Review bộ loa Revel F12 + Cen + NAD T773 + NAD CD = ...............................So Good!

AnDzu

Như tiêu đề, hôm nay em xin review 1chu1t về cặp Revel F12 khi kết hợp với NAD T773 sau 3 ngày thử các kiểu từ Jazz, Classic, Blue, Ballad, Bounero, pop, ( chống chỉ định Cải Lương, Rap. :) ) . Tuy nhiên trước hết xin vô cùng cảm ơn bạn sieulong. Mình tìm thấy 1 người bạn với sự am hiểu, chân tình. Và thật may mắn vì nếu mình chỉ lạc lối 1 chút thì sẽ lại phải đóng học phí .
Sơ lược thế này: yêu lắm cái âm thanh trong trẻo, tách bạch, ngây ngất, ngọi lịm, sâu thẳm nhưng nào dám mơ tưởng vì mình cứ nghĩ đã chơi phải sắm nguyên bộ dàn khủng, loa khủng, dây khủng, phòng khủng thì mới ra dáng dân chơi. ( mà khổ cái tai mình thì trâu bò, thân mình thì cày bừa, có chăng nghe qua dàn AIO LG HT 663 là vừa ).
Thế nhưng 1 lần ( cơ duyên) nghe được 1 bản của Bằng Kiều - Thao thức vì em và bài Phút Cuối qua dàn HD nhà ông anh ( ông này dụ dỗ mình dính vào HD đây - khách quen bác nghỉa đấy nhé) . Mình khó tả cảm xúc lúc nghe lắm các bác ạ. Chỉ có thể nói là chữ DUYÊN. Vì nghe nhạc mà không tâm trạng, nghe nhạc mà việc còn gấp gáp phải làm, nghe nhạc mà nói chuyện công việc, nghe nhạc mà phân tâm thì em cá 1 điều là chẳng thể có 1 bộ dàn nào, loa nào, nhạc nào và ai hát ( dù khủng hay nổi tiếng mấy) hay được cả.

Với amp Maraznt Sr7005 với Polk ATi7 ( nếu sai mã số em so ri ạ) sao mà nó du dương và nịnh tai dã man. Các bác cũng biết cái giọng "mai mái" của bác Bằng Kiều ý mà, nó xoáy vào lòng và dần dà nó nghiến ngấu tâm trạng, nó dày xéo dây thần kinh cảm xúc của mình 1 cách từ từ, sâu dần dần và nó làm mình nghiện.
Với bộ này mình cũng nghe Hotel Califonia thử xem và thấy quá hay, thùm thụp, thình thịc, lắt léo, réo rắt, khàn khàn, vỡ òa, nổ tung.

Túm lại khi nghe xong thấy mặt mình đần đần, ngu ngu ông hỏi mình: Đã không ? Mình ngước mắt trả lời : Không ( haha, mặt ông ý có vẻ rất chi là cay cú) . " Sao không đã à? " - " Tại anh tắt đi sớm quá, em muốn nghe nữa nên KHÔNG đã " ( hihi, mặt ổng giãn ra, sướng, gật gù, ...) - vụ này em biết là các bác kiểu gì cũng có. Khi mình thấy quá hay mà thằng tai trâu nào nó không khen thì cú lắm ( nghĩ ngay: riêng thằng này đừng bao giờ tao cho nghe nữa - ăc ăc).

Đấy ạ, cái DUYÊN nó đưa đẩy em.
Trong vòng 1 tuần lễ sau em sục sạo trên mạng, đi các cửa hàng ( Sơn Hà, Anh Duy, TN, và khoảng 3 CH nữa trên ĐBP mà em quên tên rùi ạ), em reg nick để có thể được trao đổi, xin xỏ(thông tin), chia sẻ, v.v...

Em ấn tượng lắm với sự hoành tá tràng của các cửa hàng. Toàn loa xịn, amp xịn, giá trên chỗ anh Cuội.
Nghe thử jamo C607 + Pi 821 : Phai nói là xem phim rất chi là sướng.
Nghe thử Warfedal F30 + Denon 2311 : Phai noi la Bạo Lực.
Nghe thử MR SR 5006 với RX8 : cái này em ấn tượng nè. Yêu hơn nữa tiếng hát Quang Lê. Đang định xuống tay ngay với Monitor Audio RX8 và SR 6006.

Có chút do dự, thôi kệ, mình chưa mua thì nó có bị thối đâu. Lên diễn đàn hỏi han đã.
Thế là em túc trực 18/24 trên diễn đàn, mò mẫm, sục sạo, đọc nghiến ngấu, thâu nạp 1 đống thứ vào đầu. Lục lại quan hệ, thông tin, ...( có thời em làm tay trống mà các bác - suýt nữa thành Phincolin Việt Nam luôn đó aj)

Rồi mò mẫm vào box Mua Bán, sục sạo box này loạn hết cả lên. ( Tiện thể em xin lỗi vài bác vì PM xin fix giá mà cuối cùng lại chẳng mua . ^:)^ )

1 ngày đẹp trời, em chốt được cặp revel f12 của 1 bác. Bác này lên đời con 804 ạ. Tức là em đã có thùng hàng. bây giờ đi tìm ngựa.
Hoảng quá, cặp F12 của em có quá nhiều ý kiến trái chiều: ngon lắm - dòng bình dân thôi, không kén amp đâu - khó kiếm amp lằm, ......tùm lum, tùm la thông tin, nhận xét..... Em tẩu hỏa luôn.

Lại đọc ( toàn mò trong box Mua Bán). Lại tìm trên searching. Lại hỏi. thậm chí làm quả thớt mói đăng đàn xin ý kiến nữa chứ.
May quá gặp bạn sieulong. ( Mình thật sự phục bạn với thread : tán âm, tiêu âm,) . Với những lời khuyên ấy, mình lóe lên tia sáng ( ko phải ánh sáng của đầu tàu ) cuối đường hầm.

Lòng đã quyết, chí đã hướng, "gấu đã duyệt, tiền đã cầm". Chiến thôi.

NAD T773 - hàng khá khủng ( tuy là 2nd nhưng còn đẹp lắm, nuột nà) . Rước em nó về nào. bắp cặp chúng với nhau xem có " đẻ" ra được cái gì ko. Ái chà.

bác ptn75 cho em 3 cái đĩa CD : 1/ Lệ Quyên - Khúc tình xưa, Jazz, và 1 đĩa của vnav test âm thanh. Tks bác nghia ptn75.

Bài đầu tiên: Tình lỡ: "thôi rồi còn chi đâu anh ơi...." Ối giời ơi - nghe chuối dã man. Nó thật là kỳ kỳ, lạ lạ. Nó thật sự không như em mong muốn.
Thay dây khác. Dây Monster xịn ( 2nd). Dây tín hiệu : proel - Ý xịn ( 2nd) : ( em hết đạn chứ ko là em đổi luôn con NAD CD ngay)

lại nào: " Thôi rồi còn chi đâu anh ơi......" tiếng Lệ Quyên cứ như nấc, như nức nở, như thổn thức, như Lệ Quyên đang gục đầu vào vai mình mà hót ý. Ôi chao ơi. Sướng nhĩ quá.

( Em nợ tí, sếp gọi đi họp, dã man thật, ngày 3 lần họp)

myozuka

Member
Ðề: Review bộ loa Revel F12 + Cen + NAD T773 + NAD CD = ...............................So Good!

Hạ thổ ngay đôi loa xuống hộ em cái bác ơi, chênh vênh quá, với lại ảnh hưởng chất âm lắm.

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Review bộ loa Revel F12 + Cen + NAD T773 + NAD CD = ...............................So Good!

Hạ thổ ngay đôi loa xuống hộ em cái bác ơi, chênh vênh quá, với lại ảnh hưởng chất âm lắm.

Chắc Bác ấy sợ triều cường đỉnh điểm nên cho em nó lên gác đấy. :))

thangba81

Well-Known Member

vấn đề bầy biện chưa ổn tẹo nào bác ơi,,, lại cả con center nữa chứ... bác đổi mấy cái kệ âm thanh cho nó tá hoành tí... hàng đẹp quá mà bác lại....

Bác chụp ảnh quá là xấu - đọc không có ĐÃ !

AnDzu

Re: Ðề: Review bộ loa Revel F12 + Cen + NAD T773 + NAD CD = ...............................So Good!

Bác chụp ảnh quá là xấu - đọc không có ĐÃ !
Tối em về em chụp lại. Vụ đọc không đã - hì hì, văn em học hết phổ thông toàn 5 phẩy, em so di bác ạ.

AnDzu

Re: Ðề: Review bộ loa Revel F12 + Cen + NAD T773 + NAD CD = ...............................So Good!

vấn đề bầy biện chưa ổn tẹo nào bác ơi,,, lại cả con center nữa chứ... bác đổi mấy cái kệ âm thanh cho nó tá hoành tí... hàng đẹp quá mà bác lại....
Em tự nhủ với lòng rồi, chắc chắn sẽ làm lại ạ. Em chẳng có tí kinh nghiệm nào về bày biện mà còn thấy ko ổn nữa bác ạ. Tuy nhiên cận Tết nên em chưa dám manh động. Để em về kê kích tí xem có ổn hơn không. Cám ơn bác nhìu.

xicklo

Well-Known Member
Em chưa đọc bài bác vì còn đang mải ... ăn cơm, thế nhưng theo em bác nên hạ thổ đôi loa xuống ạ

do_long_khach

Well-Known Member

NAD T773 là Receiver xem phim mà bác. Bác kiếm amply 2 kênh NAD C372 hoặc 375bee nghe còn phê nữa.

AnDzu

Thật vô cùng vui vì các bác rôm rả khuyên em hạ thổ em loa xuống. Em hứa là nghe lời nhưng em hỏi thêm tí nhé: Cái bên trái thì ko nói, cái bên phải có nên đặt vào cái góc sau cái quạt ko ạ ?? Sóng âm đi vào cái góc đấy em nó cứ sao sao ý ạ ! Em còn định mua cái thảm 2mx2m để dưới cái bàn phòng khách nhằm tiêu âm.
Quá nhiều thứ các bác nhỉ.
Mơi các bác tụ tập tiếp ạ. :) :)

sieulong

Well-Known Member
lỗ thông hơi của cặp loa ở sau lưng, mình không để nó sát vào kệ quá như tấm hình thứ 1 của anh được, cho nó chút không gian để thở, và để cho nó đở ho (ù ù)

Em thấy để như thế này đẹp nè anh

còn nếu anh định dời loa vào góc tướng gần cái quạt, cũng được, chỉ sợ khi đó gần chỗ ngồi nghe quá

ToRuong

CHúc mừng bác chủ có bộ dàn vừa ý, thấy dàn của bác chủ cũng ít ae nào trên diễn đàn mình trải nghiệm hen, hy vọng có dịp nào bác chủ cho thưởng thức ké ^^!~

AnDzu

CHúc mừng bác chủ có bộ dàn vừa ý, thấy dàn của bác chủ cũng ít ae nào trên diễn đàn mình trải nghiệm hen, hy vọng có dịp nào bác chủ cho thưởng thức ké ^^!~

Dạ bác! Em mời AE, rảnh qua em, em hóng hớt, bia em lo. hi hi

ToRuong

Ðề: Re: Ðề: Review bộ loa Revel F12 + Cen + NAD T773 + NAD CD = ...............................So Go

Dạ bác! Em mời AE, rảnh qua em, em hóng hớt, bia em lo. hi hi

Dạ, em thì chỉ mong được pác cho " thẩm âm " bộ dàn thôi ạ, vì e cũng rất mê trữ tình như Lệ Quyên, Quang Lê, Như Quỳnh.( mà dđ mình em thấy đa số ae chơi Marantz ghép với RX ) Còn vụ bia thì nói thật em mà 1 lon hay 1 chai là khỏi còn biết gì để " thẩm âm " luôn :))

Bác ở TPHCM hay ở HN vậy? Có thể cho em được nghe một bữa sự phối hợp giữa Revel và NAD được không? Em cũng đang dùng NAD C375BEE và CPD NAD 365BEE. Em thấy Nad là một thương hiệu rất có cá tính và rất hay. Khổ nổi nhiều bác lại chê một vài amp NAD đời cũ không đủ lực chỉ vì em nó không ăn volume. Nếu chỉ vì một vài amp đời cũ không ăn volume mà kết tội NAD là không có cá tính và kém thì bất công cho một thương hiệu thành danh như Nad quá. Nếu bác nào rành kỷ thuật nhìn cục nguồn xuyến to đùng của amp NAD thì sẽ hiểu rõ.

nghia303

Well-Known Member

Chắc bác vẫn còn đang phê với em Nad 375bee hả :D:D !!!!

welldone

Well-Known Member

Wow, chúc mừng bác đã có giải pháp phối ghép ưng ý. Hóng hớt tiếp cái review 5,:))

freemen_art

Member

F12 nghe nặng và mệt, chi tiết trong tầm tiền, để xem phim hợp hơn. E đã dùng đến f50 rùi cũng cho đi, nghe nhạc em chỉ thích nghe mãi không mệt, bác dể loa như vạy không chắc bass dền dội, sao lại nghe Lệ Quyên ngọt lim ......khó hiểu quá ta
Hic

Bên trên