Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Anh bạn mới mua con này bác . o_O
https://www.ebay.com/itm/TOPPING-D50-ES9038Q2M-Chip-DSD512-USB-DAC-/112885011208

Mình là fan Burr-Brown khoái chú Gala này hơn . $275
https://www.indiegogo.com/projects/gala-ultra-high-performance-stereo-dac#/backers

Anh @linh0983 mua thạch anh định làm vụ j vậy. Nếu có mod digione cho e theo với !
Con 957 to quá bác con 575 bằng 1/2 dễ vọc hơn . Đang nghe Daphile qua con usb F1 nhái hay quá . Tính tháo ra thay 2 con lock 575 vào a . o_O

linh0983

Well-Known Member
Trời cái này mình đang nói là Daphile a . Bác gởi cho mình cái hình của Volumio điền vào là ok ngay a .
Volumio mình format nó mất tiêu rồi bác . :oops:

Thanhvo31

Well-Known Member
@tml3nr :
Bản mpd mới đã support Tidal /Qobuz?
Bác có manh mối gì không đưa lên Rune không?

qobuz
Play songs from the commercial streaming service Qobuz. It plays URLs in the form qobuz://track/ID, e.g.:

mpc add qobuz://track/23601296

Setting Description
app_id ID
The Qobuz application id.
app_secret SECRET The Qobuz application secret.
username USERNAME The Qobuz user name.
password PASSWORD The Qobuz password.
format_id N The Qobuz format identifier, i.e. a number which chooses the format and quality to be requested from Qobuz. The default is “5” (320 kbit/s MP3).
tidal
Play songs from the commercial streaming service Tidal. It plays URLs in the form tidal://track/ID, e.g.:

mpc add tidal://track/59727857

Setting Description
token TOKEN
The Tidal application token. Since Tidal is unwilling to assign a token to MPD, this needs to be reverse-engineered from another (approved) Tidal client.
username USERNAME The Tidal user name.
password PASSWORD The Tidal password.
audioquality Q The Tidal “audioquality” parameter. Possible values: HI_RES, LOSSLESS, HIGH, LOW. Default is HIGH.

tml3nr

Moderator
@tml3nr :
Bản mpd mới đã support Tidal /Qobuz?
Bác có manh mối gì không đưa lên Rune không?

qobuz
Play songs from the commercial streaming service Qobuz. It plays URLs in the form qobuz://track/ID, e.g.:

mpc add qobuz://track/23601296

Setting Description
app_id ID
The Qobuz application id.
app_secret SECRET The Qobuz application secret.
username USERNAME The Qobuz user name.
password PASSWORD The Qobuz password.
format_id N The Qobuz format identifier, i.e. a number which chooses the format and quality to be requested from Qobuz. The default is “5” (320 kbit/s MP3).
tidal
Play songs from the commercial streaming service Tidal. It plays URLs in the form tidal://track/ID, e.g.:

mpc add tidal://track/59727857

Setting Description
token TOKEN
The Tidal application token. Since Tidal is unwilling to assign a token to MPD, this needs to be reverse-engineered from another (approved) Tidal client.
username USERNAME The Tidal user name.
password PASSWORD The Tidal password.
audioquality Q The Tidal “audioquality” parameter. Possible values: HI_RES, LOSSLESS, HIGH, LOW. Default is HIGH.
Có vẻ như nó chỉ mới chạy được ở mpc command line anh nhỉ? Nếu vậy thì để dùng được phải tích hợp vào OS o_O

Với Rune ngày ấy chắc còn xa. Upmpdcli Tidal Qbuz chạy ngon trên Archphile nhưng không hiểu sao Rune không làm được.

tml3nr

Moderator
Gần đây Spotify cập nhật nhạc Việt khá nhiều các anh ạ. Thời gian sau này em nghe nhạc offline chắc chỉ còn khoảng 10% so với online.

Em tự an ủi là mình đang sống trong thời kỳ mà sự tiện lợi được ưu tiên hơn chất lượng. Đành vậy cho đầy vạnh :D

tml3nr

Moderator
Các anh @chipno @do_long_khach @mtminh @linh0983 @Thanhvo31 .... cho em hỏi ngu tí ạ.

Em có ý định làm 1 cái Dac USB gồm có Singxer SU-1 / F1 nhái xuất i2S (Hoặc thứ gì tương tự) + Boss Dac.

Dac này sau đó sẽ ghép với mini hay micro PC để chạy JRiver hoặc Daphile.

Em có thắc mắc là âm thanh nó được khoảng bao nhiêu phần trăm so với pi2 + Boss Dac? Nếu được 80-90% theo em là đạt yêu cầu.

Nếu vậy thì có thể đây là một giải pháp Dac USB hay trong tầm giá cho mô hình chơi với PC.

Xin các anh cho ý kiến về các việc liên quan! Em xin cảm ơn các anh rất nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
USB to I2S a có giới hạn số tiền không ? E thích bo này mà chưa thử :)https://www.engineered.ch/products/usb-interface-1/#cc-m-product-15074143822
Do dự án này thuộc dạng... concept nên em cũng chưa xác định được chi phí cho cái usb-i2s :D

Chắc em tạm cho là không nên quá giá 125USD của Singxer nhái (Chưa tính nguồn. Trước mắt cho là sẽ dùng iPower 5V).

Nếu như có giải pháp rẻ mà pp quá cao mình cũng nên chọn.

Nghĩ lại thấy dùng ngõ USB của PC vất vả quá anh nhỉ. Biết bao nhiêu là công xá cho nó :confused:

275 đồng Thụy Sĩ tương đương 275 USD. Ship Châu Âu về VN cũng vất vả. Anh có thông tin gì về em này chưa ạ?

https://www.engineered.ch/products/usb-interface-1/

https://www.xe.com/currencyconverter/convert/?Amount=275&From=CHF&To=USD

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Các anh @chipno @do_long_khach @mtminh @linh0983 @Thanhvo31 .... cho em hỏi ngu tí ạ.

Em có ý định làm 1 cái Dac USB gồm có Singxer SU-1 / F1 nhái xuất i2S (Hoặc thứ gì tương tự) + Boss Dac.

Em có thắc mắc là âm thanh nó được khoảng bao nhiêu phần trăm so với pi2 + Boss Dac? Nếu được 80-90% theo em là đạt yêu cầu.

Nếu vậy thì có thể đây là một giải pháp Dac USB hay trong tầm giá cho mô hình chơi với PC.

Bác cho hỏi Input của bác theo thứ tự ưu tiên là gì? phần cứng DAC, phần mềm hay chất lượng âm thanh và ngân sách.
Nếu nhất thiết là Boss DAC, buộc phải có i2s.

Nếu là Daphile >>: phải là nền tảng Intel x86 >> không có I2S>> phải có converter.

Phần mềm: Jriver, không nhất thiết phải là Windows, có bản Linux. Không biết Pi B 3+ có kéo nổi không
( https://files.jriver.com/mediacenter/channels/v24/latest/MediaCenter-24.0.64-3-armhf.deb)

Đợt trước tôi có theo bác giahuy bên vnav mua 1 cái NEC server được khen là cổng USB chơi DAC USB khá tốt.

Bác có thể cân nhắc NEC server 5800 + DAC USB tốt cho tiện. (6 triệu + 4 triệu)

Dính vô vụ bùng nhùng USB >> I2S chưa chắc đã hiệu quả với con Boss DAC đâu, tiền rợ nặng hơn tiền bò ngay.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member

Mình đang dùng mô hình này Chủ nhật bác tranh thủ qua mình là nhanh và chính xác nhất . Bác mang qua bộ boss dac luôn a . Check cùng một amply và loa là chính xác nhất bác @tml3nr .

Bên trên