Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Hagemi

Active Member
Bác xem lại media server xem thế nào nếu là minimserver bác thử uninstall rồi cài lại cho em nó scan lại thư mục music xem sao.
Bác đang dùng Nas nào vây ạ? E đang dùng cái Nas cùi Seagate Goflex chưa biết cài minim lên nó như thế nào. Nas này chỉ được cái ưu điểm là fanless, có khi phải tính đến chuyện nâng cấp nas rồi bác ạ :(

thanhminhppc

Active Member
Bác đang dùng Nas nào vây ạ? E đang dùng cái Nas cùi Seagate Goflex chưa biết cài minim lên nó như thế nào. Nas này chỉ được cái ưu điểm là fanless, có khi phải tính đến chuyện nâng cấp nas rồi bác ạ :(
Mình dùng NAS Synology cài minimserver rất đơn giản hoặc ko thì dùng luôn cái media server của Synology luôn. NAS thì bác để chỗ nào cũng được miễn có đường LAN cho nó nên cũng ko quan trọng fanless lắm. Bác nên đầu tư luôn con Synology cấu hình mạnh chút để cài Roon core luôn là tuyệt vời nếu bác muốn chơi Roon, con NAS của mình chạy Roon core khá là OK

binna

Well-Known Member
Bác phải mở case ra trên board của Sparky tháo thẻ nhớ eMMC, sau đó gắn vào eMMC reader đi kèm theo máy (họ dán trên hộp đựng adapter) rồi gắn vào card reader (mua thêm hoặc trên laptop có) kết nối máy tính
Dùng SD formatter tool để format
Tải firmware Dietpi cho USBridge về extract ra: http://dietpi.com/phpbb/viewtopic.php?f=8&t=2317&p=8869#p8869
Dùng Win32Disk image để write firmware lên eMMC sau đó gắn lại vào Sparky là xong
Còn 1 cách đơn giản hơn không phải tháo case lấy eMMC vì Sparky nó có thêm 1 khe microSD nữa, bác cài Dietpi trực tiếp trên 1 thẻ microSD trên 5GB sau đó gắn vào khe microSD trên Sparky, kết nối LAN cho nó rồi mở nó lên. Dùng Winscp trên máy tính để chép firmware vào thư mục gốc của Dietpi rồi sau đó dùng lệnh trên Putty để chép firmware vào eMMC -> cụ thể thì xem hướng dẫn sau https://www.amazon.com/clouddrive/share/KnKc59NZN82daHSprgow9hwk8SQYlBmRps3fD4SeIlt?_encoding=UTF8&*Version*=1&*entries*=0&mgh=1
Các hướng dẫn đều có trên trang chủ đó bác
https://www.allo.com/sparky/usbridge.html#downloads

theo link bác đưa, mình có đọc, và thấy ghi là
Note : by default sparky boots from SD card if SD and eMMC are present on sparky.
có nghĩa là Sparky sẽ boot từ thẻ SD trước, nhưng thực tế thì lại boot từ eMMC trước !!!!

thanhminhppc

Active Member
theo link bác đưa, mình có đọc, và thấy ghi là
Note : by default sparky boots from SD card if SD and eMMC are present on sparky.
có nghĩa là Sparky sẽ boot từ thẻ SD trước, nhưng thực tế thì lại boot từ eMMC trước !!!!
Nếu vậy là phải mở case ra rồi, để tìm còn cách nào để set cho nó boot từ SD card trước ko

Hagemi

Active Member
Loanh quanh Rune, Moode, Volumio em lại kết chất âm của Rune nhất rồi. Bác @tml3nr cho e hỏi hiện tại bản Rune nào cho chất lượng âm thanh tốt nhất bác nhỉ?

tml3nr

Moderator

tml3nr

Moderator
Còn tùy chỉnh nào cần chú ý để cho âm thanh tốt hơn nữa ko bác ?
Em set như hình dưới đây thấy OK nhất anh ạ:

rune_audio20170229_settings1-png.283904

rune_audio20170229_settings2-png.283903

Đính kèm

283.8 KB · Xem: 324
    231.3 KB · Xem: 329

tml3nr

Moderator
Bản Run này có hỗ trợ Digione và file DSD không bạn?
Em chỉ nghe nhạc 16/44.1 nên không rành về các thứ hi-res ạ. Để Rune chạy được với DigiOne thì có bản mod này:
Rune Audio hổ trợ nhiều Sound Card từ runeaudio forum
Như bác @Thanhvo31 thông báo. Hôm nay bạn janui@runeaudioforum ra RuneAudio , up từ bản 2016, hổ trợ nhiều sound card. Kernel 4.9.63-1, MPD 0.20.11
http://www.runeaudio.com/forum/runeaudio-0-3-beta-for-raspberry-pi-t502-520.html
http://www.mediafire.com/file/88nzo...pi2_rp3_0.4-beta_20171120_4GB_4.9.63-1.img.gz
:);)

Chỉnh sửa lần cuối:

Vando

Well-Known Member
Mình cài LibreElec trên Pi3+ bossdac không play được file DSD. Có bác nào gặp tình trạng này không?

thanhminhppc

Active Member
À lấy thẻ eMMC ra thì dĩ nhiên là máy sẽ boot từ SD card, mình thắc mắc là khi 2 thẻ được gắn cùng lúc và có hệ điều hành trên cả 2 thì máy ưu tiên boot từ eMMC chứ ko phải SD theo như file hướng dẫn. Bác thấy dietpi so với volumio thế nào
đúng là USBridge có thể boot từ SD
em mở case, lấy thẻ eMMC ra, chép firmware vào thẻ SD - theo link này http://dietpi.com/phpbb/viewtopic.php?f=8&t=2317#p8869
gắn thẻ vào lại, boot lên, vào Dietpi ngon lành

binna

Well-Known Member
À lấy thẻ eMMC ra thì dĩ nhiên là máy sẽ boot từ SD card, mình thắc mắc là khi 2 thẻ được gắn cùng lúc và có hệ điều hành trên cả 2 thì máy ưu tiên boot từ eMMC chứ ko phải SD theo như file hướng dẫn. Bác thấy dietpi so với volumio thế nào
firmware dietpi là bản dành cho Sparky SBC
các soft trong firmware này đa số hướng đến cách chơi qua mạng ( player trên computer, đẩy tín hiệu qua Dietpi, qua cổng USB ra DAC) - mình dùng Roon trên Mac Air, bật lên là thấy ngay roon bridge ( kể cả mạng dây & wifi)
nếu dùng player của Dietpi, rất khó lấy nhạc từ ổ cứng ngoài - hay là mình không biết cách thêm nhạc vào library ( lấy qua NAS hay server có vẻ dể hơn, nhưng mình không 2 món này, nên chưa thử)
về chất âm, đối với dàn cỏ của mình, thấy cũng không khác biệt nhiều so với Volumio
chắc sẽ quay về Volumio, dễ điều khiển & quản lý kho nhạc....:)

do_long_khach

Well-Known Member
Bác ko cần quan tâm đến renderer, chỉ cài nó vào thẻ là xong. Cài server trên pc, cài control point lên đthoại (tốt nhất là BubbleUpnp). Sau đó trên đ thoại bác vào BubbleUpnp, chọn renderer là DietPi, library là server đã cài trên pc. Mà khi cài Dietpi bác phải chọn Gmrender là phần mềm phát upnp.
firmware dietpi là bản dành cho Sparky SBC
các soft trong firmware này đa số hướng đến cách chơi qua mạng ( player trên computer, đẩy tín hiệu qua Dietpi, qua cổng USB ra DAC) - mình dùng Roon trên Mac Air, bật lên là thấy ngay roon bridge ( kể cả mạng dây & wifi)
nếu dùng player của Dietpi, rất khó lấy nhạc từ ổ cứng ngoài - hay là mình không biết cách thêm nhạc vào library ( lấy qua NAS hay server có vẻ dể hơn, nhưng mình không 2 món này, nên chưa thử)
về chất âm, đối với dàn cỏ của mình, thấy cũng không khác biệt nhiều so với Volumio
chắc sẽ quay về Volumio, dễ điều khiển & quản lý kho nhạc....:)

Bên trên