Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

NamkingWIN

Active Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Nghe sơ qua là biết noise từ đầu vào analogue cái ampli của e rồi + dây tín hiệu. Hôm qua e nghe trên dàn a mở vol max gần như tĩnh luôn đó. Mấy này do nhiễu từ nguồn điện mà ra thôi. Một số khu vực điện nguồn vào nhiễu lắm. Ampli e cấp điện từ 220vac sang 110vac hay xài trực tiếp 220vac?

Ampli e xài điện trực tiếp đó a, còn dây tín hiệu thì đúng là dây dỏm, lúc trước xài usb từ raspi vào thẳng ampli thôi, chưa dùng đầu analog bao giờ :D

zeze

Well-Known Member

Cám ơn bác smallgent, e đã làm được.
Hiện tại em đang setup như sau: 1 LPS 2 nguồn DC ra 5v, 1 nguồn ra cấp cho pi3, 1 nguồn ra cấp cho mạch F1 (mạch này chuyển tín hiệu USB từ pi3 thành tín hiệu COAX, sau đó vào DAC).
Trước đây em chuyển tín hiệu usb từ pi3 sang F1 thì vẫn nhận tín hiệu bình thường (nguồn từ Pi3 nuôi mạch F1). Giờ cấp nguồn riêng cho board F1 thì tịt luôn :-<, board F1 không nhận tín hiệu từ pi3 nữa.

Bác xem có cấp nguồn từ LPS sang đúng pin 1 và 4 cho F1 không? Có thể bác nối vào chân 2-3 của Pi ?

dongochoan

Active Member

Cám ơn bác smallgent, e đã làm được.
Hiện tại em đang setup như sau: 1 LPS 2 nguồn DC ra 5v, 1 nguồn ra cấp cho pi3, 1 nguồn ra cấp cho mạch F1 (mạch này chuyển tín hiệu USB từ pi3 thành tín hiệu COAX, sau đó vào DAC).
Trước đây em chuyển tín hiệu usb từ pi3 sang F1 thì vẫn nhận tín hiệu bình thường (nguồn từ Pi3 nuôi mạch F1). Giờ cấp nguồn riêng cho board F1 thì tịt luôn :-<, board F1 không nhận tín hiệu từ pi3 nữa.

Do bác để hở mạch +5V của cổng USB trên Pi nên nó không xuất tín hiệu ra, bác gắn 1 đèn LED nối tiếp 1 điện trở 100R giữa chân 1 và chân 4 của cổng USB trên Pi thì sẽ có tín hiệu cấp cho mạch F1 ạ.

linh0983

Well-Known Member
Để cho dễ hiểu @lmcuong4u làm như vậy :
Khi bác cắt 2 sợi đen đỏ thì nó có tất cả 4 mối phải ko a . 2 mối đầu bác cấp nguồn LPS 5v cho F-1 mà đèn F-1 sáng như vậy là bác câu đúng coi như là xong phần thứ nhất . Phần thứ hai là 2 mối còn lại (nguồn 5v của Pi3) bác câu nối tiếp 1 điện trở 100 ohm và 1 đèn LED nếu led sáng là OK .
Thực ra nếu pi3 đã được cấp nguồn riêng thì bác ko cần cấp nguồn cho F-1 bác cắm F-1 direct vào USB Pi3 là tốt rồi .

zeze

Well-Known Member

@lmcuong4u: có 1 điểm lưu ý, có thể F1 dù cấp điện nguồn + 2 dây tín hiệu (pin 2-3) đầy đủ, nhưng có thể F1 và RPi không cùng ground nên F1 không nhận tín hiệu của RPi.

bác Small, mình set up dây và mọi thứ y như trang 120 mà nó vẩn ko hát, chỉnh trong rune output = Hifi luôn. Có cần phải switch Data và Blk trong board PCM5102 ko bác. Ah runeaudio có thể control = mouse or keyboard or remote ko bác (ko cần wifi hay remote qua Lan) giống như Openelec. Setup hoài ko dc, nản quá bác ơi...Ở VN là chạy qua nghiên cứu cùng bác rồi. Thx

smallgent

Well-Known Member

Đọc còm men của các bạn làm mình tò mò cái F1 quá, vừa search lại, ngắm nghía cái board và đọc phần mô tả nó thì mình có ý kiến vầy:

1) Nếu @lmcuong4u đã có nguồn LPS ngon rồi thì cấp cho RP3, F1 kết nối qua usb của RP3 là đúng, đủ, đơn giản, hay, ko cần mổ xẻ đầu vào usb của F1 ra cấp nguồn làm gì.

2) Dùng nguồn ngoài chỉ khi nào muốn tác động, đưa tín hiệu I2S từ header 10X2 kia ra DAC ngoài. Lưu ý lúc đó nguồn cấp là +3.3V

smallgent

Well-Known Member

@robot_1983:

1) làm đúng như hướng dẫn ở trang #120
2) không hoán chuyển bck và data, cái này là ghi chú sai trên tất cả các trang bán hàng do cái board đầu Teradak có lỗi sai in ấn, các board sau đã chỉnh lại nhưng nội dung hướng dẫn ko chỉnh mà được copy tràn lan do người bán ko rành tiếng Anh.

3) nếu RP bạn cài đúng bản Rune mới nhất 0.4 thì kết nối màn hình qua hdmi, cắm bàn phím chuột qua usb là xử dụng được

NamkingWIN

Active Member

bác Small, mình set up dây và mọi thứ y như trang 120 mà nó vẩn ko hát, chỉnh trong rune output = Hifi luôn. Có cần phải switch Data và Blk trong board PCM5102 ko bác. Ah runeaudio có thể control = mouse or keyboard or remote ko bác (ko cần wifi hay remote qua Lan) giống như Openelec. Setup hoài ko dc, nản quá bác ơi...Ở VN là chạy qua nghiên cứu cùng bác rồi. Thx
Đây là link sản phẩm e mua, a mua ở đây luôn hay sao?
http://www.aliexpress.com/item/PCM5...1794-compatible-Raspberry-Pi/32678406932.html

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

@robot_1983: bạn xem từng dây màu trên hình dưới sẽ thấy đấu như mình đã hướng dẫn ở trang #120:
- dây xanh lá nối BCK trên board dac PCM1502 đến pin 12 / RP2.
- dây vàng nối DAT trên board đến pin 40 / RP2
- dây cam nối LRCK trên board đến pin 35 / RP2
- dây đỏ nối GND trên board đến pin 6 / RP2
- dây nâu nối VCC trên board đến pin 2 / RP2

Ghi chú: pin GND trên board giữa 1 pin cũng GND và pin VCC để trống ko nối dây.

NamkingWIN

Active Member

Ah, a Dũng ơi, cái nhiễu mà e nghe bao gồm noise và nhiễu tầng số cao thì phải, vì nghe nó chói tai lắm (khi vặn volume lên max). Vậy là do nguồn với dây tín hiệu phải ko a?

smallgent

Well-Known Member

Như những gì e nói a gom lại tạm phán đoán là phần analogue vào cái amp của e (phần pre) có vấn đề. Kiểu gì cũng phải cần 1 sợi dây tín hiệu ngon nên e xem mua đi :).

Yên tâm đi, có gì a sẽ khám cho mà :)

smallgent

Well-Known Member

@phucnguyen1993: bạn cắm cáp LAN cài đặt lại thôi.

Phần lớn các trục trặc trên Rune mình đọc thấy từ diễn đàn Rune là do thẻ nhớ + quá trình chép Rune lên thẻ. Nếu wifi ko kết nối hoặc ko ổn là do cái wifi usb (RP2) hoặc chưa tắt bluetooth (RP3).

Nếu Rune chạy ngon rồi thì dù có mất điện (hay tắt) đột ngột thì nó vẫn khởi động lại chạy bình thường lần sau đó, nhớ trạng thái của lần gần nhất khi tắt và đó là tính năng hay của nó.

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: board PCM1502 có sẵn clock rồi nên a ko cần đấu MLCK nữa. Sau này a có làm cho C2 thì tương tự nhé.

Board chip CM108 đó thường dùng khi trên board player ko có i2s chỉ có cổng ra usb thôi, vd: htpc, chứ có i2s như RP, C2 thì lấy tín hiệu trực tiếp đưa vào board PCM1502 luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

A nói làm e cũng tò mò ...để vọc sau vậy :)

À cái của e board nó khác, muốn lấy ra I2S bóc tách từ cái board bé tí vầy cũng trầy trật chứ ko phải chơi đâu :D

Hình như lỗ phần I2S ngay mép phía trên ;)

bác small ơi, gắn dây như bác rồi, xóa luôn dấu # trước dtoverlay=hifi-dac rồi. cần xóa thêm gì nửa ko bác. Mình install vô thẻ nhớ rồi xáo trong config.txt luôn, xong save mới gắn vô pi. làm vậy đc ko bác hay phải xóa trong pi. thx bác

smallgent

Well-Known Member

Chỉ bỏ dấu # đúng dòng đó thôi.

Lưu ý nếu bạn rút thẻ nhớ ra khỏi RP cho vào card reader thì chỉnh bằng Notepad ++ nhé, download cài ở đây https://notepad-plus-plus.org/

Chỉnh xong cho thẻ vào RP chạy rồi vào Settings chọn MPD trong phần audio output sẽ xuất hiện HifiBerry DAC (I2S) chọn cái này, save lại bằng cách chọn nút phía dưới nó. Xong chơi thử nhạc nhé.

PCM1502 chơi đến 24/192 ngọt.

Không biết chất âm nó thế nào nữa nghe đã tai ko ?Mình mới tìm hiểu trên đây nên ko biết bắt đầu mua những j .! Nhà có con Nas Synology Ds214Play làm chứa nhạc rồi .!có nên đi theo con đường RP vs Rune ko .!hay là mua Dac về cấm qua Nas xài khỏi lăn tăn dây nhợ .!AE cho ý kiến .!Thanks

Bên trên