Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
Cài bản cho Pi3 của bác @quatmo lên Usbridge Signature (lõi là Pi3B+) thì ko chạy? (check IP ko thấy địa chỉ?). Vậy là sao các bác nhỉ? Tôi còn bộ Pi + Digione nữa mà lại là Pi2, ko rõ SMPD có bản cho Pi2 ko.

quatmo

Well-Known Member
Cảm ơn b. Mình cài và play ok nhưng ko có âm thanh, khi tăng giảm thì báo "có vấn đề về thiết lập âm lượng". dac của mình là pifi pcm5122, b có thể hướng dẫn mình được ko?
Bác thử trong soundcard rồi boot lại xem: allo-boss-dac-pcm512x-audio

Cài bản cho Pi3 của bác @quatmo lên Usbridge Signature (lõi là Pi3B+) thì ko chạy? (check IP ko thấy địa chỉ?). Vậy là sao các bác nhỉ? Tôi còn bộ Pi + Digione nữa mà lại là Pi2, ko rõ SMPD có bản cho Pi2 ko.
Bác check lại lần nữa xem, có thể có IP nhưng không có name thiết bị.
Nếu có IP bác vào /boot/config.txt, khóa I2S dòng dtoverlay=
Mà Usbridge chạy thông qua ngõ USB thì phải? Hiện họ khóa bus USB dùng không được.

mtminh

Well-Known Member
SMPD bản RPi3 chạy trên RPi2

Edit /boot/congif.txt
Thay thế dòng OC cho RPi3
## over clock
#force_turbo=1
#arm_freq=1152
#core_freq=576
#sdram_freq=576
#sdram_freq_min=576

#over_voltage=5
#over_voltage_min=5
#over_voltage_sdram_p=7
#over_voltage_sdram_i=0
#over_voltage_sdram_c=0
#sdram_schmoo=0x02000020

## under clock
#gpu_freq=62
#gpu_freq_min=62

Bằng dòng OC cho RPi2
## over clock Pi2
force_turbo=1
arm_freq=960
core_freq=240
sdram_freq=480

over_voltage=5
initial_turbo=10
over_voltage_sdram_p=7
over_voltage_sdram_i=0
over_voltage_sdram_c=0
sdram_schmoo=0x02000020

# under clock GPU RPi2
h264_freq=10
isp_freq=10
v3d_freq=10
h264_freq_min=0
isp_freq_min=0
v3d_freq_min=0

PS: Bọn Nhật rất tỉ mỉ và chu đáo các bác a. Chúng OC bản RPi3 để giàm độ trể.
RPi2 chạy vẫn tốt nếu không OC hoặc OC theo RPi2 cho phép (độ trể tăng)
- Các arm_freq và sdram_freq bằng hoặc bội số của core_freq
- Một số dịch vụ sẽ không tự động stop theo chủ ý cùa tác giả, nếu không sử dụng giao diện web ympd khởi chạy.
- Bất kỳ OS: Service chạy tối thiểu, chỉ đủ chạy, tắt hết các dv không cần. Luôn cho tiếng nhẹ nhàng và mểm mại, rõ ràng, không nhòe tiếng và giảm nhiễu. Đó là ý đồ của tác giả làm ra SMPD gốc đơn giản
- Nghe hay hoặc không thích tùy thể loại nhạc và sở thích mỗi người

huyen82

Active Member
Bác thử trong soundcard rồi boot lại xem: allo-boss-dac-pcm512x-audio

Bác check lại lần nữa xem, có thể có IP nhưng không có name thiết bị.
Nếu có IP bác vào /boot/config.txt, khóa I2S dòng dtoverlay=
Mà Usbridge chạy thông qua ngõ USB thì phải? Hiện họ khóa bus USB dùng không được.
Cảm ơn b. Khởi động lại ok rồi,

quatmo

Well-Known Member
Theo bác @quatmo thì smpd khoá cổng usb, muốn stream âu usb phải mở lại, mà theo các bác khác đã test thì usb Pi không hay bác ah

Pi 4 chơi ngỏ USB hơn Pi 3 á bác, vì chip xử lý USB trên Pi 4 riêng biệt không chung phần Lan như thế hệ trước. Vấn đề là bị phụ thuộc dây nhợ USB nhiều quá (độ dài đường tín hiệu).

huyen82

Active Member
Pi 4 chơi ngỏ USB hơn Pi 3 á bác, vì chip xử lý USB trên Pi 4 riêng biệt không chung phần Lan như thế hệ trước. Vấn đề là bị phụ thuộc dây nhợ USB nhiều quá (độ dài đường tín hiệu).
Lại phiền b. Pi4 sáng cài mọi cái đã ok rồi, giờ cài cho đứa em bản pi3 đã play được, nhưng lại ko có âm thanh, mà trong phần sound card chỉ có mỗi rpi-dac, ko có nhiều lựa chọn như bản pi4 nên đang tắc tại đây, mong b hướng dẫn thêm. Cấu hình gồm pi3 và dac HiFiBerry

linh0983

Well-Known Member
Chỉ là nghe nhạc Pi2 theo quan điểm riêng mình là ngon nhất . Add nas pi2 chơi qua MPD hay UPnP đều ngọt ngào như RopieeeXL các bác a . :eek:

https://ropieee.org/software/

MPD source từ Nas đk bằng app . M.A.L.P. - MPD Client . :(
https://play.google.com/store/apps/details?id=org.gateshipone.malp

UPnP từ MinimServer đk bằng app DS . :rolleyes:
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.bubblesoft.android.bubbleds2

Tất cả (2Pi) vào ReciverPi + FifoPi + TranportPi xuất ra dac ngoài tuyệt các bác hihi . :eek:

quatmo

Well-Known Member
Lại phiền b. Pi4 sáng cài mọi cái đã ok rồi, giờ cài cho đứa em bản pi3 đã play được, nhưng lại ko có âm thanh, mà trong phần sound card chỉ có mỗi rpi-dac, ko có nhiều lựa chọn như bản pi4 nên đang tắc tại đây, mong b hướng dẫn thêm. Cấu hình gồm pi3 và dac HiFiBerry

Bác vào soundcard bấm phím delete dòng chữ rpi-dac, copy pate: hifiberry-dac vào - Ok. reboot.

huyen82

Active Member
Bác vào soundcard bấm phím delete dòng chữ rpi-dac, copy pate: hifiberry-dac vào - Ok. reboot.
Đã hót rồi, cảm ơn b rất nhiều. Lúc đầu pate hifiberry-dac vẫn ko được, loay hoay mãi nhìn lại thì vừa nhầm, của mình nó là hifiberry-dac+ nên khi thay bằng hifiberry-dacplus thì ok ngay.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên