Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

quatmo

Well-Known Member
Nhân dịp topic anh em chúng ta 1000 page! Chào năm 2021!

Mình làm cái tip nhỏ hướng dẫn các bác muốn nghe Youtube trên Volumio 2.x , để nghe không bị stop 3/4 bài cần làm như sau:
------------------------------
Nâng cấp MPD 0.20 lên MPD 0.21
1./ Download file này (mpd-0.21.16.arm-20191228-3v3jy.tar.gz)
https://drive.google.com/open?id=15HY3zFwcygvsIippvP-jqDjeNSkFG3M1

2./ Dùng WinSCP copy file mpd-0.21.16.arm-20191228-3v3jy.tar.gz vào /home/volumio/

3./ Copy từng dòng sau, nhấn chuột phải để pate vào Putty -> enter

cd /

sudo tar xzf mpd-0.21.16.arm-20191228-3v3jy.tar.gz

cd /opt/mpd-0.21.16_20191227/bin

./mpd --version

sudo ./systemd-switch-mpd.sh

4. Gõ tiếp dòng kiểm tra, nếu active xanh là nâng cấp MPD 0.21.16 thành công, mpd-0.21.16_20191227.

sudo systemctl status mpd

--------------------------------------
Cài Youtube2
1./ Tiếp dòng sau - enter

mkdir youtube2-plugin

cd youtube2-plugin

git clone https://github.com/patrickkfkan/volumio-youtube2.git

cd volumio-youtube2

volumio plugin install

2./ Thoát - nhấn Ctrl+C

Cài đặt hoàn tất, các bác vào Plugin Setting của Youtube2 chọn Method -> Google Youtube API để add TK API vào.

PS: Cá nhân mình nghe Volumio MPD 0.21 thấy hay hơn MPD 0.20 xưa cũ. (nguồn copy nhặt từ Volumio forum).
------------------------------------------------------------

Chúc mừng năm 2021!

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Chúc Mừng Năm Mới ! Chúc các bác nghe nhạc vui vẻ a . :eek:

Siêu tụ chưa về nên uc chưa gắn vào mới chỉ solo nghe tê tái tuyệt a . :(

TransportPi chồng lên FifoPiQ3 quá cao mình tách nó bác Mình , tách ra mà lại tiện đổi clock bác a . :p

Bypass LDO thuần 3.3v từ Solo . :D

Chú dac AD1865R nghe hay hơn trước chi tiết ấm áp . :oops:

Thử mấy chú dac ngoài chất lượng stream dsd + pcm mượt mà a . :confused:

P/S : Đóng nắp chạy suốt tối qua chỉ ấm ấp sờ ngoài vỏ hơi hơi nóng tuyệt yên tâm các bác a . :(

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member

TranspotPi chồng lên FifoPiQ3 quá cao mình tách nó bác Mình , tách ra mà lại tiện đổi clock bác a . :p

P/S : Đóng nắp chạy suốt tối qua chỉ ấm ấp sờ ngoài vỏ chỉ ấm ấm quá tuyệt yên tâm các bác a . :(

Hì. Hoàn chỉnh xong, Ghé bác nghe thử lại nhé.

ko853

Well-Known Member

TransportPi chồng lên FifoPiQ3 quá cao mình tách nó bác Mình , tách ra mà lại tiện đổi clock bác a . :p

P/S : Đóng nắp chạy suốt tối qua chỉ ấm ấp sờ ngoài vỏ hơi hơi nóng tuyệt yên tâm các bác a . :(
Nhìn hoành tráng quá bác. Biết bao nhiêu chất xám trong này :). Bác thương mại hóa dc đó

linh0983

Well-Known Member
Quá sang luôn bác Minh a . Cộng dây HDMI quá ngắn ko đến transportPi được mình thêm cho nó cái hdmiPi luôn bác , hdmiPi nó mỏng ko có socket 40 pin hàn trên đầu nên ko đụng nóc a hihi . o_O

Khi nào siêu tụ về mình qua bác ! Như thế này nghe cũng ngon rồi a . Nền sạch bass sâu nghe du dương tuyệt . :confused: :oops: ;) :D :confused: ;)

mtminh

Well-Known Member
Quá sang luôn bác Minh a . Cộng dây HDMI quá ngắn ko đến transportPi được mình thêm cho nó cái hdmiPi luôn bác , hdmiPi nó mỏng ko có socket 40 pin hàn trên đầu nên ko đụng nóc a hihi . o_O

Khi nào siêu tụ về mình qua bác ! Như thế này nghe cũng ngon rồi a . Nền sạch bass sâu nghe du dương tuyệt . :confused: :oops: ;) :D :confused: ;)
Trải nghiệm thấy: Càng làm tốt mọi thứ chung quanh bộ giải mã. Có vẻ dynamic giảm đi.

Thực ra ko phải vậy vì đó là dynamic giả và do những yếu tố ko mong muốn thêm thắt vào. Và tiếng bị cứng

Loại trừ bớt dc, nghe sẽ du dương, mềm mại và ngọt ngào, bớt đi vị cứng của digital.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Báo cáo với cả nhà, là em đã nhận được cái sound card SB1270 rồi ạ. May mắn là cái này còn rất mới.

Hồi năm 2019, lúc Windows 10 ra bản 1903. Driver của card này chạy bị lỗi nên sau đó Creative có phát hành version mới vào tháng 5-2019. Driver này đến giờ vẫn còn chạy OK với Windows 10 2009 20H2 v2.

Cẩn thận, em dùng DDU để gỡ driver sound Realtek, rồi mới setup driver mới.

Mọi thứ chạy ok. Cần phải cài thêm Creative Console Launcher để tắt Equalizer:

Là fan cuồng của Burr-Brown, chắc các anh cũng biết cảm giác hoỳ hụp của em khi nghe thử :eek:

Tiếng rất relax ạ. Không gian khá tốt, chi tiết rất tốt. Âm thanh nghe có lớp lang, những tiếng lóc cóc lanh canh hiện ra rất rõ nét.

Hầu như em nghe được đủ hết tiếng guitar bass trong suốt bản nhạc. Tiếng guitar dây nilon và dây sắt khác biệt rõ.

Treble dome của Gigawork T20 khá tốt, ghép với card này âm sibilance rất dễ chịu, nghe nhẹ nhàng và sang.

Mặc dù khi nghe volume lớn không không bị harsh. Nhưng hơi lạ là nghe volume nhỏ tiếng ra rất đầy và nét.

Tổng thể tiếng ấm và treble dịu dàng. Cái dịu dàng này theo em làm cho âm thanh hơi có một chút thiếu sống động (Lively). Cái thiếu này làm em hơi tiếc khi nhớ tới dải trên của Audigy 2 ZS. T20 ghép với Audigy 2 ZS cho ra tiếng treble theo em là cực hay, nó gợi cho em cảm giác của treble Yamaha monitor khi phối ghép đúng, hay tiếng treble của dome Titanium JBL thập niên 90.

Em có cảm giác card này chưa burn đủ giờ. Tiếng nó chưa được thoát lắm.

Có thể em sẽ lấy thêm cái SB0880 nữa để test cho biết. Em thích xiu tầm mấy card sound ve chai cổ. Hồi xưa thời PCI 16 bit em đã test qua hầu hết các sound được bà con khen hay. Cũng khoảng gần 10 cái o_O

Em cũng là big fan của Burr-Brown. Trước giờ em hay tự hỏi không biết nếu card sound gắn trong của PC mà dùng dac chip này thì nghe sẽ như thế nào?

Mãi đến gần đây em mò mò thấy có cái sound Creative này dùng dac chip PCM1794. Sau khi đắn đo vài hôm, tò mò quá em chụt bạch luôn. Chắc vài ngày nữa là nhận được. Hy vọng tiếng của nó êm (Em ghép với Gigaworks T20).

Nó là Creative X-Fi Titanium HD SB1270.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Báo cáo với cả nhà, là em đã nhận được cái sound card SB1270 rồi ạ. May mắn là cái này còn rất mới. Còn được sợi RCA to 3.5mm zin theo card.

Hồi năm 2019, lúc Windows 10 ra bản 1903. Driver của card này bị lỗi nên sau đó Creative có phát hảnh version mới vào tháng 5-2019. Driver này đến giờ vẫn còn chạy OK với Windows 10 2009 20H2 v2.

Là fan cuồng của Burr-Brown, chắc các anh cũng biết cảm giác hoỳ hụp của em khi nghe thử :eek:

Tiếng rất relax ạ. Không gian khá tốt, chi tiết rất tốt. Âm thanh nghe có lớp lang, những tiếng lóc cóc lanh canh hiện ra rất rõ nét.

Hầu như em nghe được đủ hết tiếng guitar bass trong suốt bản nhạc. Tiếng guitar dây nilon và dây sắt khác biệt rõ.

Treble dome của Gigawork T20 khá tốt, ghép với card này âm sibilance rất dễ chịu, nghe nhẹ nhàng và sang.

Mặc dù khi nghe volume lớn không không bị hash. Nhưng hơi lạ là nghe volume nhỏ tiếng ra rất đầy và nét.

Tổng thể tiếng ấm và treble dịu dàng. Cái dịu dàng này theo em làm cho âm thanh hơi có một chút thiếu sống động (Lively). Cái thiếu này làm em hơi tiếc khi nhớ tới dải trên của Audigy 2 ZS. T20 ghép với Audigy 2 ZS cho ra tiếng treble theo em là cực hay, nó gợi cho em cảm giác của treble Yamaha monitor khi phối ghép đúng, hay tiếng treble của dome Titanium JBL thập niên 90.

Có thể em sẽ lấy thêm cái SB0880 nữa để test cho biết. Em thích xiu tầm mấy card sound ve chay cổ. Hồi xưa thời PCI 16 bit em đã test qua hầu hết các sound được bà con khen hay. Cũng khoảng gần 10 cái o_O
Sound creative sb0350 thần thánh đâu rồi? Card bác nhìn mới quá. Card này em chưa thử nhưng em cũng là fan creative những năm đầu thập niên 90 thời mà creative bá chủ soundcard và ổ cdrom.

tml3nr

Moderator
Sound creative sb0350 thần thánh đâu rồi? Card bác nhìn mới quá. Card này em chưa thử nhưng em cũng là fan creative những năm đầu thập niên 90 thời mà creative bá chủ soundcard và ổ cdrom.
SB0350 chắc... để dành anh ạ. Nó hay nhất trong tất cả các sound CT PCI 16 bit em đã dùng qua.

chautranthanh

Well-Known Member
Báo cáo với cả nhà, là em đã nhận được cái sound card SB1270 rồi ạ. May mắn là cái này còn rất mới. Còn được sợi RCA to 3.5mm zin theo card.

Hồi năm 2019, lúc Windows 10 ra bản 1903. Driver của card này chạy bị lỗi nên sau đó Creative có phát hành version mới vào tháng 5-2019. Driver này đến giờ vẫn còn chạy OK với Windows 10 2009 20H2 v2.

Mặc dù khi nghe volume lớn không không bị harsh. Nhưng hơi lạ là nghe volume nhỏ tiếng ra rất đầy và nét.

Có thể em sẽ lấy thêm cái SB0880 nữa để test cho biết. Em thích xiu tầm mấy card sound ve chai cổ. Hồi xưa thời PCI 16 bit em đã test qua hầu hết các sound được bà con khen hay. Cũng khoảng gần 10 cái o_O
Bác tiến hành độ opamp cho nó được rồi!

linh0983

Well-Known Member
http://www.conversdigital.com/kor/product/product01.php
Mình mê module CDM4140 tại sao ? Lý do chơi dsd + pcm qua UPnP ( ko thích chơi qua USB ) . Bây giờ chú Q3 thay thế ngon lành các bác a . DSD + PCM stream tự nhận diện và hiện thị đúng nguồn nhạc . DSD chuyền qua PCM và ngược lại rất ngọt êm ru nếu ko xem hiển thị ko biết play file nào a . :rolleyes:

Trước đến giờ chơi Pi chưa bao giờ đã như hiện giờ hihi . :rolleyes:

Hơn 3 giờ đồng hồ ko nóng lắm . Symphonic-mpd hiển thị 53 độ . ;)

Pi2 + RecceiverPi + FifoPiQ3 + TransportPi : Stream DSD + PCM quá ngon tuyệt vời . :rolleyes:

P/S : Cảm ơn các bác mình nhờ hỏi mua CDM4140 nhé !

linh0983

Well-Known Member
Gần 12 tiếng 61 độ ko lên nữa yên tâm . Rõ là khi nó nóng tiếng mic nghe mượt mà du dương các bác a . Nghe ko mệt mình nghe là phải có tiếng bass , bass tròn mềm nghe lâng lâng tuyệt a . (AD1865R) .:rolleyes:

Bên trên