[Review] HDM1 - SơnCa Media Technology

butot

Member
Ðề: [Review] HDM1 - SơnCa Media Technology

Con HDM-2 này ngon quá. Cạnh tranh với WD là xiềng rồi. Không biết nó có downmix được DTS về stereo không vậy anh?

Em cũng có cùng 1 câu hỏi. Nguồn phim DTS có nghe qua ngõ stereo được không các bác?

VK-sonca

Ở Đà nẵng thì mua thế nào bạn ơi

Bạn chuyển khoản vào tài khoản của Sơn Ca nhé. Công ty sẽ gửi sản phẩm bảo đảm bằng EMS cho bạn ngay sau khi nhận được tiền vào tài khoản. Chi tiết đã được đăng ở trang trước, hôm nay post lại cho mọi người lần nữa :D:

Công ty Sơn Ca cám ơn tất cả những đóng góp ý kiến của anh em thành viên diễn đàn HD.

Nhân dịp xuân về Công ty quyết định giảm giá 20% cho các thành viên HD mỗi thành viên 1 máy HDM1 còn 255USD # 4.335.000VNĐ thời gian đến hết 23/01/2009. Các thành viên có nhu cầu mua hàng xin vui lòng gửi email về địa chỉ [email protected] để đăng ký và thông báo nick của mình trên diễn đàn, sau đó đến 15 Mai Thị Lựu - F.Đa Kao - Q.1 - TP.HCM để đóng tiền và lấy hàng (thông báo cho người bán hàng biết nick trên HDVietnam để được giảm giá :) ).

Các bạn ở khu vực ngoài TP.HCM sau khi gửi email các bạn chuyển khoản vào tài khoản:

Tên tài khoản: Công ty cổ phần Truyền Thông Sơn Ca

Số tài khoản: 140 100 00 193025 -NH Đầu tư và Phát triển CN Sài Gòn (BIDV CN SG)

Nội dung: Mua hộp HDM1, nick diễn đàn HD:..................; Họ và tên:....................................; địa chỉ:.......................................

Sơn Ca sẽ gửi hàng qua đường bưu điện đến địa chỉ và tên người trong nội dung thư chuyển tiền ngay sau khi tiền vào tài khoản.

Chương trình chỉ áp dụng cho các thành viên đang sinh sống tại Việt Nam. Mong mọi người thông cảm và ủng hộ.

VK-sonca

đặt gạch con HDM2 này, cho mình hỏi thêm ngoài xem phim từ HDD gắn trong con HDM2 này ra mình có thể kết nối với HTPC để xem phim trong HDD của nó không. Con HDM2 làm được việc đó không????

Câu trả lời là ĐƯỢC.

Như HDM1, HDM2 có thể kết nối với PC thông qua cổng USB Slave phía sau máy. Khi bật điện, HDM2 khởi động xong, nối dây USB Slave là PC sẽ tự nhận HDM2 như là 1 ổ cứng gắn ngoài bình thường.

Em cũng có cùng 1 câu hỏi. Nguồn phim DTS có nghe qua ngõ stereo được không các bác?

Hiện nay do chưa thỏa thuận xong license (bản quyền) với hãng DTS nên HD Media Player của Sơn Ca chưa có tính năng này. Tuy nhiên, mọi người có thể nghe được âm thanh của phim DTS bằng cách convert từ DTS sang AC3. Hướng dẫn xem tại link trên diễn đàn Soncamedia http://forum.soncamedia.com/default.aspx?g=posts&t=70
Sau khi thỏa thuận xong bản quyền, Sơn Ca sẽ có firmware mới cho người dùng update.

Ủng hộ HDM1 và HDM2 nha anh em :D

butot

Member

Hiện nay do chưa thỏa thuận xong license (bản quyền) với hãng DTS nên HD Media Player của Sơn Ca chưa có tính năng này. Tuy nhiên, mọi người có thể nghe được âm thanh của phim DTS bằng cách convert từ DTS sang AC3. Hướng dẫn xem tại link trên diễn đàn Soncamedia http://forum.soncamedia.com/default.aspx?g=posts&t=70
Sau khi thỏa thuận xong bản quyền, Sơn Ca sẽ có firmware mới cho người dùng update.

Nghe hấp dẫn ghê nhưng em lại phải đợi nữa rồi. Em vẫn chưa đủ tiền đầu tư dàn loa... hic...

trankkla

Member

Cho mình hỏi HDM2 có đọc được các film lưu trong HDD của HDPC không ?

HDSaiGon

Super Moderators

Cho mình hỏi HDM2 có đọc được các film lưu trong HDD của HDPC không ?

Ý bạn là đọc được định dạng phim hay là truy xuất được film ??

Nếu định dạng film thì mình nghĩ là được, đa phần các định dạng film hiện tại con này có khả năng chơi được.

Còn về việc truy xuất film thì mình nghĩ là không, như bác tdhvn đã nói, chức năng Netework đã bị cắt .

tichuot

cho hoỉ tại sao nối HDMI từ HDM2 vào cổng HDMI của LG40LG60 thi no signal nhưng khi nối cao Sony 40 dòng S thì bình thường

laser_HDTV

cho hoỉ tại sao nối HDMI từ HDM2 vào cổng HDMI của LG40LG60 thi no signal nhưng khi nối cao Sony 40 dòng S thì bình thường

Bác chú ý chỉnh ngõ ra HDMI của em nó cho hợp với khả năng tiếp nhận của TV là ổn. Theo kinh nghiệm của em thì cứ để 720p-50Hz hoặc 720p-60Hz là vô tốt đa số các loại TV trên thị trường.
Sau khi ổn rồi thì cứ xem khả năng của TV mà set lên tiếp: 1080p-50/60 Hz :D

tichuot

Bác chú ý chỉnh ngõ ra HDMI của em nó cho hợp với khả năng tiếp nhận của TV là ổn. Theo kinh nghiệm của em thì cứ để 720p-50Hz hoặc 720p-60Hz là vô tốt đa số các loại TV trên thị trường.
Sau khi ổn rồi thì cứ xem khả năng của TV mà set lên tiếp: 1080p-50/60 Hz :D

vẫn chưa được bác à,mình cắm qua cổng av thì nó lên rõ mới khổ.hay là do tương thích của dây HDMI nhỉ

9fly

Member

Em cũng tập tành chơi cái đầu HDm2.

Điều chán nhất mà em thấy là không có một hướng dẫn sử dụng hoàn chình. Do vậy:

- Remote không biết dùng hết các tính năng. Chả biết cái nào cần nhấn lúc nào, cái nào không.
- Báo hiệu hoạt động của đầu bằng đèn lúc mới mở ra cũng chẳng biết thế nào là On thế nào là Off. Do có cái chỉ dẫn lúc đèn cam là gì đèn đỏ là gì đâu mà em chơi TV thường nên nó có lên hình ngay đâu mà biết nó on hay không.
- Nhiều tính năng của đầu phát trong phần setting cũng chưa hiểu hết (ex: digital sound PMC là cái gì??)

Ngoài ra mấy cái nhỏ nhỏ hoàn toàn có thể thực hiện được mà sao các bác ấy không làm:
- Như ít nhất là khuyến cáo sử dụng điện, lúc nào nên tắt do đầu hoàn toàn không có nút tắt luôn. Mà em dùng cắm điện rồi, để sang off (đèn đỏ) mà đầu phát vẫn ấm ấm. Không biết nó load bao nhiêu nhưng có con chip thế mà load ấm ấm khi off thì chắc điện vẫn qua chip. :eek::eek::confused:
- Ngoài ra là cái hộp: HDM2 thì ghi HDM2, đằng này chơi cái hộp HDM1 cũ rồi dán thêm cái mark vào HDM2, theo cá nhân em là không chuyên nghiệp. Nếu các bác thực sự tắt tính năng network thì bản thân thằng HDM2 không thể gọi là network multimedia player nữa nên mặt em nó và cái hộp phải khác. (ý em thế thôi).

****Được cái khi gọi lại anh kỹ thuật hỏi thì được giải thích và hưởng dẫn qua điện thoại rất tận tình. Rất happy về điều này. Thank anh kỹ thuật dù không biết tên. <:p

VK-sonca

Cảm ơn mọi người đã quan tâm và góp ý cho sản phẩm của Soncamedia, chúng tôi xin tiếp nhận và cải thiện trong thời gian sớm nhất.

Mọi thắc mắc của quý khách chúng tôi sẽ cố gắng giải đáp đầy đủ và tận tình. Xin cảm ơn nhận xét của bạn 9fly.

HLIEU

Well-Known Member
Góp ý SơnCa Media Technology

Sonca thân,
Đúng như anh bạn góp ý nên hoàn chỉnh HDM2 không còn vết HDM1
Còn vài lỗi sau đây cần khắc phục sớm:
Cứ mở máy là bắt án return về màn hình chính, tại sao có lỗi này kỳ vậy?
Dây HDMI kèm theo máy quá tệ hình ảnh bị sọc nhiều dù xem mới dạng 720
Tại sao nút forward đi tới được mà nút rewiond trở lại đoạn xem trước không hoạt động(báo dấu ! ) cả H media Kaiboer cũng vậy.
Phải có catalogue hướng dẫn đầy đủ cách xài từng nút trên remote còn mù tịt về chức năng không biết hỏi ai. mấy đường component, svideo không hoạt động( không đưa vào một player nào khác ngoài HDMI.
HDM2 hay ngừng bậy không còn xem phim nào được nữa dù rờ trên hộp chưa thấy nóng gì cả.
Mong Sonca giải quyết sớm cho anh em nhờ.
HLIEU

nducle

Member

vẫn chưa được bác à,mình cắm qua cổng av thì nó lên rõ mới khổ.hay là do tương thích của dây HDMI nhỉ

Bạn nên dùng cổng component, chọn chế độ 1080i là đẹp mỹ mãn không kém HDMI đâu

VK-sonca

Ðề: Góp ý SơnCa Media Technology

Sonca thân,
Đúng như anh bạn góp ý nên hoàn chỉnh HDM2 không còn vết HDM1
Còn vài lỗi sau đây cần khắc phục sớm:
Cứ mở máy là bắt án return về màn hình chính, tại sao có lỗi này kỳ vậy?
Dây HDMI kèm theo máy quá tệ hình ảnh bị sọc nhiều dù xem mới dạng 720
Tại sao nút forward đi tới được mà nút rewiond trở lại đoạn xem trước không hoạt động(báo dấu ! ) cả H media Kaiboer cũng vậy.
Phải có catalogue hướng dẫn đầy đủ cách xài từng nút trên remote còn mù tịt về chức năng không biết hỏi ai. mấy đường component, svideo không hoạt động( không đưa vào một player nào khác ngoài HDMI.
HDM2 hay ngừng bậy không còn xem phim nào được nữa dù rờ trên hộp chưa thấy nóng gì cả.
Mong Sonca giải quyết sớm cho anh em nhờ.
HLIEU

Cứ mở máy là bắt án return về màn hình chính, tại sao có lỗi này kỳ vậy? Đây là khuyết điểm của software, Sơn Ca sẽ cố gắng khắc phục sớm.

Dây HDMI kèm theo máy quá tệ hình ảnh bị sọc nhiều dù xem mới dạng 720. Xin mời quý khách mang dây HDMI đến cty để kiểm tra lại, Sơn Ca sẽ giải quyết theo từng trường hợp cụ thể cho khách hàng.

Tại sao nút forward đi tới được mà nút rewiond trở lại đoạn xem trước không hoạt động(báo dấu ! ) cả H media Kaiboer cũng vậy. Khi đọc HD, player phải xử lý rất nhiều dữ liệu, do vậy chưa thể hỗ trợ được chức năng Fast Reverse.

Phải có catalogue hướng dẫn đầy đủ cách xài từng nút trên remote còn mù tịt về chức năng không biết hỏi ai. mấy đường component, svideo không hoạt động( không đưa vào một player nào khác ngoài HDMI. Các ngõ video out khác ngoài HDMI đều được đảm bảo hoạt động tốt. Cần lưu ý là mỗi khi muốn dùng ngõ video nào thì phải chọn ngõ ra cho phù hợp (xem hướng dẫn nhanh về các chế độ ngõ ra video, dùng tổ hợp phím TV Mode + <số> để chuyển, hoặc vào “Cài đặt”).

HDM2 hay ngừng bậy không còn xem phim nào được nữa dù rờ trên hộp chưa thấy nóng gì cả. Xin quý khách vui lòng để ý giúp, hiện tượng có phải bị đối với 1 phim nào đó hay không, tức là sau khi xem phim đó thì sẽ bị không đọc được nữa. Nếu đúng là vậy, vui lòng dùng máy tính kiểm tra file phụ đề đính kèm theo phim. Khi file phụ đề bị lỗi sẽ gây ra hiện tượng như trên.Nếu không phải hiện tượng như trên, xin mời quý khách vui lòng mang đến cty để được kiểm tra lại.

anhpham

Bác VK-Sonca cho em hỏi khi nào thì mình có FW mới thế bác? Để em khỏi phải vất vả convert phụ đề sang UTF-8.

cám ơn bác nhá

anhpham

Bác VK-Sonca cho em hỏi khi nào thì mình có FW mới thế bác? Để em khỏi phải vất vả convert phụ đề sang UTF-8.

cám ơn bác nhá!!!

bactrp

Các bác cho mình hỏi..mình thấy quảng cáo là HDM1 "lướt web" được. Không biết có đúng không á, và có thể lướt web vèo vèo như máy tính được không ạ..
Cám ơn các bác.

Sales Sonca

@bactrp: HDM1 lướt web được là hoàn toàn chính xác đó bác. Vì máy có tính năng mạng nên truy cập được internet, xem phim/TV online, dowload file torrent, ... và kết nối mạng nội bộ. Còn lướt vèo vèo như máy tính không thì tùy vào đường truyền internet nhà bác thôi, tình hình là khá ổn định bác ạ.

Bên trên