Receiver new VS receiver 2nd?

hdat

Ðề: Receiver new VS receiver 2nd?

Con 2310 hơn con 3350 về các chuẩn sau DTS (DTS MA, True HD...), 3550 hình như không bắt được Bi-Amp.
Con 3350 hơn 2310 về công suất và chất âm. Nếu chỉ xem phim, nghe nhạc DTS (là chuẩn phổ biên nhất hiện giờ) thì 3350 hơn hẳn 2310.
Nếu bác chỉ xem phim, thì mua con Yamaha A1 second hand, nó thuộc dạng tuyệt đỉnh kungfu về phim ảnh đo bác :))

Hiện tại em chọn AVR cho mục đích xem phim và nghe nhạc luôn nên em hơn thiên về Denon, em cũng thích con 2310 lắm nhưng nó tới 17củ nên kinh phí còn lại eo hẹp quá không làm gì được. Bác lehoang cho em hỏi luôn đấu bi-amp và không đấu bi-amp thì được gì và mất gì? ( em gà vụ này lắm) cám ơn bác.

vietrung

Active Member

Hiện tại em chọn AVR cho mục đích xem phim và nghe nhạc luôn nên em hơn thiên về Denon, em cũng thích con 2310 lắm nhưng nó tới 17củ nên kinh phí còn lại eo hẹp quá không làm gì được. Bác lehoang cho em hỏi luôn đấu bi-amp và không đấu bi-amp thì được gì và mất gì? ( em gà vụ này lắm) cám ơn bác.

mục đích của bác vừa nhạc vừa phim thì 2310 là đúng bài rồi, đấu bi-am sẽ cho âm thanh chi tiết hơn nhưng khi đó avr chỉ còn 5.1 vì hy sinh surback, còn ko đấu bi-amp thì avr sẽ là 7.1!!!

lehoang40

Mình dùng 1910 kéo C407 không bi-Amp có cảm giác âm thanh hơi yếu, khi bắt Bi_amp thì tiếng có lực và tách bạch hơn, nói chung là nghe hay hơn.
Nhưng nếu dùng con A1D mà đánh với C407 thì không có Bi_amp, tiếng bss - treble đều có lực và tách bạch, mặc dù ở volume nhỏ nhưng cứ cảm giác con C407 không chịu nổi (chỉ sợ đứt loa treble :)). Nghe hay hơn nhiều so với 1910.
Mình nghĩ con 3550 mà kéo C607 thì dư sức rồi, không ần đến Bi_amp, chất âm nó vẫn hay hơn con 2310 có Bi-amp.

hdat

mục đích của bác vừa nhạc vừa phim thì 2310 là đúng bài rồi, đấu bi-am sẽ cho âm thanh chi tiết hơn nhưng khi đó avr chỉ còn 5.1 vì hy sinh surback, còn ko đấu bi-amp thì avr sẽ là 7.1!!!

Mình dùng 1910 kéo C407 không bi-Amp có cảm giác âm thanh hơi yếu, khi bắt Bi_amp thì tiếng có lực và tách bạch hơn, nói chung là nghe hay hơn.
Nhưng nếu dùng con A1D mà đánh với C407 thì không có Bi_amp, tiếng bss - treble đều có lực và tách bạch, mặc dù ở volume nhỏ nhưng cứ cảm giác con C407 không chịu nổi (chỉ sợ đứt loa treble :)). Nghe hay hơn nhiều so với 1910.
Mình nghĩ con 3550 mà kéo C607 thì dư sức rồi, không ần đến Bi_amp, chất âm nó vẫn hay hơn con 2310 có Bi-amp.

Em lại phải suy nghĩ nữa đây...hic, rối quá đúng là tự bước chân vào con đường đau khổ thật. Em mới vừa đọc 18trang nói về 390 XP thấy mấy bác bàn xôn tụ quá, đôi khi tự nhủ thôi ra bác Nam lượm con 390 XP cho rồi khỏi suy nghĩ cho mệt nhưng máu giang hồ phiêu bạc " lượm dàn rời" nó cứ ám ảnh em...thế mới đau chứ...

vietrung

Active Member

Em lại phải suy nghĩ nữa đây...hic, rối quá đúng là tự bước chân vào con đường đau khổ thật. Em mới vừa đọc 18trang nói về 390 XP thấy mấy bác bàn xôn tụ quá, đôi khi tự nhủ thôi ra bác Nam lượm con 390 XP cho rồi khỏi suy nghĩ cho mệt nhưng máu giang hồ phiêu bạc " lượm dàn rời" nó cứ ám ảnh em...thế mới đau chứ...

"...lại một người nữa giống như tôi...!!!" [-O<

ngdhieu

Well-Known Member

Bác Lehoang tư vấn con A1SE và A1D làm em hoảng quá, em mới bước ra đường mà gặp ngay hàng khủng làm em tối tăm mặt mũi. Cám ơn bác Lehoang có thiện ý giúp em tiết kiệm được 1 khoảng ngân sách nhưng em định là sau này có điều kiện làm thêm 1 dàn 2CH chiến nữa là để riêng biệt cho phòng khác, tách rời dàn HT 5.1.
Các bác à sao lúc này mấy con AVR Denon 2nd hiếm vậy, em lùng sục mấy cái địa chỉ mà không có nhiều hàng cho mình lựa chọn nhỉ, cơn nghiện HT HD đang sôi sục trong em rồi, phải chi bây giờ là cuối năm thì em không phải lăn tăn cái khoảng "Receiver new VS receiver 2nd?".

A1SE và A1D mặc dù khó kiếm nhưng giá không đắt đâu ạ. A1SE giá tương đương 2310, A1D thì tầm 10tr, rẻ hơn cả 1910 nữa ạ.
Mà chất lượng linh kiện thì chắc chắn A1SE và A1D bỏ xa 2 con kia ạ. 5giây mới có hàng, mời bác vào tìm nhé.

lehoang40

Em cũng đang phân vân giữa 2310 mới và một AVR 2nd gấu cùng tầm tiền. Bác nào rành về hàng 2nd và chỗ mua chỉ em với.

Với tầm tiền 2310 Bác có thể lấy con Denon A1SE, Pioneer AX10, nghe nhạc xem phim đều quá hay. Chỉ e rằng sau khi đem mấy em nó về lại phải lo mấy cái loa cho xứng tầm với em nó cũng hao phí gớm lắm :).
Mua cở này thì chắc phải yêu cầu bên bán bao test cả tháng :))

lehoang40

Thế thì chết em rồi, em chỉ định lúc này lấy đôi main c607 thôi (sẽ nâng cấp HT hoàn chỉnh trong năm), nghe bác nói vậy chắc lấy 2310 quá.

Nếu kẹt đạn thì kiém em A1D và cặp main BW684 :), tuyệt vời đấy

lehoang40

2 em này khoản bao nhiêu ạ? Mua ở đâu uy tín ạ?

Mua hàng second hand thì không có nơi nào gọi là uy tín tuyệt đối cả, nhưng nếu gọi là tương đồi thì có shop của chị Bích Van bên vnav (nhưng BV chỉ kinh doanh mỗi Pioneer thôi), hiện tại thấy bên ấy có AX10 và AX10I_N nhìn phát thèm, chỉ tội mỗi giá chát quá. Ở cửa hàng Hoai Dzũng cũng thấy con Pioneer AX4 cũng thuộc hàng hơi gấu, Denon thì Bạn phải chịu khó search bên 5 giây rồi.
Loa BW thì hiện nay không ai thân thiện hơn bác Jimmynam :)

jimminam2000

đầu tư cặp loa main rất quan trọng trong bộ dàn,nên thiết nghĩ bạn cố chút xíu để lấy hàng mới tận hưởng cảm giác "phá trinh" em nó và yên tâm về chất lượng.Mua hàng xài rồi bạn phải có trình hoặc kinh nghiệm nhất định chứ nếu không thì phó mặc cho may rủi thôi

hdat

đầu tư cặp loa main rất quan trọng trong bộ dàn,nên thiết nghĩ bạn cố chút xíu để lấy hàng mới tận hưởng cảm giác "phá trinh" em nó và yên tâm về chất lượng.Mua hàng xài rồi bạn phải có trình hoặc kinh nghiệm nhất định chứ nếu không thì phó mặc cho may rủi thôi

Cụm từ trong ngoặc kép của bác làm em hao đạn quá và mệt nữa chứ nhưng nghĩ đến 2 chữ đó của bác em lại thèm nên tiếp tục đau khổ hehe.

jimminam2000

Cám ơn 2 bác chính vì quả 684 mới này nên mới chưa đặt bác Nam con C607 đấy ạ

C607 thì làm sao so với 684 hả bác,B&W là một thương hiệu loa làm say đắm lòng người,đặc biệt B&W 684 được thiết kế như dòng series 8 danh tiếng và chất lượng của nó thật xứng đáng trong tầm giá 1000$

lehoang40

Mình đã nhường toàn bộ dàn HT2 của mình cho người bạn, giờ đang sắp xếp để ruước cặp BW 684 về đây, cho nó ghép với A1D chắc là ổn :))

bibitom

Cụm từ trong ngoặc kép của bác làm em hao đạn quá và mệt nữa chứ nhưng nghĩ đến 2 chữ đó của bác em lại thèm nên tiếp tục đau khổ hehe.

nếu cảm thấy hao đạn thì làm bộ 390 cuối năm thì làm con avr+B&W là ok 390 để phòng ngủ ,bộ kia dể phòng khách

vinagoh

Well-Known Member

Mình đã nhường toàn bộ dàn HT2 của mình cho người bạn, giờ đang sắp xếp để ruước cặp BW 684 về đây, cho nó ghép với A1D chắc là ổn :))

Hix, cả dàn HT2 của bác mới bằng 1/2 cặp B&W 684 bác nhể. ;))
Đúng là hao đạn thật.

Bên trên