Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
@tml3nr cho anh hỏi chút: Gần đây thì mấy cái app như BubbleUPNP for DLNA, AK...chạy trên Android của anh đều không truy cập vào NAS (Buffalo) được nữa (không tìm thấy Folder share nhạc). Tuy nhiên khi dùng trên Web cho các OS như Moode hay Rune thì vẫn chơi bình thường.
Anh cũng đã kiểm tra lại cấu hình trên Nas thì không thấy sai ở đâu
Kiểm tra qua cái explore trên điện thoại thì vẫn truy cập được vào Folder share trên Nas.
Vậy mà mấy cái app thì chịu chết, vậy thì nó bị làm sao hả em?
Cảm ơn em
Hình như anh hơi lẫn lộn giữa các giao thức.

Ở đây có 2 giao thức:

- SMB dùng để share folder. Theo cách tương tự như mình dùng PC share trong mạng LAN.

- DLNA media server. Cách này trên NAS phải cấu hình đúng và start đúng thì các app mới thấy được.

Theo như anh tả chắc là cái NAS không start đúng DLNA media server.

BubbleUPnP, AK Connect chạy bằng DLNA server

Rune moode... kết nối với NAS bằng SMB.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
View attachment 347972

Chức năng Out đầy đủ.
Ghép với FifoPi. Thạch anh xử sao bác.

Phiên bản cuối cùng là đây a . Có thêm cổng BNC board này ko dùng với FifoPi bác ơi ! ( price $129 ) . :eek:

ALLO DigiOne Signature so với PI2AES Digital Audio Shield đây a . ( đang cập nhật ) o_O
https://www.audiosciencereview.com/...gital-audio-shield-for-the-raspberry-pi.7136/

hungpmu

Active Member
Hình như anh hơi lẫn lộn giữa các giao thức.

Ở đây có 2 giao thức:

- SMB dùng để share folder. Theo cách tương tự như mình dùng PC share trong mạng LAN.

- DLNA media server. Cách này trên NAS phải cấu hình đúng và start đúng thì các app mới thấy được.

Theo như anh tả chắc là cái NAS không start đúng DLNA media server.

BubbleUPNP, AK Connect chạy bằng DLNA server

Rune moode... kết nối với NAS bằng SMB.
Anh đã check lại phần Media server rồi, phần config DLNA đơn giản nên không thể sai được và từ trước đến nay nó vẫn chạy.
Chắc cài lại cái NAS xem nó ra sao. Cảm ơn em

linh0983

Well-Known Member

Theo như hình này mình ngắt cái jume W2 ra vẫn dùng nguồn 3x như cũ cho Pi . Nguồn còn lại mình dùng cục ipower 12v a . Còn theo ý các bác là dùng nguồn ngoài tuyến tính hay sao a ? o_O

mtminh

Well-Known Member
Nguồn còn lại, có thể cung cấp 5VDC linear vào pin 1 & 2, pin 3=GND của I2S EXPANSION HEADER

linh0983

Well-Known Member
Nguồn còn lại, có thể cung cấp 5VDC linear vào pin 1 & 2, pin 3=GND của I2S EXPANSION HEADER
Vâng thế là tuyệt luôn bác . Mình còn cái Isolator của Allo khi nào board này ra mình chuột bạch trước các bác . Board FifoPi giá $135 bây giờ order cũng ko có bác a . Bây giờ FifoPi thành hàng hiếm mình đã dùng qua chú 502dac Pro mình nghĩ chú Pi2AES Audio Shield này cũng ko tệ a . o_O

mtminh

Well-Known Member
Vâng thế là tuyệt luôn bác . Mình còn cái Isolator của Allo khi nào board này ra mình chuột bạch trước các bác . Board FifoPi giá $135 bây giờ order cũng ko có bác a . Bây giờ FifoPi thành hàng hiếm mình đã dùng qua chú 502dac Pro mình nghĩ chú Pi2AES Audio Shield này cũng ko tệ a . o_O

May quá. Nhờ bác giúp nhanh tay, có FifoPi xài. Sau thời gian lọ mọ, giờ mình rất happy.
Cảm ơn bác @linh0983 nhiều nhé.

PS: Thẻ nhớ không thấy shop báo bác ơi :rolleyes:

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Mặc định HDMI là cho PS Audio bác ơi ! Khi về tháo 4 con điện trở ra hàn lại cho Gustard .
Cả 2 ko cần pin DSD_OE a . Băng thông con IC visai này cao hơn con ic mà ae mình đang dùng bác a . :rolleyes:

quatmo

Well-Known Member
Cấp báo cấp báo. Thử chạy ngón võ optimize của chú Dynobot trên bản V3. Hay ngỡ ngàng, tiếng sâu thăm thẳm.
https://github.com/dynobot/Linux-Audio-Adjustments

Anh em nào xài cái này Linux-Audio-Adjustments (tối ưu luồng âm thanh cho Pi/Linux) có thể edit Sound.sh mở dòng lệnh này cho chạy (mặc định tác giả đóng lại).
Dành cho MPD, nằm trong file Sound.sh

File ở đây: /usr/bin/Sound.sh

Một bài viết khác về Linux-Audio-Adjustments
https://hackaday.com/2019/04/10/automated-tuning-of-linux-audio/

do_long_khach

Well-Known Member
Anh em nào xài cái này Linux-Audio-Adjustments (tối ưu luồng âm thanh cho Pi/Linux) có thể edit Sound.sh mở dòng lệnh này cho chạy (mặc định tác giả đóng lại).
Dành cho MPD, nằm trong file Sound.sh

File ở đây: /usr/bin/Sound.sh

Một bài viết khác về Linux-Audio-Adjustments
https://hackaday.com/2019/04/10/automated-tuning-of-linux-audio/

View attachment 348005
Vừa thử uncomment thấy có tí ép phê đấy bác ạ.

linh0983

Well-Known Member
RPi -> Pi2AES, chèn thêm isolator

Chắc là phương án này a . Clock Pi2AES ko bằng FifoPi nhưng X26 nó thế chỗ a .
Từ khi thay đèn LED nhà set luôn With GPLL = HIGH . :p

Có cái board clock rời này mà ( With GPLL = NONE ) ko dùng đúng là phí phạm bác ơi . :eek:

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên