(REVIEW) Đánh giá TV LED LG 42 inch LS4600.

mofgarden

Member
Như các bác đã biết, mẫu 42 inch LG LED LS4600 là một model khá hot của năm 2012, với mức giá cực kỳ hợp lý, chúng ta đã có thể sở hữu một em LED 42 inch màn hình siêu mỏng của một hãng có tên tuổi là LG cùng thời hạn bảo hành lên đến 2 năm. Đầu tiên xin được giới thiệu về căn phòng của em. Phòng em thuộc 1 căn hộ chung cư, rộng 12m2, phòng có 4 mặt thì đến 2 mặt là cửa sổ to.
attachment.php

Ưu điểm thì là thoáng mát, ánh sáng mạnh nên tiết kiệm điện, nhược điểm là khó chọn được TV đặc biệt là những TV có màn hình gương. Chính vì thế dù là một fan của plasma Panasonic, nhưng em cũng không dám dùng dòng plasma mà quyết định chọn LED vì những ưu diểm vượt trội so với LCD và độ phản chiếu ánh sáng cũng đỡ hơn plasma. Sau một khoảng thòi gian gần 3 tháng ngắm nghía, ngó nghiêng, cân đo đong đếm các dòng TV LED của các thương hiệu khác nhau, cuối cùng em đã quyết định rước em LED LG LS4600 về dinh.
Theo chủ quan của em, công nghệ sản xuất LED cũng đã đại trà, đến thằng Khựa còn làm được, hơn nữa LG cũng là một tên tuổi của xứ Hàn (dù không đọ lại được các hãng tai to của Nhật), thêm nữa là thời hạn bảo hành lên đến 2 năm (so với 1 năm của các TV Nhật). Cách chăm sóc khách hàng của hãng Hàn em thấy cũng tốt hơn so với Nhật nên cuối cùng thay vì đầu tư cho cái dòng EH5000 to uỳnh của Samsung, em quyết định chọn LG.
Xin dông dài một chút, hôm quyết định chọn mua, em goi điện đến cửa hàng đại lý cấp 1 của LG trên đường Pasteur thì được báo là hết hàng (chứng tỏ em này rất hot), giá lúc đó là 10tr8 (ở siêu thị điện máy là 12.6tr), em được hẹn là thứ 2 đến mua. Sau đó vì bận công việc nên trưa thứ 4 ngày 08/08 (ngày đẹp ;) ) ăn cơm xong, em mới lững thững đi bộ cho tiêu cơm từ công ty ra cửa hàng hỏi giá cho vui thì biết được là chính sáng ngày hôm đó, LG VN giảm giá mạnh em này chỉ còn 9.5tr. Nghĩa là sau có 3 ngày, em đã vô tình tiết kiệm được 1.3tr. Mừng húm, em quyết định chiều hôm đó đi làm xong, phóng ngay ra Pasteur làm ngay một em rước về.
Hình em nó còn nguyên trang phục

attachment.php

Theo nhãn mác ngoài thùng máy thì em này xuất xưởng tháng 07/2012

attachment.php

Nhãn mác đằng sau TV thể hiện rõ hơn là sản xuất tại Hưng Yên gần Hà Nội quê em.

attachment.php

Đây là những cổng kết nối đằng sau của em nó

attachment.php

So với EH5000 của Samsung thì cổng kết nối của LS4600 đa dạng và phong phú hơn rất nhiều, tương đương với 40PS20V của Toshiba mà 40PS20V lại đắt hơn khá nhiều, hình như là 12h6tr.
Xin giới thiệu điều khiển từ xa của LS4600 với các nút số to, rõ ràng phù hợp với cả người cao tuổi. Tuy nhiên qua thực tế sử dụng thì các nút chọn menu và OK hơi cứng, chỉnh nhiều bấm đau cả tay.

attachment.php

Phần tinh chỉnh bằng tay là những phím cảm ứng nên chỉ chạm nhẹ là TV đã nhận biết được. Thật chả bù với cái điều khiển.

attachment.php

Sau khi bóc tem em nó, lắp ráp chân đế xong xuôi, em bắt đầu kết nối với HTPC và kiểm tra thống số kỹ thuật.

attachment.php

Hình này cho thấy TV này vẫn trinh nguyên với thời gian sử dụng là 0 phút. Em là người đàn ông đầu tiên của em nó, thật là tuyệt vời hic hic. Để kiểm tra thời hạn sử dụng của TV, tránh tình trạng bị các siêu thị điện máy tráo hàng trưng bày hay hàng đã qua sử dụng, các bác có thể ấn Menu trên điều khiển  bấm phím màu đỏ  chọn dòng Thông tin về sản phẩm  bấm OK thì sẽ hiện lên màn hình như trên.
Sau đó, em tắt hết đèn điện để phòng tối om rồi chuyển TV về chế độ chờ và không bất ngờ khi biết TV này cũng bị hở sáng.

attachment.php

Đối với em thì đây không phải vấn đề lớn vì theo em biết thì dường như TV LED nào cũng bị. Vậy nên em nhanh chóng bỏ qua vấn đề này và tập trung thưởng thức hiệu quả hình ảnh mà TV mang lại.

Đầu tiên là đua xe với game Mario Kart của máy Wii.

attachment.php

Màu sắc LS4600 mang lại thật tuyệt vời, không sặc sỡ quá mức như Samsung mà dịu và chân thực. Các dải màu thể hiện sinh động và sắc nét.

attachment.php

Chuyển qua phim hoạt hình, thể loại yêu thích của em

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Xin lỗi các bác luôn vì chả hiểu máy ảnh Sony của em làm sao mà em chụp màn hình cứ bị hiện ra cái sọc sọc làm giảm chất lượng hình ảnh, chắc do tần số quét của hai thiết bị này không đồng nhất.
Nhân tiện nhắc đến tần số quét, em xin chuyển qua phim có những cảnh hành động nhanh để xem tần số của em này có tốt không (theo thông tin kỹ thuật thì tần số em này chỉ 50Hz nhưng theo quảng cáo của hãng LG thì hãng này đã chế tạo ra một thuật toán vô cùng thông minh và rắc rối nhằm làm tăng tần số này lên đến100Hz, dưng mà em chả tin). Chọn phim đua xe Cars xem nào

attachment.php

Thử nghiệm với phim đua xem này thì với những màn đua xe nhanh với tốc độ xé gió, LS4600 thể hiện tốt hình ảnh mà không bị bóng mờ. Em xem với khoảng cách từ TV đến chỗ ngồi là 2.5m + một cái kính lão trên mũi.

Chuyển qua một thể loại phim yêu thích khác của em, JAV :D

Xin giới thiệu với các bác, thiên thần Ria Sakurai của đời em

attachment.php

Một thiên thần khác là Rika Koizumi (không biết có họ hàng gì với cựu thủ tướng Nhật Koizumi không nữa)

attachment.php

Hình ảnh hai thiên thần này ở định dạng HD được LS4600 trình diễn không thể chê vào đâu được, làn da trắng bóc tuyệt vời (Ngọc Trinh nhìn vào chỉ có nước khóc thét), từng sợi tóc, lông tơ, lông măng, lông vân vân đều được thể hiện sắc nét, đôi môi cong gợi đầy nhục cảm vô cùng quyến rũ. Trong những đoạn hành động dồn dập cao trào, các động tác mạnh mẽ, dứt khoát và đầy nam tính được thể hiện vô cùng chân thực và sinh động (lúc này tần số quét lên đến 200Hz hay sao mà hình ảnh lại mượt mà đến thế ;)). Cảm giác như các diễn viên tài năng đó như đang nhiệt tình “diễn xuất” trước mặt ta vậy :D Có nhiều hình ảnh không thích hợp, nhạy cảm nên em sẽ không đi sâu vào phần thử nghiệm này nữa. Mong các bác thông cảm ;)
Em xin chuyển qua thử nghiệm một tính năng khác khá hay của dòng LS4600 này chính là đọc phim bằng ổ cứng. Em bật thử phim Vô Gian Đạo với ổ cứng di động Trancend 250GB

attachment.php

Màu đen thể hiện sâu. Hình ảnh chạy mượt mà không bị đứng hình (em xem với định dạng 1080P). Phụ đề đuôi srt thể hiện tiếng Việt rõ ràng và chính xác.

attachment.php

Trên điều khiển TV có các chức năng chủ yếu như Stop, Tua đi tua về, Pause. Và khi bật phim hay ấn các nút chức năng, màn hình sẽ thể hiện thông tin của phim. Có nhiều chế độ tua nhanh khá tốt.

Âm lượng của LS4600 khá tốt, chỉnh âm lượng ở mức 5-6 là đã đủ nghe với phòng 12m2. Tuy nhiên một nhược điểm của chức năng xem phim bằng ổ cứng đó là có một số phim bị TV báo không hỗ trợ định dạng audio nên phim sẽ không có tiếng. Em cũng không hiểu vấn đề này vì cùng một quy cách đóng gói âm thanh hình ảnh trong file mkv mà file này lại có âm thanh ngon lành, file khác lại không có âm thanh. Tuy nhiên do mục đích chính của em là xem phim với HTPC kết nối âm thanh với dàn nên em cũng không quan trọng vấn đề này lắm.

Một chức năng khá hay của dòng TV này chính là có tích hợp đầu thu kỹ thuật số. Tuy nhiên do nhà em dùng truyền hình cáp nên các kênh kỹ thuật số không thể hiện được, ngay cả khi em dung đầu kỹ thuật số VTC nhưng do đầu vào và đường tín hiệu đã có truyền hình cáp nên đầu thu cũng không dò được kênh kỹ thuật số. Vấn đề này em có kiểm tra với kỹ thuật viên của LG và được thông tin là chỉ với dây an ten thường thì TV sẽ giải mã và cho ra một số kênh kỹ thuật số phổ thong như VTV1, VTV3, VTC…còn với tín hiệu đầu vào đã có truyền hình cáp thì TV không nhận và giải mã được. Ngoài ra tín hiệu cáp của phòng em cũng kém nên không dám chụp hình các kênh TV kẻo làm các bác hiểu lầm về sức mạnh trong việc thể hiện hình ảnh của em nó.
Một nhược điểm nữa của TV này là độ phản chiếu ánh sáng khá cao (tất nhiên vẫn tốt hơn plasma). Phòng em xem phim ban ngày, dù đã kéo rèm đằng sau nhưng với những cảnh phim tối thì TV vẫn phản chiếu hình ảnh. Về vấn đề này thì LS4600 vẫn thua PS20V hoặc PB200 của Toshiba.

Tóm lại, với một TV màn hình to (42 inch lận), mức giá hoàn toàn hợp lý cho một TV LED (chưa đến 10tr, gần ngang bằng giá với các dòng LCD của các hãng tên tuổi khác) và không có dính dáng gì đến bọn Khựa. Nếu các bác không có nhu cầu 3D, thì em thấy LG LS4600 là một TV LED hoàn toàn hợp lý để mua về và trải nghiệm công nghệ LED và những hình ảnh tuyệt vời.

Súng chĩa vào mặt thế này thì bác có đồng ý mua không?

attachment.php

Và em tin rằng một khi các bác đã rước em nó về, các bác sẽ hoàn toàn hài lòng với những gì em nó mang lại, giúp ta xua đi những mệt mỏi sau một ngày vất vả cày bừa. Và qua thời gian sử dụng và trải nghiệm, các bác cũng sẽ đồng ý với những mỹ từ khen tặng mà em dành cho LS4600 như em đã viết ở trên.

attachment.php

TB: Bài viết trên không có ý định PR cho TV của bất kỳ hãng nào, chỉ là trải nghiệm của riêng em sau khi sử dụng em TV này một thời gian. Do kiến thức và khả năng có hạn cũng như những ý kiến trên hoàn toàn mang tính chủ quan nên bài giới thiêu này không tránh khỏi việc thiếu thông tin và sai sót không tránh khỏi, vậy nên em hy vọng những bác nào đã và đang sử dụng TV LS4600 có thể vào bổ sung, góp ý để hoàn thiện bài viết này hơn nữa nhằm là tài liệu tham khảo cho những bác đang có ý định mua TV trong thời gian tới.

Xin kính chúc các bác sức khỏe và thành công.

mrzhongvn

Member
Ðề: (REVIEW) Đánh giá TV LED LG 42 inch LS4600.

Bác mua cụ thể chổ nào cho em xin cái địa chỉ cụ thể vào cái hộp thư nhé. Thanks bác. 2/9 này chắc em cũng hốt

anhvu235

chúc mừng bác đã có hàng mới để xài, ngon bổ rẻ

datqtm07

Member

gửi em cái link 2 film JAV đấy nhóe bác :X

yulawboy

Active Member

bạn review khi chơi game từ PC đi bạn

minhhuub

Active Member

Cá nhân mình thấy hình ảnh LG có phần nhợt nhạt nhất là mấy tông rực như vàng hoặc đỏ :D

mofgarden

Member
Re: Ðề: (REVIEW) Đánh giá TV LED LG 42 inch LS4600.

Bác mua cụ thể chổ nào cho em xin cái địa chỉ cụ thể vào cái hộp thư nhé. Thanks bác. 2/9 này chắc em cũng hốt

Để em về xem lại hóa đơn rồi nhắn tin cho bác sau nhé. Chỉ nhớ đó là cửa hàng nhỏ mặt tiền bên trái đường Pasteur, gần ngã tư Pasteur- Huỳnh Thúc Kháng, bên ngoài cửa hàng có bày rất nhiều hộp giấy TV của LG và TCL.

gửi em cái link 2 film JAV đấy nhóe bác :X

Link megaupload bác ạ huhu

bạn review khi chơi game từ PC đi bạn

Em không có thói quen chơi game từ PC mà hay chơi từ Wii.

Cá nhân mình thấy hình ảnh LG có phần nhợt nhạt nhất là mấy tông rực như vàng hoặc đỏ :D

Hic, cái này phải cảm nhận trực tiếp bác ạ chứ máy ảnh cùi của em chụp làm hình ảnh em LS4600 này xấu đi rất nhiều.

Junio

Member

Vậy là rõ ràng con này ko support sound DTS rồi, cũng hơi buồn vì đống mkv của mình toàn sound DTS.

anhbeti1988

Member

rất tuyệt,chỉ còn hơi ngai phần không hổ trợ âm thanh 1 số phim,nên không biêt sao đây,đang cần kéo 1 em về nhà,xác định tivi LG là tốt nhất rồi,mà chưa biêt mua dòng nào

amithu

Cũng đang nhắm em này do giá cả khá tốt, nhưng ý em thì thèm cái 47LS4600, chẳng hiểu sao mà 42inch thì 9m5 còn 47inch ( hơn có 5inch ) mà giá 18 triệu, mắc gấp đôi!!:-SS

mofgarden

Member
Re: Ðề: (REVIEW) Đánh giá TV LED LG 42 inch LS4600.

Vậy là rõ ràng con này ko support sound DTS rồi, cũng hơi buồn vì đống mkv của mình toàn sound DTS.

Sound DTS mà bác nghe qua TV làm gì cho nó phí ra. DTS là phải nghe qua dàn, tệ nhất cũng là dàn AIO bác ạ.

rất tuyệt,chỉ còn hơi ngai phần không hổ trợ âm thanh 1 số phim,nên không biêt sao đây,đang cần kéo 1 em về nhà,xác định tivi LG là tốt nhất rồi,mà chưa biêt mua dòng nào

Em cũng không hiểu sao TV lại đề là không hỗ trợ một số audio code mặc dù hai file em bật thử nghiệm giống y xì nhau về quy cách đóng gói audio và video.

leehuyhd

Member

Pải nói là bác đã quá công phu khi viết bài review hết sức chi tiết. phục bác ko sát mặt sàn ở công ty em. hehe

amithu

Cũng đang nhắm em này do giá cả khá tốt, nhưng ý em thì thèm cái 47LS4600, chẳng hiểu sao mà 42inch thì 9m5 còn 47inch ( hơn có 5inch ) mà giá 18 triệu, mắc gấp đôi!!

Junio

Member

Cho mình hỏi 1 câu ngoài lề tí là cái con bé chĩa súng bên trên là tên gì và phim nào vậy bác chủ? Thanks bác chủ!

Junio

Member
Ðề: Re: Ðề: (REVIEW) Đánh giá TV LED LG 42 inch LS4600.

Sound DTS mà bác nghe qua TV làm gì cho nó phí ra. DTS là phải nghe qua dàn, tệ nhất cũng là dàn AIO bác ạ.

Mình ko cần sound quá hay vì mình xác định lúc này mình chưa chơi dàn. Cái mình cần là nó support sound DTS để khỏi phải mắc công convert file mkv bạn ạ. Tất nhiên có tiền, có dư điện thì làm luôn quả HDPlayer thì chẳng nói làm gì.

wind1004

em cũng đang định mua tivi tầm 40 -> 42 inch với số tiền dưới 10 triệu. thấy bác chủ review con này hay quá, phù hợp với túi tiền của em rồi. bác mua ở đâu vậy ?

debill

Member
Ðề: Re: (REVIEW) Đánh giá TV LED LG 42 inch LS4600.

Em cũng đang ngắm em này. Thanks bài review của bác.

amithu

Cái Tivi này so với con samsung 46Eh5300 thì hình ảnh thằng nào hơn nhỉ?? Hôm nọ ra Nguyễn Kim khảo sát, Thấy con 42LS4600 đặt cạnh con 42Lm6200, cùng 1 nguồn phát thì Con LS4600 hình ảnh nó có vẻ Rung ko mượt như thằng Lm6200!! @.@
Mà thằng LM6200 nhiều người nói là nó bị lỗi Panel, giờ ko bít làm sao, giống như lạc vào ma trận vậy, ko bít lối ra!! Huhuhu!!!!

yulawboy

Active Member
Ðề: Re: (REVIEW) Đánh giá TV LED LG 42 inch LS4600.

Cái Tivi này so với con samsung 46Eh5300 thì hình ảnh thằng nào hơn nhỉ?? Hôm nọ ra Nguyễn Kim khảo sát, Thấy con 42LS4600 đặt cạnh con 42Lm6200, cùng 1 nguồn phát thì Con LS4600 hình ảnh nó có vẻ Rung ko mượt như thằng Lm6200!! @.@
Mà thằng LM6200 nhiều người nói là nó bị lỗi Panel, giờ ko bít làm sao, giống như lạc vào ma trận vậy, ko bít lối ra!! Huhuhu!!!!
vậy quốc lm6200 đi,lỗi panel thì bảo hành,lo gì:D,như mình đag bảo hành nè,tuần sau LG đem cái mới xuống coi thế nào rồi mình báo lại:D

rancon

Bác chủ top cho em hỏi, có phải bác mua em này tại CH Khang An Phát số 53 Pastuer q.1 không? Em cũng thích em nó lắm nhưng dạo quanh các siêu thị điện máy thì thấy giá là 12.490.000đ nên chưa quyết định.Thấy Bác bảo mua được giá 9,5 triệu thì cũng thích lắm nhưng còn hơi lăn tăn, sao giá nó chênh lệch nhiều thế, hàng hóa có đảm bảo không bác, em cứ lo mua phải hàng không tốt. Bác cho em xin ý kiến nhé. thanks Bác

Bên trên