Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

thanhminhppc

Active Member
Chỉ 1 cái Rune thôi đã vã mồ hôi hột, còn Volumio thì em chưa thử lần nào. Muốn xài Volumio thì phải mua thêm 1 thẻ SD hả bác?
Rune cũng ok, miễn hỗ trợ UPnP hoặc DLNA là ok hết, mình xài Pioneer N-70A em nó hiện cả artwork của Tidal và Spotify trên màn hình rất phê.
Mình cần nguồn Linear cho một đám Linksys router loại 12v 3A, Nas Synology 12v 3A, bác nào recommend giúp em

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Rune cũng ok, miễn hỗ trợ UPnP hoặc DLNA là ok hết, mình xài Pioneer N-70A em nó hiện cả artwork của Tidal và Spotify trên màn hình rất phê.
Mình cần nguồn Linear cho một đám Linksys router loại 12v 3A, Nas Synology 12v 3A, bác nào recommend giúp em
Server thì bác dùng msgiahuy được làm nguồn rất tốt, linear nhiều điện áp. Router thì bác mua 1 cái case nhôm đủ lớn nhét main vào và đủ chỗ cho mấy cục biến áp talema 15v và 7.5 v cùng với vài board lt 1083,1085,1963, 3045. Chơi thế mới dứt điểm được chứ dùng 1 cục nguồn linear làm sẵn cấp cho 1 máy thì ko ý nghĩa gì vì trong máy có rất nhiều converter xung.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
Sớm nay thấy mấy người anh em thiện lành trên internet báo tin là đã cài được Windows 10 ARM 64 bản desktop lên Raspberry pi 3, 3+.
Hiện đang đi làm nên chưa thử được.
Anh em nào có thời gian test cái và cho ý kiến nhé.
Installer
https://github.com/WoA-project/WoA-Installer/blob/master/Docs/Raspberry.md
Nguồn

https://gist.github.com/CHEF-KOCH/b78aeba2cf39ef179d34be562b87febb

https://uup.rg-adguard.net/
hay quá............không chừng Pi lại lên giá :)

các bác có bác nào dung volumio ko? cho e hỏi với. e mới làm quen với volumio nên đang ko biết lấy nhạc để phát kiểu gì? e giờ vẫn đang dùng volumio youtube. giờ e đang muốn lấy nhạc từ máy tính or đt để phát thì cài đặt ntn ạ? các bác chỉ e với.

zeze

Well-Known Member
Mình xài cái Pi3 xuất tín hiệu như hình dưới nè bác tml3nr.

rndce

Well-Known Member
View attachment 336571 View attachment 336572 [/QUcái
View attachment 336571 View attachment 336572
Bộ nguồn linear bác mua ở đâu vậy. (Dường như mấy con diode là bác mode lại phải ko? Vì mình thấy trên ebay nó bán bộ nguồn linear Zerozone là mấy con diode khác)

zeze

Well-Known Member
Bộ nguồn linear bác mua ở đâu vậy. (Dường như mấy con diode là bác mode lại phải ko? Vì mình thấy trên ebay nó bán bộ nguồn linear Zerozone là mấy con diode khác)
Bộ nguồn mình mua Alibaba, về mod thêm hết toàn bộ tụ, diode. Tiền mod mắc hơn tiền mua gốc nhiều lần.

detector

Em newbie nên nhờ các bác tư vấn giúp. Chả là em đang có 2 lựa chọn mua lại bộ xem phim cũ như sau:
1) Amply 7.1 Denon avr 4320 và bộ loa 5.1 Polk audio TL 1600
2) Amply Yamaha RX-V375, loa Polk audio 5.1 TL 2600
Bộ 1 thì Amply có vẻ đời cao, xịn hơn. Bộ 2 thì loa đời cao hơn, dải đáp ứng rộng hơn 1 chút (35 Hz - 24 kHz so với 40 Hz - 22 kHz)
Giá như nhau thì em nên chọn bộ nào ạ?

Đính kèm

54.3 KB · Xem: 16
    95.5 KB · Xem: 12
    34.2 KB · Xem: 11

do_long_khach

Well-Known Member
Bộ 1 là dùng đại bác bắn chuột nhắt. Nếu bác sau này còn nâng cấp loa thì mua cũng ok. Lưu ý Denon 4320 là hàng khủng nhưng đời sâu (2005) nên ko hỗ trợ mấy thứ thời thượng như dolby atmos, dtx x.

detector

Bộ 1 là dùng đại bác bắn chuột nhắt. Nếu bác sau này còn nâng cấp loa thì mua cũng ok. Lưu ý Denon 4320 là hàng khủng nhưng đời sâu (2005) nên ko hỗ trợ mấy thứ thời thượng như dolby atmos, dtx x.
Cám ơn bác đã tư vấn. Bác có thể giải thích rõ hơn ý đại bác bắn chuột nhắt không ạ? Ngoài ra cho em hỏi thêm mấy ý:
- Theo bác 2 bộ này thì bộ nào sẽ tối ưu hơn cho việc xem phím trong một phòng 15m2, là phòng ngủ chung cư, kín.
- Nếu muốn thêm tí nhạc trữ tình hoặc đồng quê thì bộ nào sẽ tốt hơn (em biết là sẽ không bằng bộ 2.1 stereo)
- Con Yamaha RX V375 kia cũng không có Dolby Atmos, DTS X mà bác?

do_long_khach

Well-Known Member
Denon 4x là hàng khủng, còn bộ loa 1600 kia là thấp nhất của Polk. Nói chung trong nghề xấu đều hơn tốt lỏi.

detector

Denon 4x là hàng khủng, còn bộ loa 1600 kia là thấp nhất của Polk. Nói chung trong nghề xấu đều hơn tốt lỏi.

Các bác cho em hỏi thêm, có nhất thiết phải mua đầu phát không hay có thể tận dụng Tivi cắm USB vào để chơi trực tiếp, âm thanh truyền qua đường quang vào Amply. Cách này có hạn chế gì không ạ?

linh0983

Well-Known Member

zeze

Well-Known Member
Từ xa mà bác cũng thấy ghê thiệt !!! :eek:

Sao bác ko xuất i2s từ GPIO vào thẳng ES9018Q2M . Chú IFI qua USB . Pi3 cài Max2Play vẫn phát cùng lúc qua i2s và usb và hdmi luôn a . :mad::rolleyes:
Mình không hiểu ý bác (mới quay lại nên giờ lơ mơ lắm).
1. Pi (hình như) xuất i2s từ GPIO vào thẳng ES9018Q2M rồi thì phải (cái này bác đã hàn giúp mình 4 cọng dây từ Pi vào ES9018Q2M).
2. Pi kết nối như hình (được 2 ngõ ra), nên khi play thì cùng 1 lúc chỉ dùng 1 ngõ ra (hoặc iFi xuất coxial vào DAC rời (Mỹ) rồi vào ampli; hoặc ES9018Q2M xuất rca vào ampli).

Bên trên