Rotel RC-1590: tiếng sè...sè... có bình thường không ?

aitranst

Well-Known Member
e cũng bị như bác, cho volume =0 là hết kkk.
nó chỉ là tiếng sè sè nhẹ, bác cứ an tâm mà dùng nhé :D.
đúng rồi! tăng giảm volume không làm thay đổi tiếng xì..xì.... nhưng cho volume về 0 thì hết. dây tín hiệu từ pre qua Pow em dùng loại 350USD mà vẫn vậy. Nhưng cái rec Denon 4308 Ci của em kế bên thì không bị gì. Gọi tụi Rotel nó nói nó sẽ đến xem sao. Hic...

justbenice

Moderator
@tittom79

Đúng là cái đấy đấy. Pow em gần nhau nên em dùng cho tiện.
BACL của bác hình như 4KVA dây đồng 2.8mm đường kính. Em thì 5-6KVA, dây 3.6mm đường kính. Em nhớ mang máng thôi vì mấy năm rồi.
Cái cục lọc tivi em cũng mua của Dũng Audio, có mấy trăm K. Cắm tivi vào lọc em có "cảm giác" hình ảnh đẹp hơn. Haha. Cẩn tắc vô áy náy mà bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
đúng rồi! tăng giảm volume không làm thay đổi tiếng xì..xì.... nhưng cho volume về 0 thì hết. dây tín hiệu từ pre qua Pow em dùng loại 350USD mà vẫn vậy. Nhưng cái rec Denon 4308 Ci của em kế bên thì không bị gì. Gọi tụi Rotel nó nói nó sẽ đến xem sao. Hic...
Dàn nhà em thì pow rotel cũng xì, pow mcintosh monoblock 1000W cũng xì mà pow mcintosh mc207 em vừa đập thùng đc mấy hôm vẫn xì. Tuy nhiên xì trong mức cho phép, tức là 1h đêm gé tai sát vào mới nghe thấy nên em chấp nhận đc.

tittom79

Well-Known Member
Dàn nhà em thì pow rotel cũng xì, pow mcintosh monoblock 1000W cũng xì mà pow mcintosh mc207 em vừa đập thùng đc mấy hôm vẫn xì. Tuy nhiên xì trong mức cho phép, tức là 1h đêm gé tai sát vào mới nghe thấy nên em chấp nhận đc.
Dàn nhà e 2 kênh ko xì, nhưng đa kênh ban ngày ghé sát tai vào vẫn nghe thấy tiếng xì.
Trước đây sau khi thay RCA bằng XLR thì không xì, nhưng dạo này lại xì bác ạ. Hơi khó chịu vì chưa tìm được cách trị triệt để. :(

justbenice

Moderator
Dàn nhà e 2 kênh ko xì, nhưng đa kênh ban ngày ghé sát tai vào vẫn nghe thấy tiếng xì.
Trước đây sau khi thay RCA bằng XLR thì không xì, nhưng dạo này lại xì bác ạ. Hơi khó chịu vì chưa tìm được cách trị triệt để. :(
Bác tách mấy sợi dây tín hiệu xa ra dây nguồn. Rồi đừng cho nó chạy ngang BACL. Rồi đổi đầu ổ cắm nguồn vào BACL xem sao.

tittom79

Well-Known Member
Vâng, cảm ơn bác. Để e thử tách dây tín hiệu ra xa dây nguồn xem sao, còn dây tín hiệu ko chạy qua BACL. Vì BACL nhà e nằm lệch hẳn sang một bên.

chetaomay

Well-Known Member
Bãi chiến trường nhà em đây.
Em đấu tất cả qua BACL ( dời ra ngoài chỗ loa sub). Cái hộp nhôm đó em mua chỗ bác Dũng Audio, gồm 6 ổ cắm, trong đó 2 ổ qua lọc (lọc bên trong hộp nhôm) để cắm CD, Pre và 4 ổ không qua lọc để cắm pow. Vậy cho gọn. Chứ nhiều ổ cắm lọc điện quá nó rườm rà.

View attachment 285054
nhà bác JBN bụi gớm, nhìn cái kệ để BACL, 802D kìa :D

aitranst

Well-Known Member
sẵn tiện mấy bác cho hỏi Rotel RB-1582 và loa B W 683 có đấu bi wire được với nhau không? và đấu như thế nào để cho hiệu quả hay nhất?

justbenice

Moderator
sẵn tiện mấy bác cho hỏi Rotel RB-1582 và loa B W 683 có đấu bi wire được với nhau không? và đấu như thế nào để cho hiệu quả hay nhất?
đấu được nhưng hiệu quả không có đâu :v Nên bác đừng đấu chi cho mất công.
Ở những cặp loa khủng, dàn khủng, và đặc biệt dây bi-wire phải khủng nữa thì đấu mới "cảm thấy" được hiệu quả.

aitranst

Well-Known Member
đấu được nhưng hiệu quả không có đâu :v Nên bác đừng đấu chi cho mất công.
Ở những cặp loa khủng, dàn khủng, và đặc biệt dây bi-wire phải khủng nữa thì đấu mới "cảm thấy" được hiệu quả.
em cũng nghĩ vậy, và với dàn khủng khi đấu bi wire muốn "cảm nhận" được chắc cũng khó lắm hả bác? (hỏi nhỏ: dàn ở nhà bác có đấu Bi wire không?)

tittom79

Well-Known Member
Bác tách mấy sợi dây tín hiệu xa ra dây nguồn. Rồi đừng cho nó chạy ngang BACL. Rồi đổi đầu ổ cắm nguồn vào BACL xem sao.
Khà khà, bác Justbenice ơi, sau khi lấy ổ nguồn và vài sợi dây nguồn chỗ bác Dũng, cả đêm qua e ngồi hì hụi thay ổ, dây và sắp xếp lại chúng. Hi vọng là sẽ hết tiếng xì, ai dè khi xong vẫn kêu to mới bực chứ. :D, nhưng mà bác biết nguyên nhân chính xác là do gì không. Bác đoán đi!
Nguyên nhân lại là do dàn bóng LED trần nhà e mới đều chứ. Cứ nghĩ là chạy đường riêng rồi thì sẽ không sao, thế mà vẫn cứ bị.
Sau khi e tắt dàn đèn đi thế là dí sát tai vào mới nghe tiếng xì nhè nhẹ. Hihi, may quá biết được nguyên nhân & khắc phục được. Thôi bi giờ buổi tối mà xem phim e sẽ tắt hết đèn đi là xong.
Và sau khi e thay hai dây cho hai Pow, dây cho đầu Dune và tách dây tín hiệu với dây nguồn ra một chút, cắm toàn bộ Pow (của bộ xem phim) vào BACL. E thấy âm thanh được cải thiện hơn bác ạ, nghe nhạc thấy nền nhạc trong hơn, tĩnh hơn và tăng độ chi tiết hơn. Còn xem phim thì cũng tốt hơn, không bị ù xì như trước (nguyên nhân phần lớn có thể là do đèn LED như e nói) nên âm thanh tách bạch hơn.
Túm lại là hài lòng hơn lúc trước rồi bác à.
Vậy e xin đúc kết thêm một kinh nghiệm nữa là, kể cả khi tách Át riêng, đường điện riêng cho hệ thống thiết bị âm thanh, nhưng khả năng bị nhiễu điện vẫn có thể xảy ra. Vì vậy nếu tách thì e nghĩ chắc phải tách hẳn từ ngoài cột, chứ vào nhà rồi mà vẫn chung Át tổng thì chưa phải là tối ưu.
Bác nào muốn trải nghiệm thực tế thì e mời qua nhà e thử nghiệm nhé. :D
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!
P/S: À còn vấn đề bác bảo đổi đầu dây nguồn thì không được bác à, vì là giắc nhà e là 3 chấu, do vậy vị trí giắc mass không thể đổi ngược nhau được.

quangtuong

Banned
@@ bác titom79.
Đổi đầu dây là bác đổi trong cái ổ cắm tường ý . Cứ dùng bút thử điện dí vào dây L mà bút sáng là đúng . Giống như đấu công tắc đèn thì thay vì đấu dây L thì thợ điện nhiều khi lại đấu bên N.

justbenice

Moderator
@tittom79
Chúc mừng bác ! Em cũng ý như bác quangtuong, đổi đầu ổ cắm, tức là xoay đầu dây nóng-lạnh ý.
Bác tìm ra nguyên nhân do dàn dèn led rồi thì là 1 kinh nguyện quá quí. hihi. Em nghĩ cũng đúng, dàn đèn led mấy chục cái, tương đương mấy chục cái biến tần mini hoạt động, nó kô nhiễu mới lạ. cũng may là bác còn có BACL và lọc bớt rồi đấy.

Còn 1 hiện tượng nữa mà em "ngâm cứu" chưa ra nhé. Mấy cái pow công suất lớn như Rotel1592, 1585 và hiện tại con mới của em là Mcintosh MC207, bên trong có cục biến áp cách ly khá lớn. Khi bật chúng lên, thỉnh thoảng, thỉnh thoảng thôi , tức là lúc bị lúc không , nó rùng lên 1 cái :D Em đang đoán hay là giống kiểu BACL công suất lớn khi đóng điện thì thỉnh thoảng đóng đúng pha gây hiện tượng giống đoản mạch đột ngột và sập cao giao nhỉ ?

chetaomay

Well-Known Member
@tittom79
Chúc mừng bác ! Em cũng ý như bác quangtuong, đổi đầu ổ cắm, tức là xoay đầu dây nóng-lạnh ý.
Bác tìm ra nguyên nhân do dàn dèn led rồi thì là 1 kinh nguyện quá quí. hihi. Em nghĩ cũng đúng, dàn đèn led mấy chục cái, tương đương mấy chục cái biến tần mini hoạt động, nó kô nhiễu mới lạ. cũng may là bác còn có BACL và lọc bớt rồi đấy.

Còn 1 hiện tượng nữa mà em "ngâm cứu" chưa ra nhé. Mấy cái pow công suất lớn như Rotel1592, 1585 và hiện tại con mới của em là Mcintosh MC207, bên trong có cục biến áp cách ly khá lớn. Khi bật chúng lên, thỉnh thoảng, thỉnh thoảng thôi , tức là lúc bị lúc không , nó rùng lên 1 cái :D Em đang đoán hay là giống kiểu BACL công suất lớn khi đóng điện thì thỉnh thoảng đóng đúng pha gây hiện tượng giống đoản mạch đột ngột và sập cao giao nhỉ ?
## bác ơi, rùng là như nào ah, bác tả kỹ em xem nào ... pow 1590 của em cũng là con cs lớn. ;)

tittom79

Well-Known Member
@@ bác titom79.
Đổi đầu dây là bác đổi trong cái ổ cắm tường ý . Cứ dùng bút thử điện dí vào dây L mà bút sáng là đúng . Giống như đấu công tắc đèn thì thay vì đấu dây L thì thợ điện nhiều khi lại đấu bên N.
@tittom79

Hic, e đúng là dốt thật, thế mà không nghĩ ra đảo dây trong ổ điện. E cảm ơn hai bác nhé. Để e thử kiểm tra lại bằng bút điện xem sao. :)
Còn hiện tượng như của bác, e vẫn chưa gặp. Về nguyên nhân của vấn đề này cũng có thể như bác nói, hoặc là lúc ấy bác đã bật loa và nguồn phát chưa? Có khi nào do tải đột ngột nên dòng khởi động lớn không bác? Bác thử hỏi thêm các bác chuyên quấn biến áp xem sao.
À e xin bổ sung thêm thông tin là phòng khách của e có tổng cộng 18 đèn LED, chia thành 2 công tắc 8 & 10 cái. Đúng là bật một công tắc thì ù xì ít hơn, bất cả hai lên thì ù xì lớn hẳn.
Ngoài ra phòng khác e còn có cả đèn Halogen, nhưng đèn Halogen khi bật thì e không thấy loa bị ù xì. Vậy e cũng xin được chia sẻ thêm như vậy để các bác tham khảo.

Bên trên