Rotel RC-1590: tiếng sè...sè... có bình thường không ?

aitranst

Well-Known Member
Các bác cho mình hỏi : Mình mới mua em Pre Rotel RC-1590 ghép với Pow RB-1582. Lúc mình mở nhạc bấm tạm dừng hoặc chưa mở nhạc thì nghe tiếng sè...sè... nhỏ nhỏ hình như là từ loa treble. Tiếng sè nhỏ thôi, phải ghé tai vào mới nghe được, như vậy là có bình thường không các bác ?

ngdhieu

Well-Known Member
Các bác cho mình hỏi : Mình mới mua em Pre Rotel RC-1590 ghép với Pow RB-1582. Lúc mình mở nhạc bấm tạm dừng hoặc chưa mở nhạc thì nghe tiếng sè...sè... nhỏ nhỏ hình như là từ loa treble. Tiếng sè nhỏ thôi, phải ghé tai vào mới nghe được, như vậy là có bình thường không các bác ?

Có tiếng sè sè như vậy là không bình thường rồi bác ạ. Phải sửa thôi.

chetaomay

Well-Known Member
mới mua bị tiếng này, yêu cầu shop đổi cho cái khác ấy chứ :)

aitranst

Well-Known Member
tiếng xì này rất nhỏ, phải ghé sát tai mới nghe, phát ra từ loa treble, cho dù có tắt đầu CD không còn tín hiệu thì vẫn có, khi tăng giảm volume thì tiếng xì không lớn nhỏ thêm. tất cả máy đều mới mua, mình không biết vậy có bình thường ko? mấy bác thử bật cái ở nhà mình xem có giống vậy không? cám ơn nhiều...

aitranst

Well-Known Member
tiếng xì này rất nhỏ, phải ghé sát tai mới nghe, phát ra từ loa treble, cho dù có tắt đầu CD không còn tín hiệu thì vẫn có, khi tăng giảm volume thì tiếng xì không lớn nhỏ thêm. tất cả máy đều mới mua, mình không biết vậy có bình thường ko? mấy bác thử bật cái ở nhà mình xem có giống vậy không? cám ơn nhiều...

chetaomay

Well-Known Member
e đang dùng bộ này đây, k có tiếng đó đâu nhé. Bác xem loa trước khi dùng pre này, có bị thế này k nhé.
Tối nay, để e nghe bộ của em nhé, nhưng trước đây bộ em thì im thin thít.
Nhân tiện, bác có dùng bacl không?

aitranst

Well-Known Member
e đang dùng bộ này đây, k có tiếng đó đâu nhé. Bác xem loa trước khi dùng pre này, có bị thế này k nhé.
Tối nay, để e nghe bộ của em nhé, nhưng trước đây bộ em thì im thin thít.
Nhân tiện, bác có dùng bacl không?
Cũng đôi loa này, em kết nối với rec denon 4308ci thì ko có tiếng xì này. Em ko xài bacl. Bác thử đừng mở nhạc, ghé sát tai vào loa treble xem nghe dc tiếng xì ko, cám ơn bác, đợi tin bác.

justbenice

Moderator
Do điện đó. Có thể gần nhà bác có nhà máy nào đó hoạt động. Thậm chí đường dẫn điện của cái pow - pre chung với tủ lạnh cũng bị. Bác thử tắt hết đèn đóm, tủ lạnh đi và bật mỗi pre-pow lên xem bị không. đường dây tín hiệu , dây loa nối từ pre sang pow cũng cần phải cách biệt với đường dây nguồn. Nếu kô cũng sẽ bị . Hiện tượng này amply đèn bì rất nhiều. Bán dẫn ít bị hơn.
Khắc phục bằng lọc điện hoặc biến áp cách ly.

chetaomay

Well-Known Member
Cũng đôi loa này, em kết nối với rec denon 4308ci thì ko có tiếng xì này. Em ko xài bacl. Bác thử đừng mở nhạc, ghé sát tai vào loa treble xem nghe dc tiếng xì ko, cám ơn bác, đợi tin bác.
ok bác, để tối nay em nghe thử rồi báo bác nhé.
e cũng suy nghĩ như bác JBN, nên e hỏi bác dùng bacl là lý do đó... nếu giờ bác mượn ai đó bacl thử xem, nếu hết tiếng đó thì do điện nhà bác k sạch rồi..v.v

minhtuong

Active Member
Theo tôi nếu trong điều kiện yên tĩnh, phải ghé sát tai vào mới nghe thì đây là nhiễu tạp âm trong hệ thống điện nhà hoặc nhiễu trong nọi bộ ampli . Bình thường

ngdhieu

Well-Known Member
Theo tôi nếu trong điều kiện yên tĩnh, phải ghé sát tai vào mới nghe thì đây là nhiễu tạp âm trong hệ thống điện nhà hoặc nhiễu trong nọi bộ ampli . Bình thường

Nếu cùng ở nhà đó, cắm 1 cái ampli khác vào mà không nghe tiếng nhiễu này thì là không bình thường rồi.
(Theo phương pháp thiết kế mạch của Rotel từ trước tới giờ thì có lẽ vụ nhiễu này là bình thường)
Nhà mình có mấy cái ampli, cái bị nhiễu, cái không nên theo ý kiến cá nhân cái nào bị nhiễu đều là không bình thường, nếu người nghe không thích tiếng nhiễu này.

tittom79

Well-Known Member
Chủ đề này hay đây.
E cũng xin chia sẻ một chút về hiện tượng này trên dàn nhà e, trên cả dàn 2 kênh và đa kênh.
+ Dàn 2 kênh, lúc đầu dùng Pre-Pow (Musical Fidelity), có hiện tượng loa bị sôi. Thay bộ Pre-Pow khác (Accuphase), vẫn bị sôi. Sau thay Ampli đèn khác, hết sôi, im re. Kết luận, tại cặp Pre-Pow.
+ Dàn đa kênh, khi dùng Rec 7.1, không có hiện tượng sôi. Khi nâng cấp lên Pre-Pow (Pre Anthem, và Pow cũng là Rotel 1095 & 1585) dùng dây tín hiệu RCA thì bị sôi. Sau khi thay dây XLR thì hết sôi.
Tuy nhiên, vài ngày gần đây, tức là sau khoảng 5~6 tháng thì lại bị sôi. Lúc đầu e tưởng do dây tín hiệu, đã tháo ra cắm lại toàn bộ nhưng không hết. Nhưng không phải hôm nào cũng bị sôi, mà có hôm bị hôm không.
Theo mình có thể như bác justbenice chia sẻ là do đường điện.
Do điện đó. Có thể gần nhà bác có nhà máy nào đó hoạt động. Thậm chí đường dẫn điện của cái pow - pre chung với tủ lạnh cũng bị. Bác thử tắt hết đèn đóm, tủ lạnh đi và bật mỗi pre-pow lên xem bị không. đường dây tín hiệu , dây loa nối từ pre sang pow cũng cần phải cách biệt với đường dây nguồn. Nếu kô cũng sẽ bị . Hiện tượng này amply đèn bì rất nhiều. Bán dẫn ít bị hơn.
Khắc phục bằng lọc điện hoặc biến áp cách ly.
Tuy nhiên, nhà e chạy hệ thống dây điện riêng cho dàn rồi nên loại trừ nhiễu do tủ lạnh, bóng đèn điện.
Em cũng đã thử cắm qua BACL ---> Lọc ---> Pre, Pow cắm vào ổ nguồn trực tiếp, vẫn bị.
Có vài lần tình cờ, khi e di chuyển đống dây dợ thì không thấy hiện tượng sôi. Vậy có thể ý kiến bôi đậm của bác justbenice là đúng.
E cũng chẳng biết tuyệt đối là như thế nào, khi mà trên cùng 1 hệ thống điện mà dàn 2 kênh không bị sôi mà đa kênh lại bị. E cũng cần theo dõi thêm xem thế nào.

chetaomay

Well-Known Member
e cũng bị như bác, cho volume =0 là hết kkk.
nó chỉ là tiếng sè sè nhẹ, bác cứ an tâm mà dùng nhé :D.

justbenice

Moderator

Dây điện dây tín hiệu nhà em thế này nên kô bị sè mới là lạ. Haha. Dùng XLR khắc phục được rất nhiều. Nhưng kô thể tuyệt đối tĩnh lặng được. Đêm 1h khuya ghé sát tai vào loa treble vẫn nghe tiếng sôi nhè nhẹ.

tittom79

Well-Known Member
View attachment 285052

Dây điện dây tín hiệu nhà em thế này nên kô bị sè mới là lạ. Haha. Dùng XLR khắc phục được rất nhiều. Nhưng kô thể tuyệt đối tĩnh lặng được. Đêm 1h khuya ghé sát tai vào loa treble vẫn nghe tiếng sôi nhè nhẹ.
Hehe, e tưởng có mỗi e là dây dợ không được gọn gàng. Ai dè đâu cũng có người giống e. :D, cơ mà đống dây của e còn kinh khủng hơn của bác nữa, vì e để cả 2 kênh & đa kênh cùng một chỗ bác ạ. :)
Bác cho e hỏi cái ổ bác đang cắm 4 sợi nguồn kia là ổ lọc hay ổ sau BACL đấy bác? Bác cắm toàn bộ qua BACL à?

justbenice

Moderator
Hehe, e tưởng có mỗi e là dây dợ không được gọn gàng. Ai dè đâu cũng có người giống e. :D, cơ mà đống dây của e còn kinh khủng hơn của bác nữa, vì e để cả 2 kênh & đa kênh cùng một chỗ bác ạ. :)
Bác cho e hỏi cái ổ bác đang cắm 4 sợi nguồn kia là ổ lọc hay ổ sau BACL đấy bác? Bác cắm toàn bộ qua BACL à?

Bãi chiến trường nhà em đây.
Em đấu tất cả qua BACL ( dời ra ngoài chỗ loa sub). Cái hộp nhôm đó em mua chỗ bác Dũng Audio, gồm 6 ổ cắm, trong đó 2 ổ qua lọc (lọc bên trong hộp nhôm) để cắm CD, Pre và 4 ổ không qua lọc để cắm pow. Vậy cho gọn. Chứ nhiều ổ cắm lọc điện quá nó rườm rà.

tittom79

Well-Known Member
Bãi chiến trường nhà em đây.
Em đấu tất cả qua BACL ( dời ra ngoài chỗ loa sub). Cái hộp nhôm đó em mua chỗ bác Dũng Audio, gồm 6 ổ cắm, trong đó 2 ổ qua lọc (lọc bên trong hộp nhôm) để cắm CD, Pre và 4 ổ không qua lọc để cắm pow. Vậy cho gọn. Chứ nhiều ổ cắm lọc điện quá nó rườm rà.
Vâng, e cảm ơn bác đã chia sẻ. Như vậy ổ cũng gọn bác nhỉ, e thì lại có thêm cái ổ có lọc riêng. Chắc là học theo bác cho đỡ tốn diện tích. :)

justbenice

Moderator
Vâng, e cảm ơn bác đã chia sẻ. Như vậy ổ cũng gọn bác nhỉ, e thì lại có thêm cái ổ có lọc riêng. Chắc là học theo bác cho đỡ tốn diện tích. :)
Vâng. Diện tích chật hẹp nên dùng cách đó là tiện nhất. Từ BACL em đi 1 sợi dây nguồn 3 mét ra cái ổ cắm đó. Trong ổ cắm đó có 6 ổ , 2 ổ có lọc và 4 ổ không lọc, cắm tất tần tật toàn bộ dàn vào.
Em còn 1 cái lọc nhỏ xinh xinh của nhật nội địa để cắm riêng cái tivi nữa. Thế là xong phần nguồn.

tittom79

Well-Known Member
Vâng. Diện tích chật hẹp nên dùng cách đó là tiện nhất. Từ BACL em đi 1 sợi dây nguồn 3 mét ra cái ổ cắm đó. Trong ổ cắm đó có 6 ổ , 2 ổ có lọc và 4 ổ không lọc, cắm tất tần tật toàn bộ dàn vào.
Em còn 1 cái lọc nhỏ xinh xinh của nhật nội địa để cắm riêng cái tivi nữa. Thế là xong phần nguồn.
Cái ổ 6 bác mua chỗ bác Dũng có phải cái ổ này không bác? https://vnav.vn/threads/dungaudio-97-truong-dinh-q3-khai-truong-mong-6-tet.8575/page-11
T11-13B, Hộp ổ cắm lọc điện - Vỏ nhôm phay, Cục lọc SCHAFFNER Thụy sĩ
Nhưng mà nếu em cắm tất vào 1 ổ thì e lại phải làm lại 2 sợi dây nguồn khác, vì vị trí đặt Pow đến vị trí đặt ổ phải cỡ gần 3m.
BACL của bác là 3 hay 4kVA vậy bác, con hôm trước e nhờ bác là 3kVA thì phải bác nhỉ?
Bác cẩn thận dùng cả ổ lọc cho Tivi nữa cơ à? Tivi gây nhiễu cho hệ thống âm thanh hay sao bác?

Bên trên