Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Em iu khoa học :rolleyes:

Em mới lấy ku Mì xào này về test wifi và làm NAS. Cũng khá lắm các anh ạ. Em thấy OK với giá 650k.

Model này chỉ có tiếng China. Config bằng app bằng tiếng Anh. Web thì dùng Chrome hay Opera dịch :D

Xiaomi Router 3G AC1200:

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Tại sao toàn tiếng hoa? Sao a không đổi ngôn ngữ. Hay chỉ bán tại thị trường Trung Quốc.

tml3nr

Moderator
Tại sao toàn tiếng hoa? Sao a không đổi ngôn ngữ. Hay chỉ bán tại thị trường Trung Quốc.
Model 3G này chỉ có cho thị trường nội địa ạ. Em nghe nói các model có tiếng Anh sóng và chức năng không bằng con này o_O

Xiaomi Router 3G web.png

xiaomi router compare 02.png

xiaomi router compare 01.png

Chỉnh sửa lần cuối:

ronaldemap

e mới cài Moode 4.4, nhưng tìm mãi ko ra bật ON tính năng DLNA, Linn kazoo ko nhận Moode, bác nào giúp e cái!
Tks all!!

Thanhvo31

Well-Known Member
Em iu khoa học :rolleyes:

Em mới lấy ku Mì xào này về test wifi và làm NAS. Cũng khá lắm các anh ạ. Em thấy OK với giá 650k.

Model này chỉ có tiếng China. Config bằng app bằng tiếng Anh. Web thì dùng Chrome hay Opera dịch :D

Xiaomi Router 3G AC1200:

LAN gigabit hay vẫn 100MB vậy bác? Hình như không có set IP tĩnh với WOL hả bác?
Tôi có con gen3 đời 128MB chỉ hơi tiếc LAN 100MB.

Edit: ngon quá nhỉ
MIUIERS thân mến,
Xiaomi đã đưa ra Mi Router 3G tại Trung Quốc. Mi Router 3G đi kèm với bộ định tuyến hai cổng Gigabit, USB 3.0, 128MB ROM + 256MB RAM.

Chỉnh sửa lần cuối:

celebrity

Active Member
nhân dịp năm mới sắp đến e xin chúc ace đón tết vui vẻ, sang năm mới nhiều sức khoẻ, may mắn cả năm và công việc thuận lợi phát tài.

tml3nr

Moderator
LAN gigabit hay vẫn 100MB vậy bác? Hình như không có set IP tĩnh với WOL hả bác?
Tôi có con gen3 đời 128MB chỉ hơi tiếc LAN 100MB.

Edit: ngon quá nhỉ
MIUIERS thân mến,
Xiaomi đã đưa ra Mi Router 3G tại Trung Quốc. Mi Router 3G đi kèm với bộ định tuyến hai cổng Gigabit, USB 3.0, 128MB ROM + 256MB RAM.
Mì xào 3G Lan 1000 anh ạ.

WOL em nghe nói nếu scan QR code thì lấy được add-on:

http://miui.vn/forum/threads/huong-dan-bat-may-tinh-pc-tu-xa-thong-qua-router-wifi-xiaomi.67282/

Chạy mode router set IP tĩnh cho Mì xào được.

Chạy mode AP theo cách default không set IP được. Mình có thể gán IP theo MAC address set từ router quang.

Nếu chạy mode AP theo cách không chính thức. Theo kiểu disable DHCP rồi cắm dây từ router quang vào cổng LAN của Mì xào thì set được IP tĩnh.

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
@tml3nr: Xiaomi Router 3G AC1200 là modem hả bác? Modem có ảnh hưởng đến chất âm, chất lượng của Pi3 không? Cọng dây cable từ modem đến Pi3 có cần phải tốt không bác?

tml3nr

Moderator
@tml3nr: Xiaomi Router 3G AC1200 là modem hả bác? Modem có ảnh hưởng đến chất âm, chất lượng của Pi3 không? Cọng dây cable từ modem đến Pi3 có cần phải tốt không bác?
Nó là router wifi anh ạ. Em chưa thử với pi. Nhưng em dùng iphone, ipad và mi pad với loa bluetooth JBL Charge 2. Phát nhạc nằm trong HDD cắm vào nó thấy tiếng sạch hơn là phát nhạc chứa trong PC share.

Em mua nó để thử việc vừa làm cục phát wifi, vừa làm NAS (Tương tự như Apple Time Capsule). Em thấy có vẻ ổn.

Từ trước tới giờ em không cắm dây pi trực tiếp vào LAN. Em dùng Airport Express làm cầu nối wifi đến router (Apple Time Capsule).

Dây LAN cũng có ảnh hưởng. Em dùng loại không shield. Sau khi thử khoảng chục loại em thấy sợi Elecom tiếng dễ chịu nhất.

Em dùng cục ipower 12V cho router quang VNPT thấy tiếng có sạch hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Mình mới chạy ra Tôn Thất Tùng, Bùi Thị Xuân có khoảng chục shop còn mở cửa, hỏi dây Lan Elecom không chổ nào có, họ nói chỉ có loại Zu Ni Tét nên không mua. Chạy lên Phong Vũ... đóng cửa. Chạy tí xíu ra cửa hàng Điện máy xanh, hỏi không có hàng. Tức mình ra hỏi em giữ xe: Vivo city chổ nào... Bạn ấy chỉ bên Q.7, đường lòng vòng, xa quá... nên quay về. Kệ..., chạy vòng vòng trưa 29 Tết Sài Gòn cũng zui zui :)

hungpmu

Active Member
Bác @tml3nr giúp em ca này với.
Em đã dùng cái Rune Audio của bác rồi, đang happy thì phát hiện ra nó đang Connect với Nas qua Wifi điều này khiến nhiều khi nó load chậm nên e mới Disconnect Wifi (em vẫn đang cắm dây Ethernet). Em cũng đã set mạng Lan cho nó là IP fix.
Tuy nhiên sau khi Disconnect Wifi thì không truy cập được nữa, giờ không biết làm sao để truy cập vào, đã dùng Scan IP mà không thấy cái Rune đâu, chỉ thấy có cái Pi, nhưng cũng không biết vào kiểu gì?
Bác giúp em với, cảm ơn bác

Thanhvo31

Well-Known Member
Mì xào 3G Lan 1000 anh ạ.

WOL em nghe nói nếu scan QR code thì lấy được add-on:

http://miui.vn/forum/threads/huong-dan-bat-may-tinh-pc-tu-xa-thong-qua-router-wifi-xiaomi.67282/

Chạy mode router set IP tĩnh cho Mì xào được.

Chạy mode AP theo cách chính thống không set IP được. Mình có thể gán IP theo MAC address set từ router quang.

Nếu chạy mode AP theo cách không chính thức. Theo kiểu disable DHCP rồi cắm dây từ router quang vào cổng LAN của Mì xào thì set được IP tĩnh.

Bên box có thread 90 trang về chiếc này

https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7071113

Sau chuyển qua con newifi trên taobao ngon hơn giá có 79cny ạ.

tml3nr

Moderator
Em đã dùng cái Rune Audio của bác rồi, đang happy thì phát hiện ra nó đang Connect với Nas qua Wifi điều này khiến nhiều khi nó load chậm nên e mới Disconnect Wifi (em vẫn đang cắm dây Ethernet). Em cũng đã set mạng Lan cho nó là IP fix.
Tuy nhiên sau khi Disconnect Wifi thì không truy cập được nữa, giờ không biết làm sao để truy cập vào, đã dùng Scan IP mà không thấy cái Rune đâu, chỉ thấy có cái Pi, nhưng cũng không biết vào kiểu gì?
Thấy pi mà không thấy rune là sao ạ?

do_long_khach

Well-Known Member
Lỗi này nọ bác cài lại từ đầu còn nhanh hơn mò lỗi. Khi flash xong bật máy lên trc hêt bác tắt wifi của rune. Cài cắm xong chạy bình thg rồi thì bác back up lại thẻ, ghi ra pc trữ 1 bản kiểu gì cũng có lúc cần.

zeze

Well-Known Member
1 con router mà bàn luận đền 90 trang :eek: ? Để check Newfi ntn, giờ mới để ý đến router :D .

hungpmu

Active Member
Thấy pi mà không thấy rune là sao ạ?

Lỗi này nọ bác cài lại từ đầu còn nhanh hơn mò lỗi. Khi flash xong bật máy lên trc hêt bác tắt wifi của rune. Cài cắm xong chạy bình thg rồi thì bác back up lại thẻ, ghi ra pc trữ 1 bản kiểu gì cũng có lúc cần.
Đầu tiên thì em đã Flash lại toàn bộ và cắm ns sang bộ Pi khác để xem nó bị ntn. Sau khi kiểm tra thì chỉ thấy có mối IP của NAS và Pi chứ không thấy của Rune.
Điên quá làm đi làm lại vẫn không được, lấy cái Micro HD cũ có sắn Moode lắp vào thì lại ầm ầm.
Flash lại phát nữa thì nửa đường hỏng mất cái đầu đọc thẻ nhớ, thôi kệ nó vậy, quay lại với máng lợn (Moode). Để ra Tết mua cái đầu đọc thẻ nhớ khác rồi tính tiếp.
Cảm ơn 2 bác @tml3nr và bác @do_long_khach đã giúp em. Cái số em nó bị làm sao ấy, cứ gần đến Tết là lại phát bệnh, Tết năm ngoái lọ mọ mang cái Amply tháo bóng ra lau chùi thì cũng vỡ mất 1 quả, năm nay thì đang yên đang lành lại dỡ cái cái Media Server rồi loay hoay cả sáng :)

zeze

Well-Known Member
Nghe Tidal mấy file nhạc hay quá, mà vẫn chưa làm được việc khiển (bằng laptop) khiển file nhạc Tidal trên laptop stream qua Pi3.

Bên trên