Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

zeze

Well-Known Member
Mình mới chạy ra Tôn Thất Tùng, Bùi Thị Xuân có khoảng chục shop còn mở cửa, hỏi dây Lan Elecom không chổ nào có, họ nói chỉ có loại Zu Ni Tét nên không mua. Chạy lên Phong Vũ... đóng cửa. Chạy tí xíu ra cửa hàng Điện máy xanh, hỏi không có hàng. Tức mình ra hỏi em giữ xe: Vivo city chổ nào... Bạn ấy chỉ bên Q.7, đường lòng vòng, xa quá... nên quay về. Kệ..., chạy vòng vòng trưa 29 Tết Sài Gòn cũng zui zui :)

hungpmu

Active Member
Bác @tml3nr giúp em ca này với.
Em đã dùng cái Rune Audio của bác rồi, đang happy thì phát hiện ra nó đang Connect với Nas qua Wifi điều này khiến nhiều khi nó load chậm nên e mới Disconnect Wifi (em vẫn đang cắm dây Ethernet). Em cũng đã set mạng Lan cho nó là IP fix.
Tuy nhiên sau khi Disconnect Wifi thì không truy cập được nữa, giờ không biết làm sao để truy cập vào, đã dùng Scan IP mà không thấy cái Rune đâu, chỉ thấy có cái Pi, nhưng cũng không biết vào kiểu gì?
Bác giúp em với, cảm ơn bác

Thanhvo31

Well-Known Member
Mì xào 3G Lan 1000 anh ạ.

WOL em nghe nói nếu scan QR code thì lấy được add-on:

http://miui.vn/forum/threads/huong-dan-bat-may-tinh-pc-tu-xa-thong-qua-router-wifi-xiaomi.67282/

Chạy mode router set IP tĩnh cho Mì xào được.

Chạy mode AP theo cách chính thống không set IP được. Mình có thể gán IP theo MAC address set từ router quang.

Nếu chạy mode AP theo cách không chính thức. Theo kiểu disable DHCP rồi cắm dây từ router quang vào cổng LAN của Mì xào thì set được IP tĩnh.

Bên box có thread 90 trang về chiếc này

https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7071113

Sau chuyển qua con newifi trên taobao ngon hơn giá có 79cny ạ.

tml3nr

Moderator
Em đã dùng cái Rune Audio của bác rồi, đang happy thì phát hiện ra nó đang Connect với Nas qua Wifi điều này khiến nhiều khi nó load chậm nên e mới Disconnect Wifi (em vẫn đang cắm dây Ethernet). Em cũng đã set mạng Lan cho nó là IP fix.
Tuy nhiên sau khi Disconnect Wifi thì không truy cập được nữa, giờ không biết làm sao để truy cập vào, đã dùng Scan IP mà không thấy cái Rune đâu, chỉ thấy có cái Pi, nhưng cũng không biết vào kiểu gì?
Thấy pi mà không thấy rune là sao ạ?

do_long_khach

Well-Known Member
Lỗi này nọ bác cài lại từ đầu còn nhanh hơn mò lỗi. Khi flash xong bật máy lên trc hêt bác tắt wifi của rune. Cài cắm xong chạy bình thg rồi thì bác back up lại thẻ, ghi ra pc trữ 1 bản kiểu gì cũng có lúc cần.

zeze

Well-Known Member
1 con router mà bàn luận đền 90 trang :eek: ? Để check Newfi ntn, giờ mới để ý đến router :D .

hungpmu

Active Member
Thấy pi mà không thấy rune là sao ạ?

Lỗi này nọ bác cài lại từ đầu còn nhanh hơn mò lỗi. Khi flash xong bật máy lên trc hêt bác tắt wifi của rune. Cài cắm xong chạy bình thg rồi thì bác back up lại thẻ, ghi ra pc trữ 1 bản kiểu gì cũng có lúc cần.
Đầu tiên thì em đã Flash lại toàn bộ và cắm ns sang bộ Pi khác để xem nó bị ntn. Sau khi kiểm tra thì chỉ thấy có mối IP của NAS và Pi chứ không thấy của Rune.
Điên quá làm đi làm lại vẫn không được, lấy cái Micro HD cũ có sắn Moode lắp vào thì lại ầm ầm.
Flash lại phát nữa thì nửa đường hỏng mất cái đầu đọc thẻ nhớ, thôi kệ nó vậy, quay lại với máng lợn (Moode). Để ra Tết mua cái đầu đọc thẻ nhớ khác rồi tính tiếp.
Cảm ơn 2 bác @tml3nr và bác @do_long_khach đã giúp em. Cái số em nó bị làm sao ấy, cứ gần đến Tết là lại phát bệnh, Tết năm ngoái lọ mọ mang cái Amply tháo bóng ra lau chùi thì cũng vỡ mất 1 quả, năm nay thì đang yên đang lành lại dỡ cái cái Media Server rồi loay hoay cả sáng :)

zeze

Well-Known Member
Nghe Tidal mấy file nhạc hay quá, mà vẫn chưa làm được việc khiển (bằng laptop) khiển file nhạc Tidal trên laptop stream qua Pi3.

tml3nr

Moderator
Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Mình không thích chơi ipad, mình nghe nhạc là phải lướt web, làm đủ trò nên phải dùng laptop. Vả lại iPad 7-8 củ, thì thôi đổ vào mua luôn cái Music server hay NAS... gì đấy 40-50 củ thích hơn :) .
@các bác cho hỏi:
1. Có cái nguồn nhạc nào trên web giống như của bác linh0983 không, để mình source nghe.
2. Pi3 kết nối internet bằng Ethernet hay Dongle, cái nào cho âm thanh tốt hơn.
3. Dac HAT so với các Dac khác như thế nào
... Ở ẩn lâu quá, giờ chơi lại noob quá

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Cài máy ảo Android trên laptop rồi. Cài app Bubbleupnp trên Android giả lập này rồi. Đến đây không biết cách phát file audio từ PC sang Pi các bác ơi...

Bên trên