Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Bác cho e ké cũng mấy thứ lặt vặt với nhé :).
Các bác cho hỏi C2 mà cắm cả thẻ eMMC và thẻ nhớ thì có được không và mình có thể chạy 2 hệ điều hành được không.
C2 em đang cài androi nhưng khi dùng dac ngoài với bo usb amanero thì bị lỗi tua nhanh, kể cả nhạc hình và video.
Nên nếu cài được androi với một os nữa như rune hoặc volumio mới giải quyết được.
Bác thêm cái này cho nó đơn giản boot OS nào thì chọn bằng cái công tắc a .https://vi.aliexpress.com/item/RPI-...32703893806.html?spm=2114.13010608.0.0.Q5W4Yr
Rune hay Moode đều nhận usb amanero và usb xmos a .

Dat@242

Member
Bác thêm cái này cho nó đơn giản boot OS nào thì chọn bằng cái công tắc a .https://vi.aliexpress.com/item/RPI-...32703893806.html?spm=2114.13010608.0.0.Q5W4Yr
Rune hay Moode đều nhận usb amanero và usb xmos a .
Cái này em dùng lâu rồi nhưng nó không ổn định chút nào.Nên hiện tại ko dùng tới nó.
Rune hay moode thì chắc chắn nhận usb vì em dùng đã lâu. Vấn đề là khi C2 chạy androi bác à.
Có thể androi nó chưa hoàn chỉnh nên nó bị lỗi này, vì e có thử với CM6631 thì có chạy nhưng không ổn định, thỉnh thoảng có lỗi và chạy được khoảng 30p thì C2 tự khởi động lại và không kết nối mạng, mình tắt đi bật lại thì hoạt động bình thường. Phiên bản androi e đang dùng là 5.1 khi thử phiên bản 6.1 khi chạy với usb amanero thì không bị hiện tượng tua nhưng lại lẹt xẹt và không chỉnh được volume, kèm theo là em chưa cài được playstore.

thebluewindows

Well-Known Member
Bác cho e ké cũng mấy thứ lặt vặt với nhé :).
Các bác cho hỏi C2 mà cắm cả thẻ eMMC và thẻ nhớ thì có được không và mình có thể chạy 2 hệ điều hành được không.
C2 em đang cài androi nhưng khi dùng dac ngoài với bo usb amanero thì bị lỗi tua nhanh, kể cả nhạc hình và video.
Nên nếu cài được androi với một os nữa như rune hoặc volumio mới giải quyết được.
Trên web chính thức nói là khi có 2 thẻ thì eMMC boot trước microSD. Vậy thành ra cũng ko tiện chuyển OS do phải tháo eMMC. Vụ amanero e ko có nên ko rõ.

NamkingWIN

Active Member
Các bác hướng dẫn giúp e mua cái board s11 ở link amb với ạ, e mù màu với mấy cái điện tử này các bác ơi :)

ac_vna

Active Member
Em cảm ơn các bác ạ, Bo 502DAC - Pro Audio Shield của em về mấy hôm nay rồi, nghe ổn vơi IFi nên đang tính thay thành nguồn Linear bằng board s11 amb là yên tâm dài dài ạ. đang mail tời amb để hỏi đặt hàng ạ.
Bác Trung224 cho em hỏi là Bộ nguồn S11 http://www.amb.org/audio/sigma11/ dòng ra bao nhiêu vậy(em tìm mãi chưa thấy thông tin ạ), và dùng cho Pi3 được không ạ.

NamkingWIN

Active Member
Em cảm ơn các bác ạ, Bo 502DAC - Pro Audio Shield của em về mấy hôm nay rồi, nghe ổn vơi IFi nên đang tính thay thành nguồn Linear bằng board s11 amb là yên tâm dài dài ạ. đang mail tời amb để hỏi đặt hàng ạ.
Bác Trung22 cho em hỏi là Bộ nguồn S11 http://www.amb.org/audio/sigma11/ dòng ra bao nhiêu vậy, và dùng cho Pi3 được không ạ.
E đọc thấy dòng ra là unlimit, phụ thuộc vào biến áp đó bác.

tml3nr

Moderator

trung224

Well-Known Member
@tml3nr : Cái output transformer dùng để cản nhiễu thôi bác à, nó sẽ cách ly ground của thiết bị phát và ground của dây (dù không đạt mức 100%).

So sánh các bản Hifiberry Digi+ thì bác thây đó:
Bản 1: reclock bằng WM8804 và 1 clock no-name. Ko có output transformer
Bản 2: Giống bản 1. Có output transformer
Bản 3 digi+ I/O giống bản 1, thay bằng 1 clock Xpresso mua trên mouser giá 1-2 $. Không có output transformer. Thêm input SPDIF
Bản 4: (digi+pro) giống bản 2, thay vì dùng 1 clock thì nay dùng 2 clock cũng của Xpresso. Có output transformer.

@NamkingWIN , @ac_vna : Hai bác nếu ở HN hoặc TPHCM mà mua chung s11 trên amb thì cho em gửi cùng nhé. Định mua thêm 1 board s11 với vài linh kiện lặt vặt (hết có gần 20$) mà ship về châu Âu mất 35$ lận

@thchung : Cắm đầu dương + vào pin 4 và đầu ground vào pin 6 bác nhé. Bác nhìn hình này để rõ hơn
https://www.elektronik-kompendium.de/sites/raspberry-pi/1907101.htm
Cấp điện qua GPIO là sẽ bỏ qua mạch bảo vệ, nếu nếu bác ko chắc chắn thì nên dùng qua cổng mini USB

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member
@tml3nr : Cái output transformer dùng để cản nhiễu thôi bác à, nó sẽ cách ly ground của thiết bị phát và ground của dây (dù không đạt mức 100%).

Bản 3 digi+ I/O giống bản 1, thay bằng 1 clock Xpresso mua trên mouser giá 1-2 $. Không có output transformer. Thêm input SPDIF
Bản 4: (digi+pro) giống bản 2, thay vì dùng 1 clock thì nay dùng 2 clock cũng của Xpresso. Có output transformer.

@NamkingWIN , @ac_vna : Hai bác nếu ở HN hoặc TPHCM mà mua chung s11 trên amb thì cho em gửi cùng nhé. Định mua thêm 1 board s11 với vài linh kiện lặt vặt (hết có gần 20$) mà ship về châu Âu mất 35$ lận

@thchung : Cắm đầu dương + vào pin 4 và đầu ground vào pin 6 bác nhé. Bác nhìn hình này để rõ hơn
https://www.elektronik-kompendium.de/sites/raspberry-pi/1907101.htm
Cấp điện qua GPIO là sẽ bỏ qua mạch bảo vệ, nếu nếu bác ko chắc chắn thì nên dùng qua cổng mini USB
E ở TPHCM bác ơi, mà e ko biết mua gì trên đó cả vì thấy trong shop của s11 giá 12$ chỉ là board mạch in thôi, chưa có linh kiện, lọc mấy cái thuộc project s11 thì cũng chỉ có mấy thứ linh kiện chứ ko có full set, e thì lại ko rành về mấy cái linh kiện điện tử này :(

ac_vna

Active Member
E ở TPHCM bác ơi, mà e ko biết mua gì trên đó cả vì thấy trong shop của s11 giá 12$ chỉ là board mạch in thôi, chưa có linh kiện, lọc mấy cái thuộc project s11 thì cũng chỉ có mấy thứ linh kiện chứ ko có full set, e thì lại ko rành về mấy cái linh kiện điện tử này :(
Em ở bên Nhật ạ, ship về em cũng mất khoảng 35$ đó ạ. đơn hàng em đặt thì chỉ có một số linh kiện chính thôi, ngoài ra những linh kiện cơ bản mình phải tự mua ạ. shop không bán full linh kiện ạ. tìm kỹ sẽ thấi list linh kiện bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Shop amb nó chỉ bán board với mấy linh kiện khó kiếm thôi bác à (ko có trên digikey hoặc mouser) như BJT BC546B hay E202, E562 thôi. Linh kiện còn lại mình phải tự mua, em có làm một bản danh sách các linh kiện cần mua trên digikey (ko tính bo mạch, BC546B, E202 và E562)

Số 8 và 9 thì bác chỉ chọn một phương án thôi. Em thì thích Panasonic FM hơn là Nichicon KG
Danh sách này là linh kiện em chọn theo tiêu chuẩn của em, chỗ nào em thấy quan trọng thì sẽ chọn linh kiện đắt hơn so với part list trên amb. Ví dụ D5 là reference diode, quyết định Vout nên em chọn LT1029ACZ với tolerance 0.2% thay vì BZX55C5V1 với tolerance 5%. Tụ lọc cũng chọn Nichicon KG cho 2200uF và Panasonic FM cho 100uF với ESR thấp hơn thay vì Panasonic FC. Nếu chọn đúng theo part list thì có thể rẻ được 10-12€

Chỉnh sửa lần cuối:

ac_vna

Active Member
Shop amb nó chỉ bán board với mấy linh kiện khó kiếm thôi bác à (ko có trên digikey hoặc mouser) như BJT BC546B hay E202, E562 thôi. Linh kiện còn lại mình phải tự mua, em có làm một bản danh sách các linh kiện cần mua trên digikey (ko tính bo mạch, BC546B, E202 và E562)

Số 8 và 9 thì bác chỉ chọn một phương án thôi. Em thì thích Panasonic FM hơn là Nichicon KG
Thank bác, linh kiện này bác mua chưa ạ. chắc cũng chỉ còn cách này thôi ạ. làm phiền bác gửi em xin list file đơn hàng trên được không ạ.
mail của em là: [email protected]
phiền bác ạ.

tml3nr

Moderator

Bản 4: (digi+pro) giống bản 2, thay vì dùng 1 clock thì nay dùng 2 clock cũng của Xpresso. Có output transformer.....
Cảm ơn anh đã giải thích.

Em hỏi thêm tí về Digi+ có transformer. Như vậy, nếu dùng cái này, nhà sản xuất khuyến cáo là Dac phải có tiếp đất. Em có đọc được ở đâu đó, nói là nếu như Dac không có tiếp đất, mình có thể nối dây từ mass của Digi+ sang mass của Dac.

Nếu làm như vậy thì có... đúng không ạ? Và kết quả có tốt không?

Túm lại, là mình có nên dùng Digi+ transformer hay không ạ? Chênh lệch âm thanh do nó mang lại có đáng để mình dùng hay không?

Em hỏi nhiều quá, làm phiền anh cũng rất ngại. Nhưng em đã tìm hiểu nhiều nơi trên web, nhưng không thấy câu trả lời rõ ràng cho các chuyện này

Mã:
Output transformer

The output transformer provides a full galvanic isolation between the Raspberry Pi
and your DAC on the electrical output. Usual consumer-grade SPDIF outputs do not
use output transformers. Usually this works without problems. However, many audio
enthusiasts like to use this option. If you’re not sure, the standard version is most
likely sufficient for you.

Note that the output transformer is shielded. To make sure the shielding works, your
DAC needs to be grounded. If you’re unsure, we recommend the standard version.
The output transformer does not have any effect on the optical output. Therefore if
you plan to use only the optical output, the standard version will do the job.

trung224

Well-Known Member
@linh0983 : EM chưa dùng WaveIO, nhưng theo thiết kế thì con Wave IO này hơn về phần layout cũng như xử lý điện (cấp nguồn cho các chip, ground). Điểm yếu chí mạng là reclock trước khi tiến hành isolation i2s, nên sau khi làm giảm jitter bằng reclock, lại thêm luôn 100-150ps jitter vào (do chip i2s isolation gây ra), một cái vòng rất luẩn quẩn.
Con Singxer thì có vể phần cấp điện ko được làm kĩ như con WaveIO, nhưng lại làm đúng hơn phần xử lý tín hiệu. USB vào qua chip XMOS chuyển qua i2s, isolation rồi mới reclock và chuyển về SPDIF

Bên trên