Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

trung224

Well-Known Member
Như vậy cấp nguồn từ 502DAC về Pi qua Isolator này là không được hả bác?

Đúng đó bác, bác sẽ cần 2 nguồn, một nguồn cấp cho 502DAC và một nguồn cấp cho Pi. Nếu mua isolator Pi của Ian thì có thể cấp nguồn cho Pi qua GPIO 5V của nhánh không isolated (nhánh J3)

@Hientt28 : Mấy bo isolator này được thiết kế nằm giữa Pi và các bo DAC/HAT, mục đích là cách ly ground giữa hai thiết bị trên, vì ground của Pi rất nhiễu.

@do_long_khach : Mấy bo isolator này là một dạng Intona của i2s vậy bác. Lắp vào, ko cần driver gì và cách ly điện giữa hai phần DAC/HAT và Pi thôi

@linh0983 : Bác ko cần driver gì đâu ạ, cắm vào là dùng thôi. Chỉ cần chú ý về DAC/HAT của bác là slave mode hay master mode để chỉnh vị trí J6 cho phù hợp thôi.

Về chuyện dùng một lúc cả hai nhánh J3 và J5 để bật cả 2 bo DAC một lúc như bác nói thì em ko chắc là được mà em cũng ko có 2 bo DAC để thử. Bác có thể hỏi Ian để rõ hơn việc này.

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Đúng rồi bác, em cũng thích lọ mọ diy nên chế cháo nó tùm lum. Hiện tại thì đang ko nghe buffer của mạch mà em làm cho nó mạch buffer khác nghe vào tai hơn:). Nhưng kể cả ở dạng " trơn " nó cũng là một kít đáng đồng tiền đấy ạ.
DAC này xài clock riêng của nó hay clock của Pi vậy bác? Bác nối với Pi qua USB hay I2S?

Hùng kều

Cắm trực tiếp lên pi hai thớt chồng lên nhau Bác chịu khó đọc từ trang 300 trở lên thì dễ hiểu hơn

Dat@242

Member
DAC này xài clock riêng của nó hay clock của Pi vậy bác? Bác nối với Pi qua USB hay I2S?
Dac này có clock riêng, pi mình nối với usb amanero > i2s rồi nối với dac. Con dam1021 này nó đã có sẵn mạch isolation rồi và nó có chế độ auto input giữa các đường coxian, optical và i2s nên rất tiện.

ko853

Well-Known Member
Dac này có clock riêng, pi mình nối với usb amanero > i2s rồi nối với dac. Con dam1021 này nó đã có sẵn mạch isolation rồi và nó có chế độ auto input giữa các đường coxian, optical và i2s nên rất tiện.
Sao ko nối trực tiếp i2s từ pi mà phải qua usb vậy bác, dac có i2s input mà? Nếu phải qua usb thì hơi tiếc, e khoái i2s hơn

linh0983

Well-Known Member
Sao ko nối trực tiếp i2s từ pi mà phải qua usb vậy bác, dac có i2s input mà? Nếu phải qua usb thì hơi tiếc, e khoái i2s hơn
Mình thấy Rune hay Moode chưa có code con dam1021 này nên kết nối i2s trực tiếp từ Pi chưa chắc dùng được a .

linh0983

Well-Known Member
Đơn giản vậy thôi hả bác . Vậy cổng COAT và BNC cùng một tính chất chỉ khác về kết nối vật lý a ?

Dat@242

Member
Mình chưa thử nối trực tiếp i2s từ pi nên ko biết có chạy dc ko. Nhưng mình có thấy người ta làm như vậy rồi. Dùng usb có cái hay của nó , có thể dùng với các thiết bị khác qua cổng usb chứ ko riêng mình pi. Hơn nữa chất lượng i2s của thằng amanero này hơn i2s của pi nhiều:)

Dat@242

Member
Đơn giản vậy thôi hả bác . Vậy cổng COAT và BNC cùng một tính chất chỉ khác về kết nối vật lý a ?
:D
Bản chất tín hiệu nó ko khác gì nhau chỉ khác chuẩn jack kết nối. Còn muốn chuyển tử optical sang coxian cũng dc nhưng phải qua 1 con ic số là xong. Dùng 2 chuẩn này cách ly rất tốt giữa thiết bị phát với dac đấy ạ. Khỏi phải lo vấn đề cách ly

trung224

Well-Known Member
Mình chưa thử nối trực tiếp i2s từ pi nên ko biết có chạy dc ko. Nhưng mình có thấy người ta làm như vậy rồi. Dùng usb có cái hay của nó , có thể dùng với các thiết bị khác qua cổng usb chứ ko riêng mình pi. Hơn nữa chất lượng i2s của thằng amanero này hơn i2s của pi nhiều:)

Em hoàn toàn đồng ý là dùng board Amanero tiện hơn vì có thể kết nối với nhiều thiết bị khác. Nhưng con chuyện i2s amanero tốt hơn Pi thì còn phải xem xét :D. Vì Soekris DAM1021 chạy ở master mode, có nghĩa là master clock (MCLK) sẽ do clocks trên DAM1021 quyết định, Pi hay con FPGA Xilinx trên Amanero sẽ dùng MCLK này để generate i2s. Cho nên về phần code để tạo tín hiệu i2s thì hai giải pháp này ko có sự khác biệt. Khác biệt chỉ là ở độ nhiễu điện do từng board gây ra. Và em thì ko tin cái bo Amanero có nối chung ground với cái máy tính siêu nhiễu, tín hiệu i2s đi qua thêm 2 cái USB microcontroller chip (mỗi cái thêm vài chục ns jitter, chưa kể là ổ gây nhiễu EMI/RFI) sẽ ít nhiễu hơn i2s trực tiếp từ Pi (có qua isolator, chạy ở slave mode, được cấp nguồn siêu sạch)

trung224

Well-Known Member
Đúng vậy, chỉ khác nhau ở kết nối vật lý thôi bác à. BNC đảm bảo cân bằng trở kháng còn coax thường thì ko, mà cân bằng trở kháng thì rất quan trọng trong truyền dẫn cao tần.

Thanhvo31

Well-Known Member

Mình thấy web này có nhiều thông tin về Board trên
Soekris dam 1021 R-2R DAC ILLUSTRATED GUIDE
https://hifiduino.wordpress.com/2015/03/16/soekris-dam-1021-r-2r-dac-users-guide/

SPDIF

i2s

Bên trên