Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Nhạc thiếu nhi hay a . :p

chautranthanh

Well-Known Member
Bác Hải đã có bộ nguồn xịn 2 đường 5v bác làm bộ 3 thu phát của Ian là tận dụng được bộ nguồn này là tuyệt a . Bác qua mình hay bác @mtminh nghe thử bộ transport này với chú dac Pháp và bộ nguồn bác mang theo a . :rolleyes:

ReceverPi = 48$
TransportPi = 57$
FifoPi = 135$
2 clock CCHD957 + Đế chuyển = 50$
Ship = 30$

2 chú clock xịn cắm trên board FifoPI đó bác . :D
Tạm tính đại khái là 320$ x 23.000VND = 7.360.000VND ạ . :mad:

Nguyên bộ thu phát của nó đó bác lấy bộ nguồn shanti 2 cọc 5v cấp cho nó là xong nghe là tuyệt luôn a . :p

Đã lên vách ok là đóng nắp bác a qua năm mới thưởng thức hihi . :eek:

Nhà lầu của bác nhìn hầm hố quá! Thích thật

linh0983

Well-Known Member
Các bác cho hỏi cùng một nguồn phát cùng một bài hát và cùng một DAC cổng vào HDMI lvds và COAXIAL khi ra loa trái phải nó ngược nhau a . ( vị trí loa nhà mình với những bài hát tiếng " gì gì đó " nó phát bên loa trái mới hay có hiệu ứng 3D ngay khi phát loa phải là mất ) nó kỳ lạ vậy đó các bác a . :rolleyes:

P/S : Bác Minh xem hộ HDMI lvds và COAXIAL chú X26 nó có như vậy ko ?
Mình có thắc mắc HDMI lvds có 2 chuẩn A và B Ian bảo chọn B vậy cáp hdmi mod ae mình dùng là chuẩn nào vậy bác ? :p

mtminh

Well-Known Member
Các bác cho hỏi cùng một nguồn phát cùng một bài hát và cùng một DAC cổng vào HDMI lvds và COAXIAL khi ra loa trái phải nó ngược nhau a . ( vị trí loa nhà mình với những bài hát tiếng " gì gì đó " nó phát bên loa trái mới hay có hiệu ứng 3D ngay khi phát loa phải là mất ) nó kỳ lạ vậy đó các bác a . :rolleyes:

P/S : Bác Minh xem hộ HDMI lvds và COAXIAL chú X26 nó có như vậy ko ?
Mình có thắc mắc HDMI lvds có 2 chuẩn A và B Ian bảo chọn B vậy cáp hdmi mod ae mình dùng là chuẩn nào vậy bác ? :p

2 chuẩn A và B Ian bảo chọn B

HDMI lvds và COAXIAL, Loa trái phải nó ngược nhau:
Ngược nhau: Nhưng không trái phase, dễ nhất là nghe bass không bị triệt tiêu do trái phase.

Phát bên loa trái mới hay có hiệu ứng 3D ngay khi phát loa phải là mất.
Bác dùng album "Chesky Ultimate Headphone Demonstration Disc (2014) [24-192]" test máy.
Loại files này dễ phân biệt. Nhạc Bolero khó biết.
So sánh chất lượng các cổng Out và chọn file kênh left, kênh right để xác định
- Do vị trí loa trái, phải và vị trí nghe trong room không đúng
- Do thiết bị: DAC, Loa, Preamp, amply, dây nối... 1 kênh tốt, 1 kênh xấu.

PS:
Input HDMI lvds: tốt
Input Coaxial: Mất, không mượt bằng. Hơi khô hơn, đanh hơn. Không gian nhạc thu hẹp, giảm các họa âm.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
2 chuẩn A và B Ian bảo chọn B

HDMI lvds và COAXIAL, Loa trái phải nó ngược nhau:
Ngược nhau: Nhưng không trái phase, dễ nhất là nghe bass không bị triệt tiêu do trái phase.

Phát bên loa trái mới hay có hiệu ứng 3D ngay khi phát loa phải là mất.
Bác dùng album "Chesky Ultimate Headphone Demonstration Disc (2014) [24-192]" test máy.
Loại files này dễ phân biệt. Nhạc Bolero khó biết.
So sánh chất lượng các cổng Out và chọn file kênh left, kênh right để xác định
- Do vị trí loa trái, phải và vị trí nghe trong room không đúng
- Do thiết bị: DAC, Loa, Preamp, amply, dây nối... 1 kênh tốt, 1 kênh xấu.

PS:
Input HDMI lvds: tốt
Input Coaxial: Mất, không mượt bằng. Hơi khô hơn, đanh hơn. Không gian nhạc thu hẹp, giảm các họa âm.
Vậy hdmi lvds mod là A hay B vậy bác ? :rolleyes:
Còn hiệu ứng là do vị trí loa cái nàu mới khó đây dời đi là ko gọn gàng ui a ??? o_O

linh0983

Well-Known Member
Bác đã mod rồi: Socket đầu ra TranportPI là B, socket đầu vào Gustard là A
Úi A,B chỉ là cách nói cứ nói pinout là loại nào cho dễ hiểu Ian làm mình cứ tường A hơn B hay ngược lại ạ . Vậy mình hiểu ý bác ý nói : A là Gustard và B là PSAudio . :rolleyes:
Nếu như trong X26 nó có phần chuyển bên trong mình khỏi phải mod cáp bác a . :D

do_long_khach

Well-Known Member
Shịp được con Chromecast Audio về, cắm dây optical sang amply (đã vào Chrome Home App chỉnh dynamic gì đó) mà tiếng hơi mờ, kém so với cast của Shield 2015 nối vào Singxer SU1. Bác @linh0983 cho xin lại sơ đồ và hình hướng dẫn mod cổng quang thành coaxial giùm với.

linh0983

Well-Known Member
Shịp được con Chromecast Audio về, cắm dây optical sang amply (đã vào Chrome Home App chỉnh dynamic gì đó) mà tiếng hơi mờ, kém so với cast của Shield 2015 nối vào Singxer SU1. Bác @linh0983 cho xin lại sơ đồ và hình hướng dẫn mod cổng quang thành coaxial giùm với.
Nó đây a . :oops:
http://www.hdvietnam.com/threads/ra...-nghe-nhac-moi.1174389/page-801#post-10204616[/URL]

Nếu chỉ ra coaxial chỉ cần 2 đường thôi bác a . Và nều muốn chú cast còn zin chỉ lấy 2 sợi ra ngoài đấu mạch coax bên ngoài như hình a . o_O

Mạch này ko dùng biến thế cách ly bác a . :rolleyes:

Còn nếu bác dùng cổng 3.5 làm tiếp xúc ( cho đẹp ) cho coaxial thì rắc rối phải cách ly mạch analog ra a . :cool:

hungpmu

Active Member
Ngoài lề 1 chút nhưng em phải nhờ các bác. Chả là em có 1 cái Amp đèn (cỏ thôi) nhưng hiện tại nó đang bị chập chờn cái công tắc chọn đầu vào (RCA selector switch) nên em muốn thay nó vì em rất thích cái Amp này :D
Tuy nhiên em không có kinh nghiệm về vụ này nên hỏi các bác
Có chỗ nào bán cái RCA selector switch chất lượng tý không ạ (tất nhiên ở VN cho nó nhanh ạ)
Em tìm thì cũng thấy trên Lazada có
https://www.lazada.vn/products/rca-...gqJtPt6zARF1BlMKzQpCh3d8Zml0nP5saAlcPEALw_wcB
Tuy nhiên em không biết chất lượng của nó ntn? vì mất công tháo ra thì làm cho ngon hơn tý.
Cảm ơn các bác
CáiRCA selector switch cần thay đây

Và đây là bên trong

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên