Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Dùng AE như bác e thấy bị noise ở 1 số điểm: noise do bản thân AE gây ra, do nguồn xung của AE, do sợi dây LAN nối với Pi (nhiễu EMI/RFI). Chưa kể dùng kết nối wifi với NAS bị một số nhược điểm như độ ổn định ko cao dễ bị drop, độ trễ cao so với LAN. Độ trễ cao thì phải chỉnh buffer cao -> chất lượng âm thanh giảm.
Hiện giờ đối với em đây là cách tốt nhất ạ. Em chưa nghĩ ra được cách nào tốt hơn mà ít tốn kém o_O

ko853

Well-Known Member
Cách nào cũng có ưu và nhược điểm riêng nên mới đau cái đầu bác ah. Tùy mỗi người chọn cách chơi phù hợp với mình.

Sao bác ko nối Nas với airport bằng Lan, sẽ tốt hơn wifi nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Hi các bác 11 board Boss dac đợt 2 đã về . Các bác ở xa pm DC cho mình nhé ! Các bác ỏ Sài Gòn qua mình lấy a .

tml3nr

Moderator
WinSCP không tiện lắm.

Lỗi này do samba share chưa chạy.

Theo trang này: http://www.runeaudio.com/forum/enabling-samba-share-t514.html

thì ssh vào Rune (địa chỉ IP, user : root/ rune)

Từ Windows > Network hay browser trên Androi là vào được ngay.
Khi mình truy cập vào Pi theo SMB protocol, có khi nó bị vướng read only (Em không nhớ rõ OS nào bị cái này. Fat32 hay ntfs nó khác nhau). Nên em thích dùng WinSCP hơn. Lúc nào cũng OK.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Cách nào cũng có ưu và nhược điểm riêng nên mới đau cái đầu bác ah. Tùy mỗi người chọn cách chơi phù hợp với mình.

Sao bác ko nối Nas với airport bằng Lan, sẽ tốt hơn wifi nhiều
Cái TC của em có hdd 2TB ở trong, nên em dùng như NAS.

Từ TC sang Pi cách một lối đi ra balcon, nên em dùng AE bắc cầu bằng wifi. Theo em thử thì nó ít noise hơn là mình cắm dây lan từ TC sang AE, hay lan từ TC sang Pi.

Đối với em nó có 2 cái lợi nên em thấy ổn.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Oh my goodness!

Hải quan Nội bài giữ con 502DAC của em không cho thông quan vì nó kêu là có cái vòi thuốc lá điện tử... ặc ặc.. mà có tới 4 cái vòi lận. Bác nào trên tay em nó rõ cho biết có thêm cái vòi cắm vào BNC nữa hả.

tml3nr

Moderator
Oh my goodness!

Hải quan Nội bài giữ con 502DAC của em không cho thông quan vì nó kêu là có cái vòi thuốc lá điện tử... ặc ặc.. mà có tới 4 cái vòi lận. Bác nào trên tay em nó rõ cho biết có thêm cái vòi cắm vào BNC nữa hả.

Vãi loàn với mí cha kiểm dịch :D

Cái vòi đây ạ:

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Anh thử kiếm cái AE rồi kết nối theo cách của em xem sao ạ. Em thấy rất OK.

Khi mình phát airplay từ ipad, iphone hay macbook tới AE ==> ampli, tiếng của nó rất sạch. Nên em cho là noise của nó sinh ra thấp.

AE 2012 mua cũ chắc khoảng 1, hay 1.5tr.

AE thì mình có sẵn, vấn đề là có cần mua thêm cái Time capsule ko ?

tml3nr

Moderator
AE thì mình có sẵn, vấn đề là có cần mua thêm cái Time capsule ko ?
Trước mắt thì chưa cần, anh thử bắt tay nó với cái wifi có sẵn ở nhà, rồi ping và test tốc độ từ Pi với PC xem thế nào ạ?

AE em config như sau:

Ping từ Pi tới TC (AE kết nối với TC qua wifi):

Copy từ PC tới Pi (AE kết nối với TC qua wifi) = 9.295 KBs

Copy từ PC tới Pi bằng dây LAN = 9.032 KBs

runeaudio lan to tc 78mb.png

Như vậy tốc độ tối đa ở đây khi kết nối bằng LAN so với bắc cầu wifi bằng AE là như nhau.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Ok để tối mình test xem. Tiện thể cho mình hỏi ngoài lề tí. Mình đang muốn sắm một con nhỏ gọn chủ yếu xem phim HD online, có thể làm Nas được thì tốt thì nên chọn Pi3, c2, Orange hay loại nào khác nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member
Ok để tối mình test xem. Tiện thể cho mình hỏi ngoài lề tí. Mình đang muốn sắm một con nhỏ gọn chủ yếu xem phim HD online, có thể làm Nas được thì tốt thì nên chọn Pi3, c2, Orange hay loại nào khác nhỉ
E thì xem HD cả on và off bằng Odroid C2 bác ah :)

tml3nr

Moderator
Em không rành vụ này. Lúc trước cũng lọ mọ mua Apple TV 3, bèo như con mèo. Xong chuyển qua Android TV box, lại vướng một số trang web phim online cần phải có flash player. Cộng với ATV coi DVD xấu quá.

Hết cách, em mua mac mini 2012, cài Windows 8.1 vô. Dùng ổn tới giờ.

Hagemi

Active Member
Em không rành vụ này. Lúc trước cũng lọ mọ mua Apple TV 3, bèo như con mèo. Xong chuyển qua Android TV box, lại vướng một số trang web phim online cần phải có flash player. Cộng với ATV coi DVD xấu quá.

Hết cách, em mua mac mini 2012, cài Windows 8.1 vô. Dùng ổn tới giờ.
Thế thì chắc e vẫn giữ lại cái HTPC của e vậy. Android box e cũng đã dùng nhưng mà ko phải trang nào cũng xem được và cũng k ổn định

tml3nr

Moderator
Test từ Pi đến PC ok rồi. Bước tiếp theo là gì hả bác @tml3nr
Ping ok không ạ? Trên pc anh dùng WinSCP, kết nối vào Pi, chép 1 file khoảng 1-200MB vào Pi, để xem tốc độ nó như thế nào.

Nếu nhanh tương đương hay hơn wifi usb thì tốt rồi. Sau đó anh play thử nhạc từ NAS xem tiếng có sạch hơn usb và lan không?

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Ping ok không ạ? Trên pc anh dùng WinSCP, kết nối vào Pi, chép 1 file khoảng 1-200MB vào Pi, để xem tốc độ nó như thế nào.

Nếu nhanh tương đương hay hơn wifi usb thì tốt rồi. Sau đó anh play thử nhạc từ NAS xem tiếng có sạch hơn usb và lan không?
Để mình thử xem sao.
Giờ cứ Pi 2+ NAS và dùng UPNP thấy ngon lành rồi. Đợi boss DAC về so sánh với con Dac Es9028pro xem sao

Bên trên