Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thanhvo31

Well-Known Member
Tiếc là hiện giờ em không có Modi Multibit để so sánh ạ. Hôm trước với MM em chỉ thử được với Pi và MacBook qua USB và optical.

Chắc khoảng 2, 3 tuần nữa em có được Boss Dac. Con này theo anh trung224 thì phần analog làm chăm chút hơn 502Dac. Em hy vọng là nó còn hay hơn nữa.

Ngoài lợi thế đơn giản, gọn nhẹ. Dac Hat có một cái em rất thích là... hardware volume. Mình chỉ cần ôm cái tablet là xong. Bớt được 1 cái remote.

Mình đang có Modi M mà 502 chưa về.
@tml3nr có nhu cầu inbox nhé.

nqn_vnn

Well-Known Member
Với Moode khi bác cắm usb CM108 vào thì trong MPD có thêm dòng USB audio device , bác chọn nó là có âm thanh thôi . Mục I2S audio device mặc định là None . :eek:
I2S này xuất từ con usb CM108 vào TDA1541 đâu phải từ GPIO của Pi3 mà cần chọn list I2S trong phần Audio Configuration a .

Em nó hót rồi... thanks anh...:D

trung224

Well-Known Member
@linh0983 : Chuyện i2s từ 502DAC thì em chịu vì em có dùng bao giờ đâu, nhà sản xuất cũng ko nói về chuyện hỗ trợ. Chỉ thấy một thằng từng thử nghiệm dùng được thì nói với các bác thôi. Chuyện i2s có được reclock thì có lẽ em nhầm, xin lỗi bác vì báo ẩu :( Các vấn đề về i2s out bác cứ mail hỏi thẳng tay Michael Kelly cho chắc chắn.

Mới đọc lại datasheet thì i2s được reclock ở WM8804 và convert sang SPDIF ở đây luôn. Chip PCM5122 chỉ có tác dụng control và cung cấp masterclock cho WM8804 từ clock tương ứng với tần số digital audio cuả i2s.
Tín hiệu i2s từ i2s out vẫn là i2s từ Pi, được thêm MCLK (masterclock) tạo ra do chip PCM5122 và clock tương ứng,

http://www.superbestaudiofriends.or...o-any-schiit-dac-w-usb-card.4262/#post-135122
http://www.superbestaudiofriends.org/index.php?threads/modi-multibit-i2s-input-mod.3492/

chipno

Active Member
Shop amb nó chỉ bán board với mấy linh kiện khó kiếm thôi bác à (ko có trên digikey hoặc mouser) như BJT BC546B hay E202, E562 thôi. Linh kiện còn lại mình phải tự mua, em có làm một bản danh sách các linh kiện cần mua trên digikey (ko tính bo mạch, BC546B, E202 và E562)

Số 8 và 9 thì bác chỉ chọn một phương án thôi. Em thì thích Panasonic FM hơn là Nichicon KG
Danh sách này là linh kiện em chọn theo tiêu chuẩn của em, chỗ nào em thấy quan trọng thì sẽ chọn linh kiện đắt hơn so với part list trên amb. Ví dụ D5 là reference diode, quyết định Vout nên em chọn LT1029ACZ với tolerance 0.2% thay vì BZX55C5V1 với tolerance 5%. Tụ lọc cũng chọn Nichicon KG cho 2200uF và Panasonic FM cho 100uF với ESR thấp hơn thay vì Panasonic FC. Nếu chọn đúng theo part list thì có thể rẻ được 10-12€
A Trung cho e hỏi. Nếu bo nhái mình thay 3 linh kiện D5 , CR1,CR2,CR3 bằng : LT1029ACZ , E202 ,E562 . Thì bo nhái tốt hơn không a.

linh0983

Well-Known Member
@linh0983 : Chuyện i2s từ 502DAC thì em chịu vì em có dùng bao giờ đâu, nhà sản xuất cũng ko nói về chuyện hỗ trợ. Chỉ thấy một thằng từng thử nghiệm dùng được thì nói với các bác thôi. Chuyện i2s có được reclock thì có lẽ em nhầm, xin lỗi bác vì báo ẩu :( Các vấn đề về i2s out bác cứ mail hỏi thẳng tay Michael Kelly cho chắc chắn.

Mới đọc lại datasheet thì i2s được reclock ở WM8804 và convert sang SPDIF ở đây luôn. Chip PCM5122 chỉ có tác dụng control và cung cấp masterclock cho WM8804 từ clock tương ứng với tần số digital audio cuả i2s.
Tín hiệu i2s từ i2s out vẫn là i2s từ Pi, được thêm MCLK (masterclock) tạo ra do chip PCM5122 và clock tương ứng,

http://www.superbestaudiofriends.or...o-any-schiit-dac-w-usb-card.4262/#post-135122
http://www.superbestaudiofriends.org/index.php?threads/modi-multibit-i2s-input-mod.3492/
Bác @trung224 rất là nhiệt tình và kiến thức sâu rộng nên mình mới dám hỏi vả lại tiếng anh tiếng em mình cũng ko rành ko hỏi bác biết hỏi ai a . Mình còn phải học bác dài dài thanks bác . :(

trung224

Well-Known Member
@chipno : Em chưa dùng bo nhái bao giờ bác à, nhưng nếu nó làm đúng theo part list thì bo nhái cũng vẫn dùng E202, E562 vì theo tay Ti Kan (thằng thiết kế mạch) thì current regulator diode (E202, E562) và các transistor (BC546B PNP và NPN, IRLZ24N ) không được đổi vì mạch được phát triển dưạ theo thông số của các linh kiện đó.
Cái khác biệt chính theo em sẽ ko ở linh kiện vì linh kiện của bộ nguồn này nói chung là rẻ, mà chủ yếu nằm ở layout mạch, cái này thì ko nói được trừ khi được test cạnh nhau

nqn_vnn

Well-Known Member
Bác cứ kệ nó, làm một lần là thẻ nhớ to ra rồi, cứ copy thoải mái đi
Thẻ nhớ đã to ra rồi, chỉ có cái wifi nó không chịu tắt đi để em dùng usbwifi.
Mà Bác cho em hỏi, chép nhạc vào USB bằng cách nào. Trước em dùng Rune thì vào đường dẫn \\Runeaudio rồi quăng vào localstorage ...

linh0983

Well-Known Member
Thẻ nhớ đã to ra rồi, chỉ có cái wifi nó không chịu tắt đi để em dùng usbwifi.
Mà Bác cho em hỏi, chép nhạc vào USB bằng cách nào. Trước em dùng Rune thì vào đường dẫn \\Runeaudio rồi quăng vào localstorage ...
Bác vào Network >> Moode a .

nqn_vnn

Well-Known Member
Bác vào Network >> Moode a .

Thanks anh lần nữa ...vậy là \\moode là xong.
Còn vụ gắn wifi usb. Em đã tắt wifi & bluetooth onboard. Gắn USB wifi ngoài. đã nhận driver, đã cấu hình. Nhưng cứ rút dây LAN thì ko truy cập vào moode = ip wifi. Ping cũng không thấy ... Em đang chạy = file moode anh up lên.

do_long_khach

Well-Known Member
Từ khi dùng Moode mình ko động đến wifi. Mà wire phải hơn wireless chứ,sao bác cứ phải wifi mới được?

bluecoat

Nếu thuần tuý mình chỉ cần combo ifi power + pi2 +502dac làm tranport cho dac riêng thì vẫn có thể dùng foorbar được không hay vẫn phải cài rune audio. Mình chưa rõ lắm. Các bác giúp mình cái.Thank.

tml3nr

Moderator
Bác so sánh vụ cấp nguồn riêng, với cấp chung 1 nguồn thế nào bác ?
Khi em cấp nguồn bằng 2 cái iPower, nó có khác một ít nhưng không nhiều anh ạ. Mấy hôm nay em về trễ nên chỉ nghe được vào buổi sáng :(

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Nếu thuần tuý mình chỉ cần combo ifi power + pi2 +502dac làm tranport cho dac riêng thì vẫn có thể dùng foorbar được không hay vẫn phải cài rune audio. Mình chưa rõ lắm. Các bác giúp mình cái.Thank.
Dùng foobar? Ý của anh là chạy foobar trên PC ạ?

Nếu đã dùng pi2 / 502dac thì mình không cần PC. PC nếu có chỉ dùng để remote control Rune thôi.

linh0983

Well-Known Member
Khi em cấp nguồn bằng 2 cái iPower, nó có khác một ít nhưng không nhiều anh ạ. Mấy hôm nay em về trễ nên chỉ nghe được một ít vào buổi sáng :(
Bác so sánh vụ cấp nguồn riêng, với cấp chung 1 nguồn thế nào bác ?
Theo mình cấp 1 nguồn duy nhất từ 502DAC là đủ . Khi đó nó bỏ qua mạch ổn áp của Pi3 còn dùng 2 nguồn cấp riêng biệt thì ko a .

trung224

Well-Known Member
Dùng 2 nguồn riêng biệt vẫn bỏ qua mạch bảo vệ trên Pi bác à. Bác chỉ cần hàn thẳng dây nguồn + và ground lên Pin 4 và 6 (ko hàn lên mấy cái jack GPIO mà hàn thẳng vào mối hàn ở mặt dưới là được, sau đó rút jumper trên 502DAC ra.

Hoặc nếu hardcore hơn có thể làm 3 nguồn riêng biệt, cấp điện cho từng nhánh 5V, 3,3V và 1,8V trên Pi (bỏ qua hết mấy mạch chuyển đổi SMPS trên Pi) như mấy bạn bên Nhật bổn có làm
http://www.easyaudiokit.com/bekkan/Raspberry/Raspberry2.html

Bên trên