Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thanhvo31

Well-Known Member
Tiện shop ghentaudio, xin hỏi các bác có kinh nghiệm về dòng Amp ICEpower Class-D technology
Ví dụ con này có đáng thử không. Tiện mua dây coax ship thử một con gắn vô BOSS DAC :p:D
http://www.ghentaudio.com/amp/ga-s250p.html 899$
http://www.ghentaudio.com/amp/ga-s125p.html 499$

Chỉnh sửa lần cuối:

lionheart

Member
amply class D không đáng chơi đâu bác. Tầm tiền đó bác nhờ bác Uy làm cho con M2 class A full option của cụ Nelson chắc khỏi phải lăn tăn nhiều. Mấy chú class D theo em lắp trên ô tô là chuẩn bài nhất :)

trung224

Well-Known Member
Class D em cũng được nghe tương đối. Quan điểm của em là loa quá khó kéo mà muốn chi không quá nhiều tiền thì nên chơi class D. Một trường hợp khác em thấy class D cũng cực kì hiệu quả là khi muôn bi-amp thì dùng Amp class D cho phần woofer khá ổn.

Những trường hợp còn lại, đặc biệt khi loa không quá khó kéo và phòng nghe đủ nhỏ thì nên tìm Amp class A hoặc AB cũng như đèn tốt để chơi. Vì em chưa thấy một cái Amp class D nào thể hiện dải cao tốt cả, thậm chí đến cả class D của Jeff Rowland lẫn Devialet thì dải cao dù tiếng sạch vẫn ko thể nào bằng class A hoặc tube cùng tầm tiền được. Mà đấy là em nói với tư cách một thằng có gu nghe thiên hẳn về trung tính rồi đấy.

Trong các module class D hiện nay em thấy ấn tương module của Hypex hơn là B&O.

tml3nr

Moderator
Vừa rồi 23 boss dac có 2 con nghe nhỏ hơn bình thường ( volume mở cỡ 11,12h ) mình đem ra check nhưng cũng ko biết tại sao nó nhỏ . Đánh liều mình cấp nguồn riêng may mắn nó lại kêu to a . Thế là nguyên do đã biết dò mạch rút ra cắm vào vài lần nó trở lại bình thường a .
https://www.amazon.com/clouddrive/s...ncoding=UTF8&mgh=1&ref_=cd_ph_share_link_copy
Anh hoangmaianh123 có một cái Boss Dac bị nhỏ tiếng. Anh linh0983 hướng dẫn cho ảnh cách nào dễ nhất để giải quyết vụ này, sẵn cho bọn em học hỏi luôn ạ.

linh0983

Well-Known Member
Trước giờ mấy dac hat mình thấy boss dac là nhỏ nhất . Nếu volume 11,12h mới nghe được vậy là nhỏ quá . Bác rút dac ra cắm lại vào Pi vài lần cho tiếp xúc tốt , bác thử cục nguồn 5v khác xem nó thế nào a .

hoangmaianh123

Active Member
Trước giờ mấy dac hat mình thấy boss dac là nhỏ nhất . Nếu volume 11,12h mới nghe được vậy là nhỏ quá . Bác rút dac ra cắm lại vào Pi vài lần cho tiếp xúc tốt , bác thử cục nguồn 5v khác xem nó thế nào a .
Đang dùng cục Ifi power 5v bác a.Thằng em ở xa mới mua Pi3+Boss DAC +Ifi,nó nói tiếng nhỏ quá.Cám ơn bác nhiều.

cutom

Well-Known Member
Mình đang có 1 đàn - nửa muốn giữ sưu tầm - nửa muốn gả cho bác nào đang cần đồ chơi
NbchnehgmeFrsnb9YiJQen4LZdKR44yfikx3YBZMgdSAd_N2JRMhLHucZbosBFna7wfWzBhG74NTVUGWROHzJ_zDI0AJ42TDBnpHz7BXAJUPHWMjW49CZTysCLV19dIWl2zq7_h5R_M8Fb5-e1bGJmwPErUwHF-Fy5uq8q7qU4BPjYxRjBgSAG_y4jNCK8rp1lIIhhir-DR1GKT0FgBefHeiZvoUkrylJwSFWdwACR_K2WCU79yqUl5QMI6YHbiBeVXUSiL2pSf1OWgWNnyC7945YW7OMjD67PHDR443WQ2wUprINmKV_Ezj_NGHshUPDY_pkW5p5UZP9U_7nBym0wV5N52QkBTZCA5sbGrR_k-LpgzZYgjtvwwv4wiGJpJwlA_SOvFLnvFKlb9okCLKpU8W5JTdAOmYwBCIWhj-R7DU23MFI-wcWo6hVLUuea1d0LaLJqiNTIuGUExLiyzdiCLZ4jKTWB01SV7FlxLXT2Y0bZJlKsXTN0pOHeD-tH1XG4LvZwWeo9NyDGKFUpK46fnpH_q8DCJBlTRAqGzBkLYTUF51rpIMVXSblTZeHYY6qzNCb0DZKUjwrW9MEdo-eKyqKuzXMWPpXbFtGrZHBbJ_-5r-D5RNyqnI-sIDCKaHIrMxT7qLt5fYUzutCV3LIn6JF6YOTY_ghUx4BxYxAYe5D2Q=w1760-h990-no
Bác không thừa Kali relocker nào nhỉ?
Em thấy nối trực tiếp I2S từ Pi sang DAC rất chán, không hay bằng qua Amanero USB (USB->I2S, mặc dù chỉ là loại clone). Đang muốn thử dùng Kali relocker xem có ổn hơn không.

Thanhvo31

Well-Known Member
@hoangmaianh123 :
Vụ tiếng nhỏ của DAC nói chung thì nên kiểm tra lại setup trong alsamixer.
gõ lệnh
Mã:
alsamixer
Nhấn F6> Chọn card cần chỉnh
Chỉnh lại Analog hay Digital volume cho lên 100%. (dùng phím mũi tên > để dic chuyển, nút ^ để tăng volume)

BOSS DAC tôi dùng từ 7-9h nghe ổn.

Tham khảo thêm setup BOSS DAC

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác không thừa Kali relocker nào nhỉ?
Em thấy nối trực tiếp I2S từ Pi sang DAC rất chán, không hay bằng qua Amanero USB (USB->I2S, mặc dù chỉ là loại clone). Đang muốn thử dùng Kali relocker xem có ổn hơn không.

Em định mua KALI nhưng có BOSS rồi khỏi cần.
Lại có DigiOne, 502DAC dùng đường COAX nên bỏ USB.
Trước em cũng mê USB lắm nhưng sau khi dùng COAX có reclock thấy USB nghe gắt hơn (do jitter ? hay nền tĩnh hơn em không rõ)
Bác dùng DAC nào vậy?

lionheart

Member
Nếu mà dùng coax thì có chơi được mấy file DSD 5.6mhz không nhỉ. Mình cũng đánh tính chơi theo kiểu isolator - kaili reclock - kết nối I2S đến DAC như bác Trung có chia sẻ cái sơ đồ làm với Soerik DAC bữa trước vậy thì chắc chơi được tất cả cả thể loại luôn.

bmc264

Active Member
Nếu mà dùng coax thì có chơi được mấy file DSD 5.6mhz không nhỉ. Mình cũng đánh tính chơi theo kiểu isolator - kaili reclock - kết nối I2S đến DAC như bác Trung có chia sẻ cái sơ đồ làm với Soerik DAC bữa trước vậy thì chắc chơi được tất cả cả thể loại luôn.
pi --- kali ---- i2s ---- dac soerik chưa chơi được dsd bác ah , chơi được chắc bác dùng isolator của iancanada hoặc usb thôi ạ

lionheart

Member
Cái này bác giải thích rõ hơn được không. Isolator của ian khác gì của Allo vậy mà lại chơi được DSD trong khi thằng kia thì không

gzelka

Active Member
Các bác chuẩn lại hộ em nối nguồn 5V trực tiếp vào Pi qua GPIO thì qua pin 4 (+) và pin 6 (-) hay pin 2 (+), pin 6 (-)/

trung224

Well-Known Member
Em định mua KALI nhưng có BOSS rồi khỏi cần.
Lại có DigiOne, 502DAC dùng đường COAX nên bỏ USB.
Trước em cũng mê USB lắm nhưng sau khi dùng COAX có reclock thấy USB nghe gắt hơn (do jitter ? hay nền tĩnh hơn em không rõ)
Cái bác bảo gắt đó là do jitter đó bác. SPDIF làm chuẩn (như trên DigiOne chả hạn) bao giờ cũng làm âm trường mở rộng hơn so với USB về độ cao. Âm trường qua USB trực tiếp là tệ nhất, lúc nào cũng hẹp và rất "closed-in". Nền âm qua USB (kể cả USB-SPDIF converter) cũng ko sạch hơn qua SPDIF làm tốt đâu, vì dùng USB những chi tiết rất nhỏ trong âm thanh (microdetail và microdynamic) bị lược đi rất rất nhiều luôn. Đấy là kinh nghiệm của em qua hai năm đeo đuối cái món digital này. Còn muốn sửa mấy cái yếu điểm đó thì tốn kém và ko hiệu quả so với chi phí bỏ ra (nguồn phat USB tốt chưa đủ, cần cả ISO-Regen hoặc/cùng với USB-SPDIF/i2s converter dạng Singxer SU-1)

Công bằng ra mà nói với một số dòng nhạc ko đòi hỏi độ chính xác về âm trường/âm hình, hoặc ko đòi hỏi độ chi tiết cao (mà dòng nhạc quê hương, nhạc vàng VN là môt ví dụ điển hình) thì USB cũng khá ok. Nhiều khi cái độ mờ của chi tiết do dùng USB còn làm hài lòng nhiều người hơn (do không phô ra cái dở trong thu âm hoặc kể cả cái dở trong giọng hát ca sĩ).:D

trung224

Well-Known Member
Dùng coax thì chắc chắn không chơi được DSD128 (5.6MHz). Ian isolator có thêm tùy chọn thêm một bo gọi là DoP-decoder, nó sẽ gọi DSD DoP từ RPi và chuyển sang native DSD để cấp cho DAC nào nhận native DSD Tuy nhiên nếu bác dùng Soekris thì ko cần vì bản thân bo Soekris nhận được tín hiệu DSD128 DoP qua i2s.

Bo Kali hiện đang chưa hỗ trợ DSD, nhưng theo em đọc qua diyaudio thì bọn nó đang làm Kali 2 với việc thêm một số tính năng, em đoán con này sẽ hỗ trợ DSD và có thể cả isolator built-in luôn.

lionheart

Member
Dùng coax thì chắc chắn không chơi được DSD128 (5.6MHz). Ian isolator có thêm tùy chọn thêm một bo gọi là DoP-decoder, nó sẽ gọi DSD DoP từ RPi và chuyển sang native DSD để cấp cho DAC nào nhận native DSD Tuy nhiên nếu bác dùng Soekris thì ko cần vì bản thân bo Soekris nhận được tín hiệu DSD128 DoP qua i2s.

Bo Kali hiện đang chưa hỗ trợ DSD, nhưng theo em đọc qua diyaudio thì bọn nó đang làm Kali 2 với việc thêm một số tính năng, em đoán con này sẽ hỗ trợ DSD và có thể cả isolator built-in luôn.
Nếu mà có cả isolator built in và DSD thì con này tuyệt quá! Lúc đó sẽ làm một cái all in one luôn transpot và dac tích hợp cho nó trọn vẹn. Bác Trung biết nhiều thứ quá rất cám ơn vì những chia sẻ của bác cho anh em chơi

Bên trên