Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Con isolator Pi hôm nay mới về đến nơi, đang hót ầm ầm rồi bác à. Thấy khá phết, tiếng cảm giác sạch hơn nữa dù chưa dùng hết PSU thuốc, hiện đang test với iFi iPower cấp nguồn cho phần isolated (502DAC) và powerbank Anker cấp nguồn cho phần un-isolated (Pi).

Đợi mai em đóng điện mấy cái LPS Sigma 11 và Salas Reflektor mini sẽ có kết quả chính xác hơn.
Mình đang đặt Ian 5 board isolator Pi . Bác Trung check giùm phần out i2s của isolator có dùng độc lập ko vậy ( giống như i2s out của các chíp USB thông thường ) hay là phải có code riêng cho nó khi dùng i2s out này . Cụ thể là nếu mình đang nghe boss dac thì cũng thời gian đó phần i2s out của isolator có dùng cho một DAC rời nào đó được ko a ? :D

Tamndsg

Member
Mình đang đặt Ian 5 board isolator Pi . Bác Trung check giùm phần out i2s của isolator có dùng độc lập ko vậy ( giống như i2s out của các chíp USB thông thường ) hay là phải có code riêng cho nó khi dùng i2s out này . Cụ thể là nếu mình đang nghe boss dac thì cũng thời gian đó phần i2s out của isolator có dùng cho một DAC rời nào đó được ko a ? :D
Bác đặt luôn isolator Pi của Ian à, có đặt isolator của Allo không bác

linh0983

Well-Known Member
À là vậy . Nghĩa là Allo ko thiết kế thêm một port riêng i2s . Mình dùng port đó cho việc khác bác . Còn i2s của nó lấy từ GPIO là đương nhiên rồi a .

trung224

Well-Known Member
Khác biệt giữa isolatorPi của Ian và isolator của Allo là
1. isolatorPi có thể dùng với C2 còn Allo isolator chỉ dùng được với các SBC có cùng phân bố GPIO như PI

2. isolatorPi chia i2s thành 2 nhánh, một nhánh (vị trí J5 trên bo) được isolated và xuất ra các board DAC/HAT. Một nhánh khác (vị trí J3) được giữ nguyên và để trống, nếu bác nào muốn cấp nguồn cho Pi qua 5V GPIO hoặc kết nối Pi với màn hình có thể dùng nhánh này. Allo isolator không có option đó.

3. Allo isolator hợp với một số DAC/HAT dùng điện từ Pi như Hifiberry DAC+ Pro hơn. Lý do là nguồn 5-6V vào được convert về 5V lẫn 3.3V bằng hai LT3042 để cấp nguồn cho board trên. Nguồn 5V thường được dùng cho phần analog của mạch các bo DAC/HAT còn 3,3V dùng cho chip DAC/SPDIF và clocks.

isolatorPi chỉ có một LT3042 để chuyển điện 5V thành 3,3V thôi còn 5V vào được passthrough lên bo DAC. Do đó, isolator Pi hợp với các bo DAC/HAT như Boss DAC (có sẵn LT3042 cho phần analog), hoặc 502DAC làm transport (chỉ cần dùng 3,3V, và có sẵn LT3042 cho việc này). Dĩ nhiên Allo isolator dùng cho mấy board trên cũng chả kém hơn isolatorPi.

Các bác có thể xem kĩ hướng dẫn sử dụng của từng bo tại đây để biết thêm chi tiết
https://www.amazon.com/clouddrive/s...ncoding=UTF8&mgh=1&ref_=cd_ph_share_link_copy

https://drive.google.com/open?id=0B5I9Ps1PnBuxbEtVZEpucDQwMEU

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Như vậy cấp nguồn từ 502DAC về Pi qua Isolator này là không được hả bác?

Đúng đó bác, bác sẽ cần 2 nguồn, một nguồn cấp cho 502DAC và một nguồn cấp cho Pi. Nếu mua isolator Pi của Ian thì có thể cấp nguồn cho Pi qua GPIO 5V của nhánh không isolated (nhánh J3)

@Hientt28 : Mấy bo isolator này được thiết kế nằm giữa Pi và các bo DAC/HAT, mục đích là cách ly ground giữa hai thiết bị trên, vì ground của Pi rất nhiễu.

@do_long_khach : Mấy bo isolator này là một dạng Intona của i2s vậy bác. Lắp vào, ko cần driver gì và cách ly điện giữa hai phần DAC/HAT và Pi thôi

@linh0983 : Bác ko cần driver gì đâu ạ, cắm vào là dùng thôi. Chỉ cần chú ý về DAC/HAT của bác là slave mode hay master mode để chỉnh vị trí J6 cho phù hợp thôi.

Về chuyện dùng một lúc cả hai nhánh J3 và J5 để bật cả 2 bo DAC một lúc như bác nói thì em ko chắc là được mà em cũng ko có 2 bo DAC để thử. Bác có thể hỏi Ian để rõ hơn việc này.

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Đúng rồi bác, em cũng thích lọ mọ diy nên chế cháo nó tùm lum. Hiện tại thì đang ko nghe buffer của mạch mà em làm cho nó mạch buffer khác nghe vào tai hơn:). Nhưng kể cả ở dạng " trơn " nó cũng là một kít đáng đồng tiền đấy ạ.
DAC này xài clock riêng của nó hay clock của Pi vậy bác? Bác nối với Pi qua USB hay I2S?

Hùng kều

Cắm trực tiếp lên pi hai thớt chồng lên nhau Bác chịu khó đọc từ trang 300 trở lên thì dễ hiểu hơn

Bên trên