài ok.
c. MimimServer + Link Kinsky của bác Trung so với Runeaudio như thế nào (chất âm, downsampling, tiện dụng...). Mình chưa dám thử (choáng do cái vụ mount).

P/s:
1. Mount folder 260Gb khoảng 45 phút thì xong.
2. Mount xong boot Pi, vào Library nhanh như chớp không truy cập như lúc đầu ---> cái này good.
Bác thử mount cái nas của mình mất bao lâu a .
http://buffalonas.com/linh0983
Bác mount foder usbdisk1 (320Gb) . Nếu ok bác báo cho mình biết nhé ! Thanks ...

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

Bấy lâu nay toàn nghe nói mãi đến hôm qua mới biết RP3 khe thẻ microSD cũng kiểu nhét cắm, C2 cũng vậy.

Chỉ có RP2 là nhét ấn nó giữ, nhấn lại tự bật nhả ra. Kiểu khe của RP2 này rất dễ dàng khi gắn, tháo thẻ cho trường hợp tự thiết kế case khi đó chỉ cần đặt board RP2 gần mép hộp case là được.

Trường hợp C2, mình cũng đặt nó sát mép case rồi vậy mà gắn, tháo thẻ phải dùng cái nhíp gắp ra gắn vào hơi cực. Cách vài trang trước bạn @khoaikhet có share cái case đặt sát góc để ghim cáp hdmi + usb thì dễ nhưng mình đang thắc mắc trường hợp bạn cần tháo thẻ sẽ tính như thế nào? Nếu diy cho tới kiểu gì cũng phải đặt board C2 hoặc RP3 ở giữa case thì phải mua thêm các phụ kiện để nối dài hdmi, usb, lan hoặc cả khe thẻ microSD luôn :)

Vài dòng chia sẻ dành cho các bạn dyi case, box làm music server.

khoaikhet

Member

@smallgent: Mặt đáy hộp mình định vị cắt lỗ hơi rộng chỗ thẻ nhớ, lấy bằng tay đc mặc dù có hơi khó tí.

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: thật sáng tạo ! Cách này khoét rộng chút về 2 bên + phía gắn/tháo thẻ thì dùng móng tay tì lên gờ kéo/đẩy thẻ ra/vào coi như đã được giải quyết xong.

Phần mặt usb/lan và mặt hdmi của board theo mình lấy mặt usb/lan áp sát cạnh của case/box vậy chỉ cần mua sợi cáp hdmi 1 đầu đực 1 đầu cái coi như giải quyết xong luôn.

khoaikhet

Member

Gửi bác smallgent vài hình cận cảnh các mặt khoét lỗ của hộp mica c2 của mình:
Mặt hông:

Mặt hậu:

Mặt đáy:

zeze

Well-Known Member

@khoaikhet: bác thiết kế cái hộp đẹp quá. Bác đưa ý tưởng, rồi nhờ thợ vẽ - thi công, hay bác vẽ autocad luôn?
linh0983: mount kiểu này như thế nào bác? Có phải nhấp (P) usbdisk1 > Sharefiles?

Bên trên