Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác thanhvo31 cho em hỏi đặt món gì đấy?? Em thành viên mới cũng ở HP cùng đồng hương với b???

BOSS DAC bạn à

https://www.allo.com/sparky/boss-dac.html

Thanhvo31

Well-Known Member
Cái bridge kia có chức năng gì vậy bác thanhvo31?

Cái này gồm 1 máy tính nhỏ sparky (giống Pi) + 1 card xuất tín hiệu (giảm nhiễu) ra DAC qua USB.

Theo quảng cáo cua Allo nhiễu của Laptop 100 mV > Pi 60 mV > Sparky 27mV > Pin (??? mV) > USBridge (*** không có số liệu?)

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Cái card xuất tín hiệu đó có bán riêng (để dùng cho máy khác như Pi) ko bác? Mà có gắn được ko nữa?

trung224

Well-Known Member
Allo mới ra thêm cái usbridge. Giá 189$.(4.4tr) vs iFi iPurifier 2 (3tr)

Không biết có đáng thử không nhỉ, bác @trung224 ?

Includes Sparky + USBridge + eMMC 16GB + Acrylic Case

https://www.allo.com/sparky/usbridge.html

Em thì sẽ không theo combo này, còn bác nào thích chơi thì tùy :D Có một sô lý do như sau, Thứ nhất là Sparky em ko biết về hỗ trợ phần mềm sẽ như thế nào, hiện Volumio đã có hỗ trợ nhưng chưa thấy Rune hay Moode vào cuộc, mua về nó bug cho thì chán lắm. Cái bo USBridge thì chỉ dùng được cho Sparky.

Thứ hai là em ko có niềm tin vào USB. Cứ cho là nó reclock tín hiệu USB để có tín hiệu "sạch" đi thì cuối cùng nó vẫn ko giải quyết được vấn đề của USB là ground của hệ thống digital (Sparky + USBridge) vẫn nối với ground các thiết bị sau. Tin hiệu i2s vẫn phải convert về tín hiệu USB rồi lại convert ngược về i2s ở đâu DAC,... Trong khi chúng ta có thể giải quyết vấn đề nhiều điện bằng việc isolate i2s rồi reclock và đưa thẳng vào DAC (kali) hoặc convert về định dạng AES/EBU hay SPDIF ko bị ảnh hưởng nhiều bởi nhiễu điện (DgiOne/502DAC)

Nếu cấn isolator i2s thì bọn Allo Audio cũng đã ra board isolator rôi
https://www.allo.com/sparky/isolator.html

do_long_khach

Well-Known Member
Cũng lười ko đọc link giới thiệu, chỉ đang mong là cái usb bridge đó cắm vào Pi thì có 1 cái cổng usb tương đối sạch thay cho usb của Pi.

Thanhvo31

Well-Known Member
Nhờ các bác hướng dẫn:
e cài runeaudio cho pi ok rồi, mở rộng thẻ nhớ rồi.
Đến công đoạn chép nhạc vào thẻ nhớ. Trên điện thoại e cài Asus File Manager, thấy RuneAudio rồi, nhưng truy cập vào yêu cầu tên đăng nhập và mật khẩu, e nhập: Tên đăng nhập: root
Mật khẩu: rune
Nhưng vẫn không được, báo không thể kết nối.
Help me!!!

WinSCP không tiện lắm.

Lỗi này do samba share chưa chạy.

Theo trang này: http://www.runeaudio.com/forum/enabling-samba-share-t514.html

thì ssh vào Rune (địa chỉ IP, user : root/ rune)

systemctl start smbd

Từ Windows > Network hay browser trên Androi là vào được ngay.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác @tml3nr có thử so sánh đi LAN trực tiếp từ NAS vào Pi so với Pi nối với AE chưa?
Còn cách nối thẳng ổ cứng (dùng nguồn ngoài) qua cổng usb của Pi thì sao bác?
Có một cách rất dễ để cảm nhận cái noise của các thứ khác nhau: Lan, usb wifi, hdd...

Các anh chép vài album vào thẻ nhớ, cắm dây lan vào Pi (Để remote control), play nhạc. Sau đó rút dây lan ra. Âm thanh lúc này xem như sạch nhất vì loại trừ hết được các thứ râu ria kể trên.

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Có một cách rất dễ để cảm nhận cái noise của các thứ khác nhau: Lan, usb wifi, hdd...

Các anh chép vài album vào thẻ nhớ, cắm dây lan vào Pi (Để remote control), play nhạc. Sau đó rút dây lan ra. Âm thanh lúc này xem như sạch nhất vì loại trừ hết được các thứ râu ria kể trên.
Em cũng đã thử cách trên cho cả wifi và Lan. Cuối cùng e chọn .... ko dùng cái nào hết vì cả 2 đều nhiễu nhiều quá. Mấy ngày nay mỗi khi nghe nhạc e đều chép vào máy, play rồi rút wifi hay Lan ra. Tuy hơi mất công 1 tí nhưng chất lượng thật tuyệt vời.

tml3nr

Moderator
Em cũng đã thử cách trên cho cả wifi và Lan. Cuối cùng e chọn .... ko dùng cái nào hết vì cả 2 đều nhiễu nhiều quá. Mấy ngày nay mỗi khi nghe nhạc e đều chép vào máy, play rồi rút wifi hay Lan ra. Tuy hơi mất công 1 tí nhưng chất lượng thật tuyệt vời.
Anh thử kiếm cái AE rồi kết nối theo cách của em xem sao ạ. Em thấy rất OK.

Khi mình phát airplay từ ipad, iphone hay macbook tới AE ==> ampli, tiếng của nó rất sạch. Nên em cho là noise của nó sinh ra thấp.

AE 2012 mua cũ chắc khoảng 1, hay 1.5tr.

ko853

Well-Known Member
Anh thử kiếm cái AE rồi kết nối theo cách của em xem sao ạ. Em thấy rất OK.

Khi mình phát airplay từ ipad, iphone hay macbook tới AE ==> ampli, tiếng của nó rất sạch. Nên em cho là noise của nó sinh ra thấp.

AE 2012 mua cũ chắc khoảng 1, hay 1.5tr.

Dùng AE như bác e thấy bị noise ở 1 số điểm: noise do bản thân AE gây ra, do nguồn xung của AE, do sợi dây LAN nối với Pi (nhiễu EMI/RFI). Chưa kể dùng kết nối wifi với NAS bị một số nhược điểm như độ ổn định ko cao dễ bị drop, độ trễ cao so với LAN. Độ trễ cao thì phải chỉnh buffer cao -> chất lượng âm thanh giảm.

Bên trên