Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Nhận dịp ttin Boss nâng cấp v1.2 em vừa sắm 1 con DAC for Pi đầu tiên của em ạ! Em không có nhiều đk để so sánh chất âm nên ko dám nhận xét gì chỉ vì thích trải nghiệm! View attachment 280274

Tiện thể cho e hỏi thăm có bác nào biết cài để Raspbian Os nhận Boss không ạ?

@Hagemi : em đang dùng cái type A-C kèm theo của đt
Lúc trước, với Pi2 / Hifiberry Dac+ Pro em có so sánh âm thanh của các OS gốc như Raspbian, Raspbian lite, dietpi, arch linux, tiny core... với các OS đã optimized kernel như RuneAudio, Volumio, moode, picore player, archphile... Thì âm thanh khác nhau nhiều lắm ạ. Khác như... vịt xiêm với thiên nga :confused:

Chỉnh sửa lần cuối:

caigoc

Member
Lúc trước, với Pi2 / Hifiberry Dac+ Pro em có so sánh âm thanh của các OS gốc như Raspbian, Raspbian lite, dietpi, arch linux, tiny core... với các OS đã optimized kernel như RuneAudio, Volumio, moode, picore player, archphile... Thì âm thanh khác nhau nhiều lắm ạ. Khác như... vịt xiêm với thiên nga :confused:
Mục đích chính của em dùng Boss trên Raspbian Os để giải trí xem youtube... chứ cũng không kỳ vọng nhiều về chất lượng âm so với mấy os chuyên dụng!

Thân.

hiepsonpro

Member
Em có con pi2 gắn dac hifiberry cài openelec bấm khiển vẫn thấy tiếng, đèn pi vẫn nháy, cắm dây mạng vẫn nháy, mỗi cái ko có hình (cổng HDMI&jack 3.5). Bác nào có nhu cầu nghiên cứu e biếu, bác tự chịu tiền ship.
Con bossDAC em mới lấy tụ bị tản nhiệt pi đè vào, em thấy tiếng hơi khác thì phải. có bác nào bị như em không.

linh0983

Well-Known Member
Em có con pi2 gắn dac hifiberry cài openelec bấm khiển vẫn thấy tiếng, đèn pi vẫn nháy, cắm dây mạng vẫn nháy, mỗi cái ko có hình (cổng HDMI&jack 3.5). Bác nào có nhu cầu nghiên cứu e biếu, bác tự chịu tiền ship.
Con bossDAC em mới lấy tụ bị tản nhiệt pi đè vào, em thấy tiếng hơi khác thì phải. có bác nào bị như em không.
Sơ ý bị tụ đè vảo tản nhiệt ko sao đâu bác . Cách ly là là xong a , ko thay đổi chất âm vì tản nhiệt trên CPU cũng chẳng dẫn điện đi đâu được . Mình cũng bị đè vài lẩn rồi a . :D

caigoc

Member
Bác nói chơi hay đùa, nhưng nếu thật thì em xin mạn phép đăng ký ạ!? o_O
Em xin cảm ơn bác trước ạ!

Mlab

Active Member
Nhận dịp ttin Boss nâng cấp v1.2 em vừa sắm 1 con DAC for Pi đầu tiên của em ạ! Em không có nhiều đk để so sánh chất âm nên ko dám nhận xét gì chỉ vì thích trải nghiệm! View attachment 280274

Tiện thể cho e hỏi thăm có bác nào biết cài để Raspbian Os nhận Boss không ạ?

@Hagemi : em đang dùng cái type A-C kèm theo của đt
Khi dùng Raspian OS, bác update và upgrade hệ điều hành là sẽ nhận với Boss DAC ạ
Bác chạy 2 câu lệnh chạy trên Terminal:
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade

caigoc

Member
Khi dùng Raspian OS, bác update và upgrade hệ điều hành là sẽ nhận với Boss DAC ạ
Bác chạy 2 câu lệnh chạy trên Terminal:
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade
Tks bác, để em chạy lại lần nữa xem tn, vì cách đây 1 vài tuần trước e nhó là mình đã update rồi!

Mlab

Active Member
Bác thử tháo con tản nhiệt ở CPU ra nghe xem sao hoặc dùng kìm bẻ cong một chút là không chạm nữa.
Bác xem âm nó có khác j không ạ?
Trên tản nhiệt Pi có sơn cách điện, chỉ khi bị xước ra nó mới bị chạm điện. Thêm nữa là tản nhiệt Pi cũng đã cách điện với Pi rồi. :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
@ tml3nr: bác xem đây có phải hàng chính hãng ko ạ. Sao em thấy các shop khác toàn bán 7-8 trăm
https://www.lazada.vn/the-nho-micro...l?spm=a2o4n.searchlist.list.44.58c4eaa2V1JIXz
https://zshop.vn/the-nho-extreme-pro-32gb.html
Em cũng không rành thật giả thế nào. Cái đầu tiên em mua ở Nga Liên Huỳnh Thúc Kháng (tiệm đã dời đi đâu không rõ). Cái thứ 2 em mua ở TNC.

Cái thứ nhất nghe tiếng êm hơn. Không biết có phải do đã burning hay không o_O

http://www.tnc.com.vn/product/detail/the-nho-micro-sdhc-32gb-sandisk-extreme-pro-33568.html

Chỉnh sửa lần cuối:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member

ko853

Well-Known Member
Sound card external hở anh? Loại nào nghe nhạc hay anh giới thiệu cho em vài cái với. Bạn bè cũng hay hỏi mà em không rành món này.
Mình vẫn xài con internal STX II. Con này có cổng cấp nguồn riêng. Do nó là 7.1ch nên ăn công suất hơn 2ch. Trước h mình cấp nguồn cho nó từ PSU Corsair AX860 thấy cũng hay nhưng do PSU cũng cấp cho mainboard nên bị nhiễu. Cấp thử bằng ipower thấy hay hơn nhiều nên mình làm 5 con lun.

tml3nr

Moderator
Mình vẫn xài con internal STX II. Con này có cổng cấp nguồn riêng. Do nó là 7.1ch nên ăn công suất hơn 2ch. Trước h mình cấp nguồn cho nó từ PSU Corsair AX860 thấy cũng hay nhưng do PSU cũng cấp cho mainboard nên bị nhiễu. Cấp thử bằng ipower thấy hay hơn nhiều nên mình làm 5 con lun.
Cảm ơn anh ạ. Em nhớ ra rồi!

http://www.hdvietnam.com/posts/9373783/

kikiriki

Member
Bác có thể hướng dẫn chia sẻ giúp mình cách cấp nguồn ipower riêng cho con này với,mình cũng đang dùng,nhưng trước giờ cắm chung với psu,thấy bác nói thế cũng rất muốn trải nghiệm.cám ơn bác nhiều...

ko853

Well-Known Member
Bác có thể hướng dẫn chia sẻ giúp mình cách cấp nguồn ipower riêng cho con này với,mình cũng đang dùng,nhưng trước giờ cắm chung với psu,thấy bác nói thế cũng rất muốn trải nghiệm.cám ơn bác nhiều...
Con này xài 12V và 5V. Bác mua 3 con 5V và 2 con 12V rồi chế cái đầu molex 4 pin gắn vào sound card. Nhưng bác khoan mua vội vì chơi theo cách này cũng có nhược điểm vì 5 con ko biết cắm chỗ nào. Mua ổ cắm dân dụng thì ko tốt, cắm vào BACL thì ko đủ chỗ, nói chung còn phải chế cháo nhiều.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Con này xài 12V và 5V. Bác mua 3 con 5V và 2 con 12V rồi chế cái đầu molex 4 pin gắn vào sound card. Nhưng bác khoan mua vội vì chơi theo cách này cũng có nhược điểm vì 5 con ko biết cắm chỗ nào. Mua ổ cắm dân dụng thì ko tốt, cắm vào BACL thì ko đủ chỗ, nói chung còn phải chế cháo nhiều.
Sao phức tạp vậy bác....5 cái nguồn cho 5 cái sound?

Bên trên